1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bài học sử dụng toán tử kết hợp trên php

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi t11nguyen, 21/01/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. t11nguyen

t11nguyen Thành viên mới

Ở bài trước tôi đã hướng dẫn các bạn cài đặt và chạy ứng dụng PHP cơ bản đầu tiên, hôm nay chúng ta sẽ đi sâu về các biến, để các bạn có thể hiểu toan tu ket hop là gì

Bài viết này và tất cả các bài viết về sau, Tôi sẽ không quá trú trọng vào lý thuyết vì lý thuyết sẽ rất là nhiều mà chúng ta không thể nhớ hết được, vì thế tôi khuyên các bạn mới học chỉ cần nắm được các phần trọng tâm của vấn đề. Còn các phần lý thuyết khác các bạn có thể tìm hiểu thêm khi chúng ta làm ứng dụng thực tế, nó sẽ giúp các bạn đỡ bị choáng ngợp với hàng mớ lý thuyết và nó sẽ làm các bạn nản chí khi tìm hiểu về PHP.

Chẳng hạn các bạn không nên nhớ cái phép % hoặc / trong PHP nó để làm gì, nếu cứ nhớ như vậy thì rất là máy móc và nhanh quên. Các bạn chỉ cần nhớ các phép toán tử cơ bản trong PHP , ví dụ phép cộng " + " viết như thế nào, phép trừ " - " nhân " * " chia " / " nó như thế nào... khi chúng ta làm project cụ thể khi không nhớ phép toán nào các bạn dùng google để tìm kiếm, nó sẽ giúp các bạn nhớ rất lâu.

Ở bài này tôi chỉ cần các bạn nhớ được Biến là gì, cách viết nó như thế nào là hợp lệ,
    Ở bài học sau tôi sẽ nêu khái niệm về Hằng và cách định nghĩa cho một Hằng và một vài phép toán, toán tử quan trọng trong PHP. Các bạn chú ý theo dõi nhé.

1. Biến trong PHP

Trong PHP biến được ký hiệu bởi dấu " $ " đi sau là các ký tự bao gồm các chữ cái thường (a - z) in hoa (A - Z) và các chữ số (0 - 9) và dấu " gạch dưới " ( _ ) .

- Biến không được viết cách
    - Biến không được bắt đầu bằng chữ số
    - Biến bắt đầu bằng dấu " $ " sau đó là các ký tự chữ cái hoặc dấu gạch dưới
    Ví dụ :

$name = "hocthietkeweb"; // kiểu chuỗi
    $Name = 123; // kiểu số nguyên
    $num12 = 1.2; // kiểu số thực
    $_bien = "giá trị";
    $12name = 10; // biến không được bắt đầu bằng chữ số
    a = "10"; // biến phải có dấu $ ở trước
    ?>
    1. Toán tử kết hợp
    Khi viết code PHP, chúng ta sẽ thường phải tăng hay giảm lượng biến một số nguyên nào đó. Bạn thường thực hiện điều này khi chúng ta đếm 1 giá trị trong vòng lặp.

Phép toán Ví dụ
    Lý giải

++ $a++ $a = $a + 1
    — $a– $a = $a – 1
    += $a+=$b $a = $a + $b
    -= $a-=$b $a = $a – $b
    *= $a*=$b $a = $a * $b
    /= $a/=$b $a = $a / $b

học lập trình android online thì xem tại đây nhé.
    Bài học sau tôi sẽ giới thiệu về hằng, các bạn theo dõi nhé.

- Chú ý : Trong PHP phân biệt chữ in hoa và in thường , biến $a và $A là hai biến hoàn toán khác nhau

Các bạn tìm hiểu thêm về học lập trình miễn phí
    Chúc các bạn Học hỏi tốt.