1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn biết gì về nón bảo hiểm?

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi maybe_ilike, 17/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. maybe_ilike

maybe_ilike Thành viên quen thuộc

Bạn biết gì về nón bảo hiểm?

Hiện nay việc đội nón bảo hiểm khi giao thông đã trở nên quen thuộc với giới trẻ. Vậy các bạn đã có những thông tin gì về nón bảo hiểm chưa? Hay chỉ la sự lựa chọn một thương hiệu của nước ngoài nhưng không biết các tiêu chí chọn lựa nón? Theo các bạn nên lựa chọn một chiếc nón như thế nào gọi là đạt tiêu chuẩn an toàn?
  2. saber

saber Thành viên mới

Chàng trai trẻ nếu muốn tìm hiểu thì phải đọc trước đã.
    Về helmet xin xem bài này: http://ttvnol.com/garage/438029/trang-2.ttvn
  3. maybe_ilike

maybe_ilike Thành viên quen thuộc

Thanks, cảm ơn bác nhiều! Thế bác có thể giúp em tìm hiểu được sự lựa chọn của mọi người dành cho loại nón nào không?
  4. u18SG

u18SG Thành viên mới

To maybe_ilike: muốn biết người tiêu dụng VN thích loại nón bảo hiểm nào, bạn chỉ cần chia xã hội làm 3 giai cấp: thượng lưu, trung lưu và hạ lưu. Người thượng lưu sẽ mua nón có cằm( bảo vệ 100%), trung lưu thì chọn nón bảo vệ 1/2 đầu và nón kết được người hạ lưu như chúng ta xài. Bạn có biết vì sao như vậy không??? Bởi vì người giàu bao giờ cũng sợ chết, còn người nghèo thì đâu có gì để mất.
  5. khome

khome Thành viên rất tích cực

Cái này động chạm à nhe bác U18
    Tớ bị cận (đeo mắt kiếng) nên khi đội và tháo nón loại full face rất khó chịu(phải tháo mắt kiếng). Vì vậy tớ buộc phải đội loại bv 3/4. Nhà tớ cũng có 1 chiếc full face của nước ngoài nhưng đội 1-2 lần đành chịu đổi loại khác, he he.
    Tất nhiên, cái recommend của tớ trong chủ đề kia là với các bác k0 có đeo kính như tớ
  6. sivextien

sivextien Thành viên mới

ặc ặc...chết cười với bác U18SG....Nói chung việc chọn loại nón nào tuỳ thuộc rất nhiều vào sở thích cá nhân. Người thích chường cái bản mặt ra mặc cho nắng gió bụi bặm thì chọn loại bảo vệ 1/2 đầu hay nón kết ( Cái này được giải thích là : 1-Đi xe máy mà không cảm giác được nắng gió thì ở nhà ngủ cho khoẻ hoặc đi xe hơi cho rồi 2- Nhìn cho nó ngầu , nhất là loại nón có hình dáng tương tự như nón sắt quân đội - bác nào xem hình hôm đi Madaguoil với SGCD thì sẽ thấy ). Người thích lái xe trong điều kiện khí hậu tốt ( ít nhất cho cái đầu ) , không bụi bặm, không bị gió lùa chảy nước mắt ..v.v.. thì chọn nón kín hàm.
    Nón kín hàm cũng tiện lợi hơn trong mùa mưa vì nước mưa sẽ ít tạt hơn so với 2 loại kia. Chỉ có bất tiện nho nhỏ cho đồng chí nào 4 mắt - như Sivextien là phải nhớ là phải tháo kiếng ra trước khi tháo nón
    Còn lựa chọn nhãn hiệu nào thì...nói thiệt là mấy cái nhãn hiệu TCVN được SX bởi các cty Đài Loan thì chẳng có cái nào tin tưởng được cả....
  7. saber

saber Thành viên mới

Xin góp ý với bác u18SG là nên cân nhắc câu chữ trước khi post bài vì ở đây là nơi công cộng và rất nhiều bạn đọc đấy nhé.
    Xin lỗi bác maybe_ilike vì đã gọi bác là "Chàng trai trẻ" lẽ ra phải gọi là "Một chàng trai lãng mạn nhưng lạnh lùng..." mới giống như bác đã giới thiệu.
    Còn về sự lựa chọn của mọi người thì... BIẾT LÀM GÌ CHO MỆT. He he... "chín người, mười ý" mà!
  8. u18SG

u18SG Thành viên mới

Ái chà! mọi người hiểu sai ý tui rồi, tôi đang trêu chú ấy đấy. Làm sao mà mà biết được mọi người thích loại nón nào. Nó còn tuỳ thuộc vào chiếc xe mình đang chạy và sở thích nữa và còn 1 điều nữa đó là thị trường có bán loại nón mình thích hay không.
  9. H2215

H2215 Thành viên mới

Bác U18SG nói vậy làm em nhột quá à. Em đâu có sợ chết đâu nào. Mũ bảo hiểm ở mình bây giờ xấu tệ bác à. Em và các bác ở đây cũng muốn có 1 cái mũ chiến lắm nhưng kiếm không ra. Nếu bác muốn mũ xịn thì chỉ có cách là mua qua mạng thôi. Nói thật với bác là mũ TCVN chi là hợp thức hóa đển thôi chứ đội để bảo vệ thì phải suy nghĩ lại.
  10. vuhn2509

vuhn2509 Thành viên quen thuộc

Tôi cũng đã dùng mũ bảo hiểm khá nhiều, thấy loại Asia của Đài Loan dùng cũng tốt và bền lắm, giá khoảng 300k cho loại 3/4 và 350k cho loại có cằm.
    Nếu đi đường dài thì vẫn nên dùng loại có cằm, thực ra tầm nhìn của nó cũng không phải là hạn chế lắm đâu. Vì khi đi trên đường trường thì những thứ mình cần nhìn nằm ở phía trước, hoặc trong 2 gương chiếu hậu (cũng ở phía trước), còn bên dưới hay bên trên thì không cần lắm.
    Đối với người đeo kính (có cả tôi) thì khi đội mũ có cằm, phải đội mũ trước rồi mới luồn kính vào, đến lúc bỏ mũ ra thì phải tháo kính ra trước. Chỉ mất thêm 10 giây, nhưng bạn được bảo vệ tốt hơn hẳn. Tôi cũng có mấy người bạn đi chơi xa bị ngã dập cằm vì đội mũ 3/4 rồi.
    Mũ có cằm cũng không bí hơi lắm vì phía trên cũng có 2 lỗ thông gió, khi xe chạy gió thổi vào cũng thoáng mát lắm, hì hì.