1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn đang dùng dầu gội loại nào?

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi juliatmn, 03/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. juliatmn

juliatmn Thành viên mới

Bạn đang dùng dầu gội loại nào?

Các bạn thấy dầu nào dùng tốt, chỗ mua đáng tin cậy cả về giá cả lẫn chất lượng post lên đây cho cả nhà tham khảo đi. Mình hay mua ở siêu thị gì trong hoả lò ấy, chả biết nguồn hàng họ lấy có tin cậy không nhỉ? Thấy bạn mình học thẩm mỹ nói là dầu gội cũng như đồ dưỡng da không nên dùng của 1 hãng trong một thời gian dài liên tục vì như vậy dù sản phẩm có tốt cỡ nào thì da mình cũng dần quen lâu lâu tới mức bão hoà và không phát huy tác dụng nữa. Mình thấy có vẻ đúng vì trước mình thích dùng dầu gội VS (của TQ hay sao ấy) thời gian đầu tóc mượt mê ly luôn, nhưng dùng tới cặp dầu thứ 3 thì thấy tóc cứng dần lên chứ không đẹp như hồi đầu. cứ tưởng mua phải dầu dỏm...
  2. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

Copy and paste một vài bài về cách gội đầu và sử dụng dầu gội...vì hôm trước có người doạ mình về dầu gội đầu mình sợ quá
    Nên đi tìm hiểu kỹ hơn không có đến ngày tóc rụng hết thì khổ
    Gội đầu cho đúng cách?

- Tóc chẻ, tóc gẫy, tóc xơ?luôn làm da đầu khó chịu. Nhiều người thường đổ cho ?ocơ địa?, nhưng thực tế có lẽ bạn gội đầu chưa thật đúng cách, nhất là việc sử dụng dầu gội.

Gội đầu đúng cách là một cách chăm sóc cho mái tóc luôn óng đẹp

Bước 1. Không sử dụng quá liều ghi trên mác hộp. Trên nhãn hộp dầu gội bao giờ cũng có ghi hướng dẫn sử dụng với số liều lượng cần thiết. Nếu lấy quá nhiều dầu gội, chất nhờn và các hoá chất trong dầu gội sẽ bám chặt vào da đầu, gây khô da và tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển.
    Bước 2. Không bôi dầu gội trực tiếp lên da đầu. Nguyên tắc sử dụng dầu gội là nhỏ dầu gội lên tay, sau đó cho thêm ít nước vào hoà cùng với dầu gội, sau đó thoa nhẹ, đều lên tóc.
    Bước 3. Không ?ovò đầu? với một lượng lớn dầu gội, mà cần nhẹ nhàng dùng từng ngón tay cào tóc, sao cho dầu gội thấm sâu vào tận chân tóc. Cần vuốt dầu gội sau đó xả thật nhẹ nhàng.
    Bước 4. Trong khi gội, cần tranh thủ mát-xa nhẹ da đầu. Động tác này sẽ giúp các mạch máu trên đầu hoạt động tốt hơn.
    Bước 5. Nhiệt độ lý tưởng để gội đầu là nước ấm 300C. Và tốt nhất là bạn nên dùng vòi hoa sen để gội đầu.
    N.Q http://netmode.vietnamnet.vn/myvien/2005/09/485676/
  3. linhkhue

101 cách chăm sóc tóc
    Bạn có tin có khoảng 40% phụ nữ hiện nay đi nhuộm tóc trung bình cứ 6 tháng/lần! Và có khoảng gần 20% chị em sử dụng máy sấy tóc trên 7 lần mỗi tuần. Như vậy nghĩa là, số người đang phải đối diện với nguy cơ "xuống cấp" về mái tóc đã trở nên phổ biến trong xã hội đương đại.
    Mỗi khi quét nhà lại thấy tóc rụng la liệt trên sàn, vương mọi ngóc ngách. Mỗi lần gội đầu lại thấy tóc rụng đầy vóc tay. Rồi mỗi lúc đưa tay lên vuốt tóc thì ngay lập tức thấy tóc rụng lả tả. Nếu tình trạng có vẻ... quen quen đối với bạn thì điều đó cũng có nghĩa bạn đang cùng chung mối lo với không ít chị em phụ nữ hiện nay.
    Dấu hiệu cho mái tóc hư tổn
    Trước khi tìm hiểu về những biện pháp khôi phục vẻ đẹp cho mái tóc của mình, bạn cần đặc biệt chú ý tới 10 dấu hiệu nhận biết sau:

