1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn chọn Sinh học hay Sinh học chọn bạn?

Chủ đề trong 'Công nghệ Sinh học' bởi ndungtuan, 26/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dong_hai

dong_hai Thành viên mới

Không biết các bạn thấy sao chứ mình lại thấy sinh học có sứ hút kì lạ khi mình lần đầu học khi vào lớp 6 , và đến hom nay thì mình vẫn chọn sinh học . Nhưng sinh học hay cácv ngành liên quan như y dược hình như học nặng hơn các chương trình khác thì phải , và lại ít người yêu thích , sinh hoc đâu khó và không hấp dẫn như mọi người nghĩ đâu .
    Dong_Hai
  2. dolly

dolly Thành viên quen thuộc

Giá 1 test lúc em làm là 90.000 đ cách đây 1 năm rồi. Không biết bây giờ là bao nhiêu nữa, ai có nhu cầu cứ lên tận nơi xem chi tiết. Em nghĩ làm 1 Test như thế có ích lắm chứ, ít ra cũng biết thêm nhiều điều (ví dụ khả năng, sở trường, sở đoản của mình ).To BH: cám ơn chị về lời chúc
    I am a Newbie
  3. minimoon

minimoon Thành viên quen thuộc

Em cũng từng đi trắc nghiệm, nhưng chỗ ấy hơi ba phải hay sao ấy, bảo em là học gì cũng được, luật, kiến trúc, CNTT tùm lum... đến khi biết em xin vào CNSH thì ông thầy ấy cũng ủng hộ luôn. 90000đ bỏ ra giống như để ổng khen không, kỳ chết đi được, cho nên em không tin lắm.

Tôn vinh cuộc sống...
  4. caohoc

caohoc Thành viên mới

[Lam sinh hoc nhu hau het cac nha khoa hoc Viet nam da va van con dang lam o nhieu noi (xin loi cac ban la minh noi hoi qua nhung cung phai nhin nhan va danh gia mot cach khach quan) thi chan lam va con de hon di nhau nua. Mien co tien la OK. Hang tram cua hang nghin de tai khoa hoc dom (vi nhu nganh nong nghiep) the ma co ung dung duoc may dau (ngoai tru lua). Tao thi mua cua tau. Dua thi nhap cua tay. Tao tau to bang 10 lan tao ta...
    Lam khoa hoc nhu mot so nuoc phat trien dac biet la trong xa hoi tu ban (tam goi la nhu vay) rat logic va hieu qua nho do moi ung dung thuc te duoc. Hy vong rang trong tuong lai CNSH cua Viet nam se tung buoc phat trien theo kip voi thoi dai.
    Ky ten: Mot nguoi it hoc.
  5. ndungtuan

ndungtuan Thành viên rất tích cực

Bạn Caohoc thân mến,
    Đất nước đang cần những người bức xúc như bạn làm được và áp dụng được những việc thực tiễn cho xã hội.
    Chúc bạn thành công.
    Thân ái
  6. BachHop

BachHop Thành viên rất tích cực

đất nước cần nhữn g ng như thành viên của box cnsh!!!

BachHop
  7. ndungtuan

Bạn BH thân mến,
    Tôi đề nghị sửa câu của bạn như sau: "đất nước cần nhữn g ng như thành viên của box cnsh!!!, nhưng phải biết và đang bức xúc", còn những kẻ rong chơi như tôi thì có lẽ đất nước không cần.
    Thân ái
  8. BachHop

BachHop Thành viên rất tích cực

dạ ko fải thế đâu bác tuấn ạ! vì kẻ rong chơi kia sau những sự cống hiến thì mới là ng bình thường, à ko người khỏe mạnh! cân bằng sinh lý mà! chứ cứ như là....nhắm mắt làm hùng hục ko biết giữ sức thì được vài năm thì đã thành "tâm hồn chơi vơi sắc với" mất!
    hic hic bác cứ rong chơi cho thư thả , vài tuần sau về nhà cũng no vấn đề!!!
    thế nhá!
    take care

BachHop
  9. ndungtuan

Chào các bạn,
    Một người quyết tâm theo học ngành kiến trúc sư nhưng lại không biết vẽ hoặc vẽ không đẹp có thể thành công trong ngành này không?
    Một người chọn ngành Sinh học có cần phải có đức tính kiên nhẫn không? Siêng năng? Có tinh thần trách nhiệm?
    v.v. ..
    Đối với tôi, tôi sắp xếp thứ tự ưu tiên như sau:
    1. Siêng năng
    2. Đam mê
    3. Kiên trì
    4. Thông minh
    5. Có tinh thần trách nhiệm
    Theo các bạn cần phải có đức tính gì, và các đức tính này có được là do bẩm sinh, do rèn luyện hay do môi trường ngoài tác động vào? Nếu là bẩm sinh, ta có thể hướng nghiệp cho các em học sinh trước khi vào trường cần có những đức tính này. Nếu do rèn luyện, ta có thể dò biết ý chí quyết tâm như thế nào? Nếu do môi trường tác động, ta có thể hỏi về hoàn cảnh gia đình, môi trường sống v.v...
    5 đức tính tôi nêu ở trên, có thể có nguyên nhân như sau:
    1. Siêng năng: vừa do rèn luyện, vừa do môi trường tác động.
    2. Đam mê: bẩm sinh hoặc do môi trường tác động
    3. Kiên trì: rèn luyện + môi trường
    4. Thông minh: bẩm sinh + rèn luyện + môi trường
    5. Có tinh thần trách nhiệm: môi trường
    Mong các bạn cho ý kiến.
    Thân ái
    Được sửa chữa bởi - ndungtuan vào 26/05/2002 18:58
  10. minimoon

minimoon Thành viên quen thuộc

Em nghĩ siêng năng là trên hết. Có điều là em hông có cái ấy ! Hic!
    daysleeper