1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bai dich tieng Thai: Mua` Lanh

Chủ đề trong 'Thái Lan' bởi wbguy, 29/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wbguy

wbguy Thành viên quen thuộc

ạ'ạ" áĂááÊáá"áĂ ạ'ạ.ạ"ạ- ( 13 January 2004)
    naanaao
    Muè?a LaèÊnh

Beginning from late November we have our cool or dry season õ?" naanaao. The temperature has gradually dropped changing the wet and sweltering climate to pleasantly cool. If weõ?Tre lucky the cool weather will linger until late February. Even though the cool season appears only for a short time, many people prefer this time of the year a lot. We excitedly describe this as ''cold'', which is probably ''really pleasant'' to all of you from cold countries. Some, like Duean in todayõ?Ts conversation, wish the season were longer.

á.áưáTáTáàạ?áưááááăáôáTááĐá"áàá^áá?ạ?áƠá BÂy giặĂè? thặĂè?i tiêèt laèÊnh 'eèÊp 'i thôi.
    á?ááTáưáÂááạfáôạ?áưááááăáôáTááĐạásásáTáàạ?á.áƠáưá"á>áà Em muôèn cho thặĂè?i tiêèt laèÊnh kiêè?u naè?y suôèt nfm
    áêááôáÊáásáoáĂ áưááááăạásásáTáàạ?ạ"áĂạ^ạ?áÊáàáÂááĐạ^ááôáTááĐ Theo tôi, thặĂè?i tiêèt kiêè?è?u naè?y không goèÊi laè? laèÊnh
    ạ?áÊáàáÂááĐạ^ááááƠáá?áêásáá GoèÊi laè? 'ang thoaè?i maèi
    ạá.ạ^áêááôáÊáásá"áTạ"á-áÂạáƠạ?áĐ áôáTááĐạ?áSáàáÂáĐáƠạ^á Nhặng theo ngặặĂè?i Thaèi, rôè?i laèÊnh thiêèÊt nghe
    ạ?á>ạ?áTáSạ^áĐá?áôáTáảạ^á?á-áàạ^áôáĂáưạ"á"ạ?á.áá? Laè? môèÊt thặĂè?i gian maè? baèc sièf 'ặặĂèÊc lên hặặĂngèÊ 'Ây.
    áôáĂááÂá"áĐááĂáĐạ^ááưáạ"áÊ Nghiaèf laè? sao vÂèÊy?
    á-áááá"áÊáạ?á?á-áàạ^áưááááăạ?á>áƠáàạ^áÂáTá"áTá^áạ"áĂạ^áêásááÂạ?áÂáưá Môèfi lÂè?n thặĂè?i tiêèt 'ôè?i, ngặặĂè?i ta seèf không khoeè? lfèm
    áôáĂáưá^áảá?ạ"á"ạ?á.áá?ạ?áÂáưáạ"á? Baèc sièf viè? thêè 'ặặĂèÊc lên hặặĂng vÂèÊy 'oè
    ạá.ạ^ạ?á>ạ?áTạ?áĐáƠáá-áàạ^á"áTạ"á-áÂáSáưás Nhặng laè? thặĂè?i gian maè? ngặặĂè?i Thaèi thièch
    ạfáSạ^ ạ?áÊáạ?á>ạ?áTạ?áĂáãáưá?áÊạ?áưáTạ"á? ázáưáưááááăạ?áÂạ?áTạ? Đuèng rôè?i, chuèng ta laè? xặè noèng vÂèÊy 'oè, cho thặĂè?i tiêèt laè?nh laèÊnh
    ạ?áÊááạ?á.áãạ^áTạ?á.ạ?áT ạáĂạ?áSạ^áĐá?áêáạ?áTạ? áạ?ạ?á-áưá Chuèng ta hặĂèn hặĂè? duè? cho thặĂè?i gian ngfèn nguè?i rôè?i qua nhanh
    á-áạ"áĂá"ááá"á-áảá?áSáưásáưááááăáôáTááĐáƠạ^á Tai sao em laèÊi thièch muè?a laèÊnh vÂèÊy?
    á-áạfáôạ?á?ááTá-áá?ááTạ"á"ạ?áTááTááĐạ^áạ?áĐáƠááưááááăáÊạ?áưáT Laè?m cho em laè?m viêèÊc 'ặặĂèÊc lÂu hặĂn luèc thặĂè?i tiêèt noèng
    áưááááăáêásáá ạ"áĂạ^áÊáạạ?áêáảáạ?áôáTáàáÂáĐạ?áôáTáưááôáTá ThặĂè?i tiêèt dêèf chièÊu, không caè?m thÂèy diènh rièt rièt
    áưááôááÊáạ?ạ"áĂạ^ạ?áTạ^áạ?áêáàáÂá?ạ^áá áĂááTạ^á... Rhặèc fn rôè?i không thặặĂè?ng hặ dêèf, 'oè laè? taèÊi sao
    áĂááTạ^ááưáạ"áÊ... Đoè laè? tai sao caèi giè?? ...
    á>áÊáạ?á-áăạ?áĂáãáưá?áôáTááĐá^áảá?á"áạ áêááưáá" áêásáá NặặĂèc xặè laèÊnh thặặĂè?ng thÂèy saèÊch seèf, thong thaè?
    á"áTáạ?á,áÂááTạ?ázáÊááá-áá?ááTạ"á"ạ?áTááTááĐạ^á NgặặĂè?i ta siêng bặĂè?i viè? laè?m viêèÊc 'ặặĂèÊc lÂu hặĂn
    áưááááăạ?áĂáãáưá?áÊạ?áưáTáưáÂạ^áá?ạ"á-áÂạ?áÊáạ"áĂạ^ạ"áôáĐ ThặĂè?i tiêèt xặè noèng kiêè?u Thaèi Lan miè?nh không nôè?i
    ạá.ạ^á>áÊáạ?á-áăạ?áĂáãáưá?áÊạ?áưáTáạ?áĂáàáêáạ^á?á"áàạ? ạ?áÂáưá Nhặng nặặĂèc xặè noèng rôè?i coè nhiêè?u thặè tôèt 'eèÊp
    áĂáàáSááÂáôáá"á-áàạ^ạ?áƠạ^áTáTạ?ááưáásạá"á"ạ"á"ạ?ạ?ááãáưásá.áƠáưá"á>áà Coè baèfi maè? chặĂi nặặĂèc tfèm nfèng 'ặặĂèÊc gÂè?n caè? nfm
    áoáĂáÂáá?áSáưásạ?áĂáãáưá?ạ"á-áÂạ?áƠá Tôi vÂèfn thièch xặè Thaèi lfèm
    á-ạ?áá"ááá"ạ"á>ạ?á^áưáôáTạ?ááôáTááĐá^áÊáá?ạ?ạ?á,ạ?á á"ááá"áưáá^ạ"áĂạ?áSáưásáạ?ạ"á"ạ?áTá Nêèu anh 'i gfèÊp muè?a laèÊnh thiêèÊt sặèÊ anh coè thêè? không thièch chuèt naè?o
    á?áạ?áTá,áưáôáTááĐạá"ạ^áTáàạ?áạ?ázáưáTá Jang xin laèÊnh chiè? nhặ vÂè?y laè? 'uè? rôè?i nghe!

(On the Trip back to San Jose - Tet 2004)