- Da đầu bạn có dầu.
    - Bạn luôn phải tìm kiếm các biện pháp loại trừ gàu.
    - Trong gia đình bạn có người từng bị chứng rụng tóc.
    - Bạn dễ nổi giận và hay thay đổi trạng thái tâm lý
    - Bạn nghiện thuốc lá hoặc rượu.
    - Bạn đang trong chế độ ăn kiêng chất béo hoặc... đồ mặn.
    - Bạn phải sử dụng các sản phẩm tạo dáng tóc một cách thường xuyên.
    - Công việc của bạn đầy áp lực và bạn thường xuyên phải làm việc ngoài giờ.
    - Bạn vừa mới sử dụng biện pháp tránh thai.
    - Trọng lượng của bạn thay đổi thường xuyên.
    Chỉ cần khẳng định "có" với 4/10 câu ghi trên thì điều đó có nghĩa là bạn đang phải đối diện với tình trạng bị rụng tóc không rõ nguyên nhân. Bạn cũng cần nhớ rằng, vai trò làm mẹ, làm vợ và làm người phụ nữ trong xã hội hiện nay sẽ gây ra rất nhiều tác động đến mái tóc của bạn. Khi luôn bị "mắc kẹt" giữa công việc và gia đình, chắc chắn bạn sẽ phải chịu nhiều áp lực trong đời sống hàng ngày. Stress, kéo theo đó là sự mất cân bằng về hormone do tác động bởi yếu tố tuổi tác cùng việc sử dụng quá nhiều những tác động tương tự nhau đến mái tóc của bạn. Ngay cả việc ngủ không đúng giấc hay những chế độ ăn kiêng mất cân bằng cũng sẽ khiến tóc bạn ngày một thưa hơn và mất đi vẻ mượt mà.
    Để phòng tránh tình trạng đó, bạn cần có sự lưu tâm hơn nữa đến mái tóc và cả da đầu của mình. Những bước làm sạch tóc hợp lý là một biện pháp giúp phòng tránh hiện tượng rụng tóc không rõ nguyên nhân. Bạn cần chọn sử dụng dầu gội và dầu xả phù hợp không chỉ với chất tóc mà chúng còn phải hợp loại da đầu, cũng như kiểu dáng mái tóc mà bạn đang có. Trên thực tế, việc gội đầu là rất cần thiết nhưng quan trọng hơn là bạn phải gội đầu đều đặn, giữ khoảng cách giữa các lần gội cân bằng, hợp lý. Khi có những sự tác động đến tóc bằng các loại hoá chất, bạn nên giữ khoảng cách giữa các lần sử dụng càng lâu càng tốt (khoảng 6 tháng) để tóc có thời gian phục hồi. Ngoài ra bạn cũng nên học cách kiểm soát stress, tạo thêm khoảng thời gian thư giãn cho riêng mình, có chế độ ăn kiêng cân bằng và ngủ đủ... Hãy nhớ rằng, sự phòng tránh bao giờ cũng hiệu quả hơn các biện pháp chữa trị!.

Chăm sóc đúng cách
    Một mái tóc khoẻ đẹp là mái tóc không dễ bị gãy rụng, có thể tạo kiểu dễ dàng và có khả năng phản chiếu ánh sáng. Những tiêu chuẩn đó phụ thuộc chủ yếu vào lớp biểu bì của tóc. Khi lớp biểu bì không bị tổn hại, đủ lượng và dàn đều trên bề mặt sợi tóc, mái tóc bạn chắc chắn sẽ có được dáng vẻ mượt mà, óng ả và luôn mềm mại. Để chăm sóc tóc tốt, trước hết bạn cần nhớ rằng: các bước chăm sóc tóc cơ bản cũng tương tự như chăm sóc da. Bạn cần phải tìm cho mình loại sản phẩm chăm sóc tóc phù hợp với đặc điểm riêng của mái tóc mình. Và chiếc "chìa khoá vàng" để xác định chính xác sản phẩm phù hợp đó là hãy xác định đúng loại tóc của bạn. Khi gội, bạn nên nhớ dùng nước mát để xả sạch tóc chứ không nên dùng nước nóng vì chúng sẽ làm khô sợi tóc của bạn. Bên cạnh đó, bạn cũng nên nhớ sử dụng phần đệm ngón tay để làm sạch tóc. Bạn chỉ nên dùng móng tay khi cần tạo sự kích thích tuần hoàn máu vùng da đầu một cách nhẹ nhàng. Ngoài dầu xả cho tóc, bạn cũng nên sử dụng loại sản phẩm dành riêng để dưỡng da đầu. Chúng sẽ có tác dụng kích thích tuần hoàn máu, nuôi dưỡng chân tóc, giúp tóc mọc nhanh và khoẻ hơn. Với dầu xả, bạn chỉ nên thoa dầu xả cho phần thân và đặc biệt là phần ngọn tóc. Sau khi xả, bạn nên tráng sạch bằng nước mát và thấm khô tóc bằng khăn bông rồi để tóc khô hoàn toàn một cách tự nhiên. Bạn nhớ là đừng nên chải đầu khi tóc còn ướt mà chỉ chải đầu khi tóc đã thật khô nhé!
    Chăm sóc riêng cho từng kiểu tóc
    Có 3 dạng kiểu tóc chính là tóc khoẻ và dày, tóc bình thường và loại tóc yếu, mỏng. Với mỗi loại tóc khác nhau lại có những biện pháp chăm sóc riêng "đặc trị" cho những khuyết điểm của riêng từng loại mái tóc.
    - Với tóc khô xơ: Tóc sẽ bị phá huỷ và trở nên khô xơ khi lớp biểu bì bao bọc tóc bị thiếu hụt. Lúc này tóc đã bị tổn thương, hay gãy rụng và chẻ ngọn. Biện pháp khắc phục là cắt bỏ dần dần từng lớp tóc đã bị hư tổn. Điều quan trọng nhất là cần tránh gây thêm tổn thương cho tóc bằng cách tạm ngừng tất cả các biện pháp làm đầu bằng hoá chất cho đến khi tóc phục hồi hoàn toàn. Hàng tuần bạn nên dưỡng tóc bằng các loại mặt nạ tự nhiên hoặc ủ nguội để tăng cường dưỡng chất và độ ẩm cho tóc, giúp cho tóc bạn trông khoẻ và bóng mượt hơn.
    - Với tóc khô, dễ gẫy: Tóc khô thường có biểu hiện là xỉn màu, không có vẻ bóng mượt, chẻ ngọn, sợi tóc thô, xù xì và dễ rối, rất khó chải. Nguyên nhân là do tóc phải tiếp xúc trực tiếp với sức nóng từ các dụng cụ làm đầu như máy sấy, là, uốn... hoặc do tác động của nắng hay các chất hoá học. Để khắc phục, bạn nên hạn chế tiếp xúc với sức nóng, nên thường xuyên đội mũ hoặc quấn khăn mỗi khi ra nắng. Mỗi khi gội đầu, bạn nên thường xuyên dùng xả. Một hoặc 2 lần/tuần bạn nên ủ dưỡng để cung cấp thêm độ ẩm cho tóc. Bạn cũng nên chải đầu thường xuyên để cân bằng lượng dầu tự nhiên của tóc giúp tóc bớt khô.
    - Tóc tốt và dầy: Những người tóc loại tốt thường có mái tóc trông tưởng tượng như mỏng dù rằng họ có lượng sợi tóc rất lớn. Nhìn chung, chúng rất dễ bị tổn thương, dễ gẫy gấp 2 lần so với loại tóc thường và tóc thô. Loại tóc này thường rất khó tạo kiểu đầu do ít giữ dáng. Nếu muốn uốn hay nhuộm tóc như ý, có lẽ bạn sẽ phải thực hiện nhiều lần. Nếu muốn trông tóc có vẻ dầy hơn, bạn có thể dùng mousse làm bồng tóc. Bạn tránh không nên dùng các sản phẩm quá giàu chất dưỡng ẩm đối với loại tóc này vì chúng rất dễ làm rụng tóc.
    - Tóc nhuộm: Loại tóc này thường có xu hướng khô dần, khi sờ vào sợi tóc có xu hướng khô dần, khi sờ vào sợi tóc có cảm giác hơi thô ráp, có thể bị chẻ ngọn và nhạt màu. Nếu bạn đã từng nhuộm line, tốt nhất sau đó bạn nên nhuộm cả đầu và ngược lại. Làm như vậy, giúp tóc không bị ảnh hưởng bởi màu nhuộm. Mỗi khi bơi, bạn cũng nên nhớ gội sạch lại đầu ngay sau khi rời khởi bể bơi, để tránh những ảnh hưởng không tốt cho tóc từ chất clorine cùng một số loại hoá chất khác. Khi gội bạn nên dùng loại dầu gội và dầu xả dành riêng cho tóc nhuộm. Bạn cũng nên ủ dưỡng cho tóc khoảng 1 tuần/lần và nên sử dụng mũ nón mỗi khi đi ra nắng. Để giữ màu nhuộm, bạn có thể sử dụng các sản phẩm chuyên dụng của các hãng có uy tín.
    - Tóc thô, rối: Những người có loại tóc này thường có tóc màu xỉn, thưa sợi và thỉnh thoảng có sợi xoăn do tóc bị thiếu hụt chất biểu bì. Để khắc phục, bạn có thể tìm tới các sản phẩm chăm sóc tóc đặc trị và nên cung cấp dưỡng chất cho tóc hàng ngày, chủ yếu là từ phần thân tóc tới ngọn tóc.
    - Tóc xoăn: Loại tóc này cũng có xu hướng ngày một khô dần, sợi tóc mảnh, xoăn, khó tạo kiểu và rất nhạy cảm. Đối với loại tóc này, bạn nên đều đặn hấp nóng mỗi 2 - 3tuần/lần. Bên cạnh việc lựa chọn sử dụng dầu gội và dầu xả dưỡng ẩm, bạn cũng nên dùng thêm sản phẩm đặc trị để tăng cường sự hấp thụ nước cho tóc. Ngoài ra, bạn nên thường xuyên cắt tóc sau khoảng 6 - 8 tuần/lần để giữ được mái tóc gọn gàng như ý.
    Lan Hương (TVTD)

4. linhkhue

Khắc phục tóc nhờn
    Tóc nhờn là do rối loạn nội tiết và còn do stress, ô nhiễm hay còn do những thói quen xấu: dùng nhiều loại sản phẩm chăm sóc tóc, đội mũ quá chật thường xuyên... Khi da đầu bị kích ứng sẽ tự vệ bằng cách tiết ra bã nhờn.
    Cách chữa
    - Gội đầu thường xuyên nhưng với dầu gội nhẹ dành để gội mỗi ngày.
    - Massage da đầu trước khi gội để tiếp oxy
    Cách làm: Đặt các ngón tay lên đầu và day day da đầu trong vài giây là đủ. Tránh dùng móng tay gãi mạnh.
    - Tránh dùng nước nóng khi đang xát dầu gội. Và nên xả nước cuối cùng bằng nước lạnh.
    - Xả nước thật kỹ.
    - Lau khô tóc nhẹ nhàng, để máy sấy xa tóc, hơi nóng được xem là một tác nhân gây kích ứng da.
    - Chọn một cái lược có răng thưa để tránh cọ xát da đầu nhiều. Tránh dùng lược bằng kim loại hay lược quá dày.
    - Hạn chế dùng keo xịt tóc vì sẽ làm da đầu bị ngạt và có khuynh hướng phản ứng bằng tiết bã nhờn.
    - Hạn chế các kiểu chải tóc bới tóc quá chặt.
    Tóc mượt
    Đánh thật nổi hỗn hợp gồm 3 lòng đỏ trứng gà 1 muỗng dầu đu đủ và 2 muỗng rượu rum. Xoa đều hỗn hợp trên lên tóc và da đầu trong 15 phút. lấy khăn ủ tóc trong 20 phút rồi xả sạch bằng nước lạnh có pha nước cốt chanh hoặc giấm
    chải tóc với dầu dừa có pha thêm phấn hoa lài hoặc hoa bưởi tóc sẽ óng mượt , không rối khi ra gió và thơm
    xoa đều lên tóc 2 muỗng càphê dầu ô liu trong 1 phút xả sạch và gội đầu bình thường. sau đó xả tóc lần cuổi bằng nước thật lạnh có vắt thêm nước cốt chanh hoặc giấm (pha giấm vào nước và xả tóc rất tốt cho tóc kc đã thử rùi )
    cách chữa tóc khô xơ
    xoa đều long trắng trứng gà lên tóc . xả sạch sau đó lấy ít giấm và long đỏ trộn đều rùi bôi lên tóc. một giờ sau xả sạch tóc sẽ trở nên đen bong
    lấy nửa hũ sữa chua nữa quả chuối tiêu nửa trái lê và 2,3 muỗng mật ong. Cho hỗn hợp này vào máy xay nhuyễn rồi dung lược chải lên tóc từ gốc. dùng khăn ẩm ủ tóc trong vòng15 đến 20 phút sau đó gội sạch bằng dầu . làm từ 1 đến 2 lần mỗi tuần
    chải nước trà xanh hoặc cà phê đặc lên tóc để khoảng 20-30 phút . sau đó gội đầu lại tóc sẽ có tóc màu hơi hạt dẻ và óng (nếu có thể hay pha nước trà vào nước và tắm sẽ tốt cho da lắm đó )
    sau khi gội đầu với dầu dành cho tóc khô hãy xả tóc bằng nước trà đã lọc và đểlạnh để một lúc rồi xả sạch bằng nước lạnh. Tóc sẽ trở nên bớt khô làm nhiều lần sẽ giảm được tóc khô
    Mẹo nhỏ làm đẹp cho mái tóc
    1. Mái tóc bông xù sẽ nhanh chóng trở nên mượt mà ngay tức khắc khi bạn vuốt 1 chút kem dưỡng tay phía ngoài. Lớp kem này sẽ nhanh chóng bị loại bỏ và không gây hại cho da đầu khi bạn gội đầu bình thường.
    2. Nếu tóc quá nhờn, khi gội đầu nên tránh chải đầu quá mạnh, vì như thế kích thích tế bào da đầu tiết ra nhiều chất nhờn hơn. Ngoài ra, nếu dùng dầu xả, tránh tiếp xúc trực tiếp lên da đầu.
    3. Nếu da đầu quá nhờn làm cho tóc luôn bị xẹp, có thể làm tăng độ dày bằng cách rắc bột phấn rôm trẻ em vào chân tóc. Chất nhờn trên da đầu ngay lập tức sẽ thẩm thấu bột phấn. Việc cuối cùng, bạn dùng lược chải lại tóc. Hiệu quả thấy ngay tức thì!
    4. Để làm mất những sợi tóc con đáng ghét mọc ngay trên đỉnh đầu hoặc chỗ đường rẽ ngôi, hãy thực hiện các bước: Đầu tiên nhúng lược vào nước và chải ép những sợi tóc xuống, sau đó xoa 1 lớp gel mỏng để cố định vị trí.
    5. Gàu có thể loại bỏ tạm thời chỉ trong 1 đêm bằng cách:
    - Massage da đầu trong khi gội với dầu;
    - Lau khô tóc bằng khăn rồi dùng lược chải mạnh để loại bỏ bớt vảy gàu;
    - Lấy mỗi loại 1 thìa nhỏ dấm hoa quả + rượu vodka + nước ấm và 1 giọt dầu thực vật trộn đều thành hỗn hợp xoa lên da đầu;
    - Để nguyên ngủ qua đêm, sáng dậy gội lại bằng nước ấm. Đầu bạn sẽ không bị bong gầu ít nhất trong 1 đến 2 ngày.
    6. Các loại sáp bôi tóc hoặc các sản phẩm tạo kiểu tóc sẽ dễ sử dụng hơn nếu trước khi dùng bạn hơ qua chúng với máy sấy tóc.
    7. Tóc xoăn lọn to đang rất được bạn trẻ ưa thích, nhưng bạn có biết làm thế nào để giữ nếp tóc xoăn được lâu không? Rất đơn giản, chỉ cần luôn nhớ phải để tóc nguội rồi mới tháo lõi cuốn ra.
    8. Tóc sẽ không bị gây hại bởi chất muối trong nước biển hoặc các hóa chất khác ở bể bơi nếu được dầu xả phủ kín toàn bộ. Nhớ là trước khi xoa dầu xả phải làm ướt tóc đã.
    9. Nếu muốn tự tỉa mái phía trước, đừng nghĩ đơn giản cắt xoẹt 1 đường thẳng. Hãy xoắn phần mái thành 1 lọn, dùng kéo tỉa nhẹ, sau đó xòa ra rồi tỉa bớt những sợi tóc quá dài.
    10. Các sản phẩm tạo kiểu tóc thường không có mùi. Nếu bạn muốn có hương thơm cho riêng mình, có thể cho vài giọt hương thơm vào các sản phẩm đó và vẫn dùng như thường.
    st
  5. linhkhue

Ủ tóc bằng mayonnaise ( mọi người quen gọi là kem đó dùng để trộn các món salas )
    Thực tế tớ nghĩ cách này đúng , vì tớ tự làm mayonnaise tớ biết trong nguyên liêụ làm mayonaise có dầu ăn ( oliu , trứng gà , dấm và một chút xíu gia vị )
    Nếu có thể bạn nên tự làm hỗn hợp này để ủ tóc .Vì mayonnaise còn có gia vị.
    Cách làm rất đơn giản
    Lòng đỏ trứng gà 2 quả , dầu oliu 1 chén nhỏ , dấm 2 thìa cà phê
    Dùng máy đánh trứng đánh tan lòng đỏ trứng gà đến khi chuyển sang màu trắng , sau đó bạn đổ sốt dầu oliu vào nhưng nhớ là phải đổ nhỏ dầu nghĩa là chảy giọt vào hỗn hợp , và dấm ăn cũng phải đổ giọt dầu .
    Tất cả thời gian mất khoảng 10phút .Ok
    Mặt nạ tóc bằng mayonnaise vừa dễ làm, lành, lại không tốn kém lắm. Bạn bôi lên tóc một cốc đầy mayonnaise, massage nhẹ từ chân tóc tới đuôi tóc. Mặt nạ tóc bằng mayonnaise cũng giúp nuôi dưỡng tốt cho tóc bạn mà không khiến tóc bạn bị mất độ ẩm và khô đi.
    Dùng nylon (loại bọc thức ăn) quấn quanh tóc và phủ ngoài một tấm khăn dày, dùng máy sấy ở nhiệt độ ấm. Nhiệt độ sẽ làm dưỡng chất ngấm sâu vào sợi tóc hơn. Sau khoảng 10 phút lại đổi khăn và sấy tiếp.
    Tháo khăn, nylon và gội đầu như bình thường. Mỗi tháng nên làm cách này một lần, cholesterol sẽ làm tóc bạn mềm và sáng bóng.
    Nếu tóc bạn bị hư tổn nhiều, nên chăm sóc tóc theo cách này mỗi tuần một lần. Nếu tóc bạn thuộc loại dầu, chỉ nên bôi mayonnaise từ thân tóc tới đuôi tóc và tránh xa phần chân.
  6. linhkhue

Và bạn có nói đúng không ... tớ cũng đã nghe nói là phải thay đổi dầu gội đầu thường xuyên .Tớ cũng luôn thay đổi loại dầu gội của mình.
    Nhưng hôm rồi có ai đó bảo với tớ rằng đến khi ngoài 30 tuổi chỉ nên dùng 1 loại dầu gội cho phù hợp thôi và da đầu không dễ phù hợp với các loại hóa chất , hihi người đó nói có đúng không nhỉ
    Đôi điều về mái tóc
    Bạn phải thay dầu gội thường xuyên vì chúng giảm hiệu quả sau một thời gian sử dụng? Không cần đâu, khi thấy tóc bắt đầu "trơ", bạn chỉ cần gội kỹ bằng loại dầu trung tính, sau đó yên tâm dùng các sản phẩm cũ.
    Nhiều phụ nữ thường xuyên thay đổi nhãn hiệu và các sản phẩm chăm sóc tóc vì tin rằng, một cơ chế ?omiễn dịch? sẽ được hình thành sau một thời gian dài sử dụng cùng một loại sản phẩm hay nhãn hiệu, khiến cho hiệu quả không còn như mong đợi nữa.
    Nguyên nhân là: Các hóa chất trong sản phẩm sau khi dùng một thời gian dài sẽ tích tụ trên tóc, hình thành nên lớp trơ. Do đó, giải pháp đơn giản là gội cho thật sạch lớp trơ ấy đi, thay vì săn lùng các nhãn hiệu mới. Bằng cách nào ư? Thỉnh thoảng dùng loại dầu gội trung tính để tẩy hết những gì tóc đã tích tụ, và sau đó thì dùng lại các sản phẩm cũ.
    Và đây là lời giải cho các câu hỏi khác của chị em về mái tóc:
    Gội đầu mỗi ngày sẽ làm tóc bị khô?Điều này không đúng. Vấn đề là bạn phải chọn đúng dầu gội cho mái tóc mình. Trong các yếu tố ảnh hưởng đến mái tóc, ngoài chế độ dinh dưỡng còn có các môi trường xung quanh, và trực tiếp là dầu gội. Vì vậy, chọn đúng loại dầu gội thích hợp là điều quan trọng, bởi tóc cũng có nhiều loại: tóc dầu, tóc khô, tóc thường hoặc tóc hỗn hợp.
    Đối với tóc dầu thì cần phải gội mỗi ngày để loại bớt phần dầu dư thừa. Tuy nhiên, tóc khô thì không cần áp dụng cách thức tương tự; nên gội đầu bằng nước ấm ấm và chỉ dùng lượng dầu xả vừa đủ. Nếu tóc bạn đã khô nhưng vẫn phải gội mỗi ngày, nên dùng loại dầu gội dịu nhẹ dùng riêng cho tóc khô.
    Tỉa tóc thường xuyên sẽ khiến tóc mau dài hơn? Mục đích của việc tỉa tóc là đưa mọi thứ vào trật tự - những phần tóc lởm chởm, những phần tóc bị chẻ hoặc quá khô cứng do cháy nắng chẳng hạn. Cắt sửa khiến tóc trông khỏe và dày hơn. Nhưng việc thường xuyên ?oxoẹt xoẹt? không hề khiến cho tốc độ tăng trưởng của tóc được đôn lên, điều này phụ thuộc nhiều vào gene và khẩu phần dinh dưỡng của mỗi người phần lớn. Để kích thích sự phát triển của tóc, bạn cần một khẩu phần ăn giàu protein.
    Chải tóc khiến tóc bị rụng? Việc chải sẽ kích thích các nang tóc tiết ra nhiều chất dầu hơn. Lược có tạo ra ma sát, ảnh hưởng ít nhiều lên tóc và da đầu, khiến cho tóc bị gãy hay chẻ nếu bạn chải không khéo. Vì thế, cần chú trọng đến việc chải tóc sao cho nhẹ nhàng và dùng lược loại tốt.
    Theo yeuthoitrang.com

Được Linhkhue sửa chữa / chuyển vào 20:36 ngày 03/08/2007
  7. BabyBetty

BabyBetty Thành viên mới

Thế làm thế nào để biết một loại dầu gội đầu là trung tính hả chị Khuê? Chị có biết loại nào như thế không chỉ cho em với, mà loại nào tốt tốt ấy nhé. cảm ơn chị nhìu
  8. Chance_Chanel

Chance_Chanel Thành viên mới

linhkhue có 1 bộ sưu tập đồ sộ wá, fải học hỏi mới được
  9. juliatmn

juliatmn Thành viên mới

cảm ơn ý kiến của mọi người đặc biệt là linhkhue. cứ theo advice của bạn chắc tóc mình sẽ đẹp lên nhiều. nhưng mình vẫn lăn tăn vụ xuất xứ hàng. chẳng hiểu sao mình không thể dùng được dầu gội Vn liên doanh - bất kỳ nhãn hiệu nào. Tóc nhất định sẽ bị rụng, bông, xơ sau vài ba lần sử dụng . mà dầu ngoại nhập thì chả biết mua ở đâu cho đúng . cứ cho là hàng xịn đi nhưng liệu có quá hạn sử dụng ? mấy cài MFG DATE trên chai người ta xoá đi in lại được mà
  10. phanhcun

phanhcun Thành viên mới

hihih tóc em gội bao nhiêu dầu cũng vẫn xơ và chẻ huhuhu hôm trước vào nhà dì em thấy nhà dì gội bằng dầu gội thái dương ý có 18k/1 chai thơm kinh khủng ( mùi bồ kết hương nhu ma) cảm nhận của riêng em thì nó hơn nouno nhiều lần càng gội càng mượt lúc tóc uớt thì không mượt đâu nhưng mà khô thì khác hẳn hơn nữa lại không bị gầu,nói chung là em thấy nó rất good, từ nay khỏi mất tiền mua dầu gội đắt tiền( mà gội cái nè đặc biệt không chẻ ngọn)