1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn có biết: Thuốc ventolin là gì? Những tác dụng cơ bản về loại thuốc này

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi dthieu96, 22/06/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dthieu96

dthieu96 Thành viên quen thuộc

Hen suyễn được xem là cơn ác mộng của người bệnh và gây ra nhiều ảnh hưởng tiêu cực đến cuộc sống hàng ngày của họ. Biết được nhu cầu cấp thiết đó, bài viết sau đây chúng tôi sẽ giới thiệu đến bạn thuốc ventolin — một loại thuốc trị hen vô cùng hiệu quả.

Tác dụng của thuốc Ventolin® HFA là gì?
    Ventolin® HFA và Ventolin® inhaler có tác dụng điều trị hoặc phòng ngừa co thắt phế quản ở những người có bệnh lý hô hấp. Ventolin® HFA inhaler cũng được sử dụng để phòng ngừa chứng co thắt phế quản do tập thể dục.

Ventolin® HFA cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn sử dụng thuốc này. thuốc ventolin (albuterol) là thuốc giãn phế quản làm giãn cơ ở đường thở và làm tăng lưu lượng không khí đến phổi.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lý khác khi có chỉ định của bác sĩ

Liều dùng thuốc Ventolin® HFA cho người lớn như thế nào?
    • Co thắt phế quản: bạn hít 2 lần, lặp lại mỗi 4 đến 6 giờ;
    • Co thắt phế quản do tập thể dục: bạn hít 2 lần, 15 đến 30 phút trước khi tập thể dục.
    Liều dùng thuốc Ventolin® HFA cho trẻ em như thế nào?
    Trẻ em từ 4 tuổi trở lên:

• Co thắt phế quản: bạn cho trẻ hít 2 lần, lặp lại mỗi 4 đến 6 giờ;
    • Co thắt phế quản do tập thể dục: bạn cho trẻ hít 2 lần, từ 15 đến 30 phút trước khi tập thể dục.
    Bạn nên sử dụng thuốc Ventolin® HFA như thế nào?
    Để sử dụng Ventolin® HFA:

• Bạn lắc ống thuốc ngay trước khi phun;
    • Bạn hít vào từ từ, giữ hơi thở trong 10 giây, sau đó thở ra chậm;
    • Nếu bạn sử dụng nhiều lần hít vào một lúc, hãy chờ ít nhất 1 phút trước khi sử dụng lần hít thứ hai và lắc thuốc hít lần nữa;
    • Bạn cần giữ ống thở Ventolin® inhaler sạch sẽ và khô. Bạn nên làm sạch ống hít mỗi tuần một lần bằng cách tháo hộp đựng và đặt ống hít trong nước ấm, ít nhất 30 giây. Tiếp theo, bạn lắc hết nước dư và để các bộ phận không khí khô hoàn toàn trước khi đặt ống hít lại với nhau;
    Bạn cần báo với bác sĩ nếu bất kỳ loại thuốc hen suyễn nào không hoạt động tốt trong việc điều trị hoặc ngăn ngừa các cuộc tấn công của vi khuẩn. Nếu bạn cần sử dụng bất kỳ loại thuốc nào trong 24 giờ, bạn nên nói với bác sĩ.

Bạn nên tiếp tục sử dụng tất cả các loại thuốc khác của bạn theo chỉ định của bác sĩ. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào trong quá trình sử dụng thuốc, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ.

Xem thêm: giá thuốc ventolin là bao nhiêu?

Tác dụng phụ khi dùng thuốc Ventolin® HFA là gì?
    Một số tác dụng phụ của thuốc bao gồm: khó thở, ho và thở khò khè, co thắt phế quản. Nếu tình trạng này xảy ra, bạn hãy ngừng sử dụng Ventolin® HFA và gọi cấp cứu ngay lập tức. Tình trạng này có nhiều khả năng xảy ra khi bạn lần đầu sử dụng một hộp thuốc mới. Các tác dụng phụ của thuốc bao gồm:

• Các vấn đề về tim, bao gồm nhịp tim nhanh hơn và huyết áp cao hơn;
    • Bị hen suyễn do sử dụng quá nhiều Ventolin® HFA;
    • Phản ứng dị ứng nghiêm trọng.
    Bạn cần đi cấp cứu ngay nếu có bất kỳ triệu chứng nào sau đây của phản ứng dị ứng nghiêm trọng:

• Phát ban;
    • Sưng mặt, miệng và lưỡi;
    • Vấn đề về hô hấp;
    • Thay đổi các giá trị trong máu, ví dụ như lượng đường, kali.
    Các tác dụng phụ thường gặp của Ventolin® HFA bao gồm:

• Viêm họng;
    • Nhiễm trùng đường hô hấp trên, bao gồm nhiễm virus;
    • Ho;
    • Đau cơ;
    • Tim như đang đập nhanh hoặc đánh trống ngực;
    • Tức ngực;
    • Nhịp tim nhanh;
    • Sự run rẩy;
    • Lo lắng;
    • Chóng mặt.
    Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Chống chỉ định thuốc Ventolin là gì?
    Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào, ví dụ như:

• Bệnh tim, cao huyết áp hoặc suy tim sung huyết;
    • Rối loạn nhịp tim;
    • Rối loạn động kinh như chứng động kinh;
    • Bệnh tiểu đường;
    • Suy tuyến giáp quá mức.
    Thuốc Ventolin có những dạng bào chế nào?
    Thuốc Ventolin® HFA có những dạng và hàm lượng sau: