1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bài hát đầu tiên của Trịnh Công Sơn mà bạn nghe là bài nào?

Chủ đề trong 'Nhạc TRỊNH' bởi tuanhai2210, 09/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. darkflames

darkflames Thành viên mới Đang bị khóa

ở đây bạn nào cũng nghe nhạc Trịnh từ khi còn bé xíu, mình thực sự ngưỡng vọng các bạn
  2. Minwoo_ht

Minwoo_ht Thành viên mới

từ hồi nhỏ,nhỏ lắm,nhà nghèo,chả có gì,có cái đài của ông già để nghe tin tức,ông già thích văn nghệ,đặc biệt là nhạc trữ tình, nhạc Trịnh,vẫn nhớ bài hát đầu tiên nghe qua cái đài rè đấy là bài "Biển nhớ",nhưng hồi đó ko biết tên bài đó,cũng ko biết tên ca sĩ,chỉ nhớ cái giai điệu buồn buồn của nó mỗi khi thấy ông già nhẩm hát,sau này lớn mới biết tên bài hát đó.Còn bài "Quỳnh hương" nữa mỗi lần làm việc nặng nhọc,ông già hát bài đó,nghe ko hiểu lắm nhưng thấy cái giai điệu nó vui vui.Rồi lớn lên,gia đình ko còn khó khăn nữa,nên bắt đầu có điều kiện tiếp xúc với dòng nhạc này,càng hiểu hơn về nó,càng đam mê,vì những bài hát này sao đi vào lòng người thế,mỗi lần có chuyện buồn lại nghe và thấy tâm hồn tĩnh lại.Vẫn nhớ cái lần lên Hà Giang,ở thung lũng Quản Bạ,buổi tối chẳng có gì,tự dưng bật bài"Tuổi đá buồn","Bên đời hiu quạnh"ở trong di động,thế mà chỉ một lúc sau mấy người trong đoàn đều im lặng lắng nghe giai điệu bài hát ấy,rồi nhẩm theo.Nhớ cái lần thi trượt Đại học,đầu óc như ở trên mây,đã ngồi mấy tiếng trong phòng chỉ để nghe nhạc Trịnh.Không hiểu sao đã có lúc ghét dòng nhạc này ghê gớm,đó là lúc mới tìm hiểu về nhạc Trịnh,cứ nghĩ nó là nhạc vàng,nhạc *********,vì thấy có mấy bài được quân đội Sài Gòn hát,sau mới hiểu rõ về dòng nhạc này càng thấy yêu hơn người nhạc sĩ tài hoa ấy,giờ ông già lại động viên xắp xếp thời gian đi học ghita để có thể đệm hát nhạc Trịnh và có thể có ích cho công việc của mình nữa.
  3. hongson712

hongson712 Thành viên mới

bài đầu tiên chắc là Cát bụi quá !
    hic hic , nghe từ hồi mặc quần thủng đũng bắn bi trước cổng nhà,
    vấn đề nằm ở chỗ có lẽ là anh sinh viên bên nhà hồi đó chán đời dữ lắm !

4. LastWalkman

LastWalkman Thành viên rất tích cực

Ôm lòng đêm...nhìn vầng trăng mới về.
    Nhớ chân giang hồ.
    Ôi phù du, tưng tuổi xuân đã già, một ngày kia đến bờ, đời người như gió qua.
    Không còn ai, đường về ôi rất dài.
    Những đêm xa người...
    Chén rượu say.
    Một đời tôi uống hoài.
    Trả lại từng tin vui...cho nhân gian chờ đợi.
    ...
    Về ngồi trong những ngày.
    Nhìn từng hôm nắng ngời.
    Nhìn từng khi mây bay...
    Có những ai xa rời quay về lại.
    Về lại trong những ngày.
    Nhìn....m...a..a..a.aââââyyyyyyyyyyy......... trôi..........
  5. whiteshoes

whiteshoes Thành viên mới

Hồi bé đúng là rất nhiều bạn thuộc Em là bông hồng nhỏ, một bài hát vui tười trong ság nhưng mãi sau này nhớn nhớn, tầm cấp 2 mới biết nhạc sĩ Trịnh Công Sơn, và mới nghe Trịnh Công Sơn, đến tận cấp đại học mới biết mình nghe TCS từ hùi bé tí tẹo. Thực ra là tớ bị ảnh hưởng nhiều bởi anh tớ, một người sút ngày rền Khánh Ly oang oang cả nhà, và "Người con gái Việt Nam da vàng" cùng chất giọng đặc sệt rung như chuông khánh của KL đã lôi kéo tớ nghe nhạc Trịnh, sau này, càng nghe càng hay, thấy mình đã thành gàn dở giống lão anh Kiến Trúc của mìh, nhưng kái kho âm nhạc Trịnh thì tớ lại chưa bao h nghe hết, quá nhiều, quá sâu và đúng là phải đi qua cùng thời gian mới thấy một bài hát của TCS nó đã thấm vào tâm hồn mình như thế nào .
  6. daisy1807elm

daisy1807elm Thành viên mới

Nối Vòng Tay Lớn có lẽ là sáng tác đầu tiên nghe được của cố nhạc sĩ, từ cái tuổi cho phép lưu lại trí nhớ đến giờ..thì bài này là đầu tiên....Nhưng "Cát Bụi" lại làm thay đổi tâm hồn và những suy nghĩ trong đời mình..
  7. embehanoi123

embehanoi123 Thành viên mới

Bài đầu tiên ư? Thực tình mình cũng không nhớ nổi, nhưng chắc chắn bài hát gây cho mình nhiều ấn tượng nhất là "Biển Nhớ". Hồi nhỏ mình sống bên nước ngòai, ba mẹ sống ở hai thành phố khác nhau, mình ở với Mẹ ở dưới tỉnh, cứ cuối tuần Ba lại về thăm hai mẹ con rồi đón mình lên thủ đô chơi. Ba có chiếc xe cũ, lại hay đi vào buổi đêm, băng qua cánh đồng,xóm làng...và nhiều lúc cả ...nghĩa địa nữa. Những lúc đó Ba chỉ bật nhạc Khánh ly từ cái radio xe rè rè, và lần nào cũng "ngày mai em đi, cồn đá rêu phong rủ buồn". Vì mình rất sợ bóng tối khi nhìn qua cửa sổ xe,nên chỉ biết nhắm tịt mắt và nghe nhạc. Tình yêu của mình với nhạc Trịnh bắt đầu từ bài hát đó chăng? Mãi cho đến bây giờ khi đã lớn, mỗi khi nghe vang vảng ở đâu đó giai điệu "ngày mai em đi,đường phố mắt đêm đèn vàng" là trong người mình cứ lâng lâng, như gợi lên những ký ức nào đó rất xa...
    P.S Hôm trước nghe cs Hoàng Hải hát trên "điểm hẹn âm nhạc" câu: ngày mai em đi,thành phố mắt đêm đèn mờ..." cảm thấy bị xú c phạm quá,bài hát hay thế mà bị hỏng bét cả ý nghĩa chỉ vì một từ chệch đi", chứng tỏ ca sĩ bây giờ chỉ biết hát mà chả hiểu mình hát cái gì nữa!
    Được embehanoi123 sửa chữa / chuyển vào 20:46 ngày 19/10/2008
  8. boivimuathu

boivimuathu Thành viên mới

Bài hát đầu tiên? Tôi nghĩ với nhiều nguời, đó là bài "Em là bông hồng nhỏ". Với tôi cũng thế, không thể nhớ đuợc là lần đầu tiên đuợc nghe khi nào, chỉ biết là, đã đuợc nghe từ khi rất bé, từ lúc chưa biết còn chưa biết Trịnh Công Sơn.
    Bài hát này, gần như khi nhỏ, ai cũng đuợc nghe. Mà ai nghe cũng thích. Giờ nghe lại vẫn thấy hay lắm. Nếu có cuộc bình chọn bài hát được yêu thích nhất, tôi sẽ vote cho bài "Em là bông hồng nhỏ".
    Có một điều thú vị, tôi đọc đuợc của một người khác viết, một phát hiện thật thú vị. Xin kể lại: "Một cõi đi về" một bài hát rất phổ biến mà ai yêu nhạc Trịnh cũng biết. Riêng tôi không thích bài này lắm vì tôi nghe không hiểu, chỉ thấy hoang mang, đôi chút sợ hãi. Trong bài có một câu là:
    "Chẳng biết nơi nao là chốn quê nhà"
    "Một cõi đi về" là bài hát viết cho nguời lớn, nó gợi cho bạn điều gì? Với tôi là sự hoang mang.
    Nếu bạn cũng có giác giống tôi, thì hãy nghe "Em là bông hồng nhỏ" với một câu duờng như để trả lời cho câu trên:
    "Tim mỗi nguời là quê nhà nhỏ" .
    Tôi không bình luận gì thêm nữa.

9. Rosebud

Rosebud Thành viên quen thuộc

Nắng có hồng bằng đôi môi em
    Mưa có buồn bằng đôi mắt em
    Tóc em từng sợi nhỏ
    Rớt xuống đời làm sóng lênh đênh
    Gió sẽ mừng vì tóc em bay
    Cho mây hờn ngủ trên trên vai
    Vai em gầy guộc nhỏ
    Như cánh vạc về chốn xa xôi
    Nắng có còn hờn ghen môi em
    Mưa có còn buồn trong mắt em
    Từ lúc đưa em về
    Là biết xa nghìn trùng
    Suối đón từng bàn chân em qua
    Lá hát từ bàn tay thơm tho
    Lá khô vì đợi chờ
    Cũng như đời người mãi âm u
    Nơi em về ngày vui không em
    Nơi em về trời xanh không em
    Ta nghe từng giọt lệ
    Rớt xuống thành hồ nước long lanh. .

10. tuanhai2210

tuanhai2210 Thành viên mới

Từ ngày đi off với Box, lại thích nghe nhạc phản chiến hơn nhạc tình. Lạ.