1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn đến với tiếng Pháp như thế nào? ^_^

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi caubehoangtu, 01/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thienniumn

thienniumn Thành viên mới

Bà con khối Pháp tụ hội đông vui ghê nhỉ?
    Tui xin giới thiệu, tôi từ bế tới lớn chi biết mỗi tiếng Anh, nay cảm thấy học 1 thứ tiếng xem ra hoi tẻ nhạt, mà thời gian lại nhiều vô số kể (suốt ngày chỉ ngủ, trốn học đi chơi...). Vì thế qua 1 thời gian tìm hiểu, tôi quyết định làm quen với Tiếng Pháp và con người Pháp.. Thòi gian vừa qua tôi cũng đã tiết kiệm được 1 khoản tiền nho nhỏ (đi học chui chứ bố mẹ biết họ ko cho đâu). liệu các tiền bối có vui lòng chỉ giáo cho tui bít học o đâu cho nó kinh tế nhất ko? hehe
  2. laihongmai1

laihongmai1 Thành viên mới Đang bị khóa

xxx Xoá vì post quảng cáo trên nhiều diễn đàn xxx
    Được taminh sửa chữa / chuyển vào 17:13 ngày 13/12/2005
  3. minh03092005

minh03092005 Thành viên mới

em thì không có swj lwạ chọn nào khác.Ngwời ta bắt em học thôi. Dã man quá đi mất. Quittez vite
  4. phu_thuy_so_ma

phu_thuy_so_ma Thành viên rất tích cực

Hồi lớp 5, lúc phải chọn hướng thi vào lớp chuyên cho cấp 2, thầy u tớ đã hướng tớ từ Toán sang tiếng Pháp . Tại sao là tiếng P mà ko phải tiếng Anh ? Tại vì các thành viên còn lại ở nhà tớ nói tiếng Anh hết ráo rồi, bố tớ còn dạy cả tA. Hic ... Tính đến bây giờ có thâm niên đến 12 năm tiếng Pháp rồi ấy chứ . Oai chưa ? Nhưng mà hình như tớ vẫn thích t Anh hơn mặc dù chưa bao h học 1 thứ ngôn ngữ nào 1 cách nghiêm túc cả. Khổ thế đấy. Thế nên bây giờ bà giáo t A có bắt đọc 1 bài texte là tớ sẽ đọc với accent francais nhất có thể
    Tớ quen mấy đứa bạn học chuyên Anh hồi phổ thông. Lên ĐH chúng nó sang bên này. Cần 1 thời gian chịu khó chí choé là t P lên như diều . Điểm trung bình thì ko biết chứ điểm thi t A của chúng nó cao ngất ngưởng chứ ko passable như mình ... thật là phũ phàng
  5. spirale216

spirale216 Thành viên mới

"Entre le franĐais et moi , c''est une vrai histoire d''amour". Pour fait court, disons que j''ai appris cette langue pcq je suis tombâe en amoureux d''un franĐais. Avant ce là, j''avais un ami qui suivait des cours de fr à AF. Il me proposait tous le temps d''y aller avec lui mais à chaque fois j''ai refusâ. Je lui disais svt dur comme fer q je voulais d''abord apprendre à parler l''anglais bien comme il faut, et si jamais je voulais âtudier une autre langue Đa sera le chinois.
    Mais on ne sait jamais ce que le future nous râserve, qd j''ai rencontrâ mon "prince charmant" , du jour au lendemain, à la plus grande surprise de mon ami, je lui ai tâlâphonâ et je lui ai ***: " A la prochaine inscription à AF, il faut absolument que tu me prâvienne".
    Voila, c''est ainsi que Đa a commencâ.
  6. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

Cool
  7. LongKing

LongKing Thành viên quen thuộc

thỏ bi jỏằ sao rỏằ"i bĂc
  8. philippe

philippe Thành viên rất tích cực

bi h hỏằY bĂc ? em 'oĂn là trên 1 cĂi diỏằ.n 'àn nào 'