1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn đã thực sự sống cho mình chưa?

Chủ đề trong 'Hải Dương' bởi hoathuytien, 29/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoathuytien

hoathuytien Thành viên rất tích cực

Bạn đã thực sự sống cho mình chưa?

Mọi người trong chúng ta ai củng bận rộn và lăng xăng trong cuộc sống hằng ngày, và chính vì cái bận rộn và lăng xăng đó đả vô tình làm cho chúng ta như đánh mất đi vật gì , đả quên đi vật gì ?!! Chúng ta đả mất đi cái hơi thở thật sự của mình , một hơi thở hoàn toàn tự do trong lành không bị kìm chế hay ràng buộc bởi những gì ! còn cái hơi thở hằng ngày của chúng ta thì bị chế ngự và giam cầm trong cuộc sống công ăn việc làm , tối ngày cứ lẩn quẩn cặm cụi hết làm xong việc nầy rồi sang đến việc khác , cứ thở hổn hển chạy theo , đuổi theo , bắt kịp theo các nhu cầu hằng ngày mà đả quên đi mình là ai , quên đi chính ta trong cái chân thực cuộc sống của mình .

Chúng ta đả thật sự hưởng thụ triệt để chưa ? Ngay cả như việc ăn uống hằng ngày đả có người trước một món ăn rất lạ, rất hấp dẩn , rất ngon , rất hợp khẩu vị của mình nhưng không mua ăn mà đành ép bụng với nhiều lý do khác nhau , thấy giá cao , hay sợ dầu mỡ nhiều hoặc sợ sẽ lên cân . Còn hưởng thụ trong nhà thì có người chịu bỏ tiền rất lớn để mua bộ ghế sofa rất lộng lẩy nhưng chỉ để trưng mà không dám ngồi lên nhiều vì sợ mau hư mau cũ . Có người trong lòng rất thích theo đuổi sở thích của mình nhưng lại sợ gia đình buồn phiền hoặc e ngại dư luận dèm pha ??.Tại sao chúng ta có thể làm việc tận hết sức , làm việc quên cả thời gian thì tại sao chúng ta không thật sự hưởng trọn vẹn cho chính mình ?. Hưởng thụ không nhất thiết là mình phải tận hưởng hết những gì trên thế gian nầy, một tinh thần tự do không căng thẳng , một tư tưởng lạc quan không ràng buộc , một cuộc sống yêu đời thoải mái là đủ lắm rồi !

Mổi người nhìn cuộc đời và hưởng thụ một cách khác nhau không ai giống ai cả. Hôm nay tôi đến bệnh viện thăm người bạn đang nằm bệnh trầm trọng , ngồi bên cạnh nghe người ta tâm sự mà lòng thật xót xa , người ta nói nếu thời gian có đi ngược lại thì sẽ quý trọng sức khỏe của mình, làm việc thì làm nhưng phải vạch ra thời gian cho riêng mình , ăn khỏe sống khoẻ , và sau một ngày làm việc mệt nhọc thì không gì thích thú cho bằng là vừa thưởng thức phim bộ Hongkong vừa ăn uống thoải mái trên bộ ghế sofa mới toanh , còn thích đi đâu thì đi , muốn làm gì thì làm mà không phải tham khảo hay do dự sợ ai phản đối , miển sao sở thích của mình không phạm pháp không tổn thương ai và không lợi dụng ai .

Quả thật khi nằm trên giường bệnh thì mới quý bản thân của mình , tiếc nuối những gì mình đả đánh mất , đả quên đi mình trong cuộc sống bận rộn hằng ngày ? tuy thời gian không đi ngược lại nhưng chưa vội mang đi những giây phút thật sự của riêng mình nếu như mình bắt đầu chú ý đến !tôi chúc mọi người hãy sống vui , sống khỏe , sống lý tưởng và sống không hối tiếc .
  2. Xuong_rong_gai

Xuong_rong_gai Thành viên mới

Chỉ để ý thấy chữ "hưởng thụ" trong bài viết này
    Con gnười ta thường hay đòi hỏi được Hưởng thụ rất nhiều mà 0 nhận ra rằng phải tạo ra thì mới có cái để mà hưởng thụ.
    Sống cho mình? thế nào là sống cho mình?, từ trước đến giờ vẫn sống nương tựa vào P, chưa làm được 1 cí gì cả, nếu chưa sống vì người # được thì cũng chẳng thể sống vì mình được
    Tự do 0 có nghĩa là được làm tất cả những gì ta thích mà là 0 ai có thể bắt ta làm bất cứ việc gì mà ta 0 thích !!!
  3. hanoinien

hanoinien Thành viên mới

Thế nào là hưởng thụ nhỉ? Tôi chưa hiểu lắm. Nhưng có một điều tôi đã hiểu ra (cũng mới thôi): Mình mang đến cho cuộc đời cái gì, thì nó sẽ mang lại cho mình cái đó. Cuộc đời rất công bằng. Vậy thôi.
    Thỉnh thoảng trên đường gặp những thằng phóng xe bạt mạng, anh bạn tôi bảo: "Đã cống hiến được gì chưa mà đã định chết thế?" Đấy cũng là một chân lý sống của hưởng thụ, tôi nghĩ vậy.
  4. hoangtutrau

hoangtutrau Thành viên rất tích cực

Mình cảm thấy vì cái guồng của cuộc sống cho nên mình cũng mất đi khá nhiều cái nhưng mà đổi lại mình cũng có được nhiều cái và vô vàn kinh nghiệm có thể giúp cho tương lai của mình nhiều
    Đừng tập bơi va lặn trong cái bể cao gấp 3 lần đầu của mình.
  5. ko_tin_ai_het

ko_tin_ai_het Thành viên mới

em thì hổng cảm nhận được gì từ cuộc sống nì cả
  6. cool_face

cool_face Thành viên mới

hơ, be'' hoathuytien có học chuyên Văn không nhỉ, viết dài ghê.
  7. HaiLua_QuangBinh

HaiLua_QuangBinh Thành viên mới

nhìn là biết rồi đâu cần phải hét to thế
  8. HaiLua_QuangBinh

HaiLua_QuangBinh Thành viên mới

9. ko_tin_ai_het

ko_tin_ai_het Thành viên mới

mặc kệ tui hét to thì làm sao?
  10. vanyeuminhem

vanyeuminhem Thành viên mới

hoathuytien có vẻ thấu hiểu và thông cảm cho bạn nhỉ? Nhưng thật sự trong cuộc sống chúng ta bây giờ là vậy, nhìn cách sống của phương tây thèm...