1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn có biết: Những biến chứng khi răng khôn mọc lệch

Chủ đề trong 'Tản mạn Sài Gòn' bởi xuanpham3396, 22/03/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xuanpham3396

xuanpham3396 Thành viên mới

Em năm nay 18 tuổi, cách đây vài tuần em có mọc chiếc răng khôn bên trái hàm dưới, càng ngày răng khôn lại mọc lệch cắn vào má gây đau rát và khó ăn nhai, há miệng, còn bị sưng to nữa. Em rất lo lắng mong Bs cho biết có nên nhổ răng khôn mọc lệch 90 độ không ạ? (Khánh Nguyên, Phan Thiết)
    Những biến chứng khi răng khôn mọc lệch
    • Răng khôn là chiếc răng mọc sau cùng ở người trưởng thành, khi các răng hàm đã ổ định và xương hàm không còn đủ chỗ, răng khôn muốn mọc lên cần phải chen vào xương hàm là nguyên nhân lý giải tại sao đa phần răng khôn đều mọc lệch, mọc ngầm hay mọc kẹt vào các răng kế bên thay vì mọc thẳng như các răng hàm bình thường.
    • Khi răng khôn mọc lệch, ngầm… có thể gây ra những biến chứng vô cùng nguy hiểm ảnh hưởng đến sức khỏe của bạn như: u nang chân răng, viêm quanh răng, sưng nướu, há miệng khó, giảm chức năng ăn nhai, tinh thần bất ổn dẫn đến chứng lo âu, trầm cảm…
    • Tuy tình trạng răng khôn mọc lệch ra má không không nguy hiểm bằng việc răng khôn mọc ngầm, mọc kẹt vào các răng kế bên, nhưng không phải vì thế mà bạn chủ quan. Nếu để tình trạng lâu dài có thể làm vùng nướu quanh má sưng to, khi ăn người bệnh sẽ dễ cắn vào má, gây sưng đau, và dần có thể bị viêm nhiễm, mọc mủ tại vết sứt.
    nhổ răng khôn có ảnh hưởng gì không ? - Khi gặp phải tình trạng răng khôn mọc lệch ra má, để giải quyết dứt điểm thì nhổ răng khôn là cách tối ưu nhất. Tại Nha Khoa KIM bác sĩ sẽ tiến hành thăm khám, chụp phim x-quang bằng công nghệ Cone Bean CT 3D có khả năng chụp lại một cách chi tiết cấu trúc răng, cho ra hình ảnh 3 chiều trực quan, từ đó giúp bác sĩ kiểm tra vị trí chân răng mọc lệch, hệ thống dây thần kinh quanh răng một cách cụ thể. Đảm bảo cho ca tiểu phẫu nhổ răng khôn diễn ra an toàn, không để lại biến chứng.

Răng khôn mọc lệch, mọc ngầm… đặc biệt răng khôn mọc lệch ra má có thể để lại những biến chứng nguy hiểm vì thế khi có những dấu hiệu răng khôn mọc lệch bạn nên nhanh chóng đến gặp bác sĩ để được thăm khám cụ thể và đưa ra phương pháp nhổ răng khôn mọc lệch.