1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn chọn Sinh học hay Sinh học chọn bạn?

Chủ đề trong 'Công nghệ Sinh học' bởi ndungtuan, 26/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ndungtuan

ndungtuan Thành viên rất tích cực

Bạn chọn Sinh học hay Sinh học chọn bạn?

Nhân đọc ý kiến của bạn co-be-co-tich, tôi có mấy suy nghĩ sau:
    1. Nếu một người hỏi bạn về ý kiến hướng nghiệp, cụ thể là vào ngành Sinh học, bạn sẽ tham vấn như thế nào?
    2. Những đặc tính cần có nếu bạn muốn đi vào ngành Sinh học?
    3. Muốn trở thành một nhà Sinh học giỏi bạn cần phải làm gì?

Tôi nghĩ, muốn biết mình có phù hợp với ngành Sinh học không thì phải biết được ngành này đòi hỏi những đặc tính (characteristic) gì ở người học?:
    a. Siêng năng (hic, hình như là mọi ngành đều cần?)
    b. Giỏi ngoại ngữ (thời đại thông tin, chắc cũng phải giỏi ngoại ngữ)
    c. Thích đột phá, tìm tòi cái mới (hic, cái này hình như tui cũng thích).
    Còn gì nữa? Mong nhờ các bạn cho ý kiến.

Tuy nhiên, tôi lại lẩn thẩn nghĩ tiếp, có lẽ ngành Sinh học là một ngành ứng dụng phục vụ cho ĐỜI SỐNG CON NGƯỜI. Như vậy, nếu bạn thích đối tượng làm việc là CON NGƯỜI, bạn cần có một số đặc tính khác (ví dụ như tâm lý tiếp xúc, kiến thức xã hội học...), còn nếu bạn thích đối tượng làm việc là MÁY MÓC thì bạn cần phải có một số đặc tính khác (tôi không ở chuyên ngành này nên cũng không biết thực sự nó đòi hỏi gì, mong các bạn chỉ dẫn).

Vài ý kiến mong nhận được phản hồi.
    Thân ái.
  2. orange-outan

orange-outan Thành viên rất tích cực

theo tui, không chỉ riêng gì ngành SH, mà bất cứ ngành gì khác cũng thế, phảii có niềm đam mê, đó là nguồn gốc của những đức tính khác (ví dụ: siêng năng, thích tiềm tòi, cố gắng phải giòi ngoại ngữ để mở rộng kiến thức hơn nữa)
    Do đó điều đấu tiên để bạn học tốt SH đó là niềm đam mê!!!
  3. BachHop

BachHop Thành viên rất tích cực

chào bác ndungtuan
    vấn đề bác nêu ra hay lém!!
    đúng là câu hỏi hay, với BH có lẽ là Sinh học chọn BH rồi, và giờ thì sống với nghề chết cũng chỉ vì nghề (trừ khi tuổi già sức yếu)
    bác đã nói:
    --------------------------------------
    1. Nếu một người hỏi bạn về ý kiến hướng nghiệp, cụ thể là vào ngành Sinh học, bạn sẽ tham vấn như thế nào?
    2. Những đặc tính cần có nếu bạn muốn đi vào ngành Sinh học?
    3. Muốn trở thành một nhà Sinh học giỏi bạn cần phải làm gì?
    ---------------------------------------
    nói về việc tham vấn nhé:
    chà chà, tham vấn a, BH đã đi tham vấn cho nhiều cô cậu học trò rồi, nhưng mà để các em học sinh hiểu được và dám chọn đúng ngành nghề yêu thích rất là khó khăn, lý do thì nhiều lắm , tự thân nhưng ai đã đang học về sinh học cũng thấy được khó khăn nhất là đầu ra...
    tham vấn như thế nào? BH chỉ muốn các em học sinh hiểu rõ sinh học là gì, những ngành học và những khó khăn. thực trạng ngành sinh và việc làm sau đào tào.... nói chung còn nhiều câu hỏi mà BH cũng ko thể trả lời nổi.... ví dụ như tại sao nhà trường đào tào học sinh ở Tỉnh nhưng họ ko về tỉnh làm việc?... học sinh thành phố thi đầu vào ko được chế độ miễn giảm gì nhưng...? nhiều lắm........
    về đặc tính
    -------------------------------------------------------------------.
    a Siêng năng (hic, hình như là mọi ngành đều cần?)
    b. Giỏi ngoại ngữ (thời đại thông tin, chắc cũng phải giỏi ngoại ngữ)
    c. Thích đột phá, tìm tòi cái mới (hic, cái này hình như tui cũng thích).
    --------------------------------------------------------------
    đa phần những ng như thế hoặc đi theo ngành khối A hoặc ngành Y nếu có ai đi theo ngành sinh thì có lẽ ít thôi,
    nhưng cứ hy vọng đội ngũ cán bộ trẻ nghiên cứu sinh học ngày càng có chất lượng!
    BH bổ sung thêm 1 đặc tính!
    -KIÊN TRÌ

BachHop

Được sửa chữa bởi - BachHop vào 26/04/2002 13:32
  4. ndungtuan

Tại Mỹ, khi học sinh muốn trở thành Bác sĩ, họ có thể đánh thử một bộ trắc nghiệm để biết mình có phù hợp với ngành Y không? Vậy ý tưởng này có thể áp dụng để soạn một bộ trắc nghiệm cho người thích theo ngành Sinh học không? Ví dụ, lấy một số ý kiến của bạn Bách Hợp để soạn:
    1. Bạn thấy ngành Sinh học hiện nay ở Việt nam có phát triển không?
    a. Rất phát triển
    b. Phát triển tạm tạm
    c. Ít phát triển
    d. Gần như không phát triển (hic)
    2. Nếu bạn phải thực hiện một công việc tương tự như cô Tấm nhặt đậu trong chuyện cổ tích Tấm Cám thì bạn nghĩ bạn có thể làm được không? (đánh giá manual skill)
    a. Chắc chắn làm đến cùng (tin nổi không?)
    b. Sẽ cố gắng (hứa lúc nào cũng dễ)
    c. Không biết nữa (thực tế)
    d. Không bao giờ được (tâm lý bi quan).
    Vài ý kiến đóng góp thêm
    Thân ái
  5. ndungtuan

Bạn Orange-Outan ơi,
    Nếu bạn "lỡ" vào ngành Sinh học mà không do đam mê, nghĩa là "lỡ nhẹ dạ" nghe theo lời "dụ dỗ" của ai đó thì bạn làm cách nào để khắc phục hậu quả? Muốn làm được điều này, bạn phải nắm rõ đặc tính yêu cầu của ngành để khắc phục phải không bạn?
    Đôi khi trong cuộc sống bạn chọn một điều gì đó có thể không do đam mê vậy bạn phải làm gì?
    Nói nhỏ riêng với bạn, tôi có một nỗi "đam mê tuyệt vọng" là "money" mà tôi thấy nó chẳng là động lựccho tôi phát triển các đức tính khác gì cả :-).
    Thân ái
  6. orange-outan

orange-outan Thành viên rất tích cực

bác hỏi khó em quá!!! em chỉ lấy kinh nghiệm bản thân thui bác ạ, em mê animal từ nhỏ, cứ mỗi lần có sách nói về đề tài này hay trên TV có chiếu phim TG Động vật (mà nhất là phim của ông Jacques-Yves Cousteau với chiếc tàu Calipso của ông í) là em mê tít thò lò, chẳng còn bít trời trăng gì nữa cả!!! khi` khi`
    trong cuộc sống thật sự là có nhiều lúc không theo ý mình thật, về tất cả mọi mặc luôn chứ không chỉ có về nỗi đam mê đâu bác ạ, em cũng thế thui!!!!
    còn về "đam mê" của bác thì em không có ý kiến!!! khi`khi`
  7. minimoon

minimoon Thành viên quen thuộc

8. BachHop

em iêu wí chị nói thế nhưng vẫn đặt hết niềm tin và thế hệ trẻ của nước nhà mờ,
    à, chị ko phản dối việc học sinh rất cực cho nên chị mới bổ sung thêm tính KIÊN TRÌ đấy em a!!!
    thân,

BachHop
  9. dolly

dolly Thành viên quen thuộc

Em thấy khỏi soạn bộ đề trắc nghiệm chi cho mất công. Ai muốn biết mình có phù hợp với ngành náo hay không cứ lên 42 Nguyễn Thông là xong. Ở đó có sẵn bộ đề trắc nghiệm chỉ việc đánh thui ( khoảng 2h30 phủt gì đó ). Tui làm rồi và được phán là hợp với CNSH ( đúng ghê luôn ). Ngoài ra bạn còn được tư vấn rất hay. Hãy chuẩn bị kĩ trước khi lựa chọn vì nó liên quan tới sự nghiệp của bạn sau này.
    I am a Newbie
  10. BachHop

dolly ơi... giá mà ai cũng có điều kiện như bạn thì thích nhể!
    ừm, BH hỏi 1 câu nha, bi giờ 1 text trắc nghiệm là bi nhiêu hở???
    chúc bạn phát huy hết khả năng trong lĩnh vực cnsh!
    thân,

BachHop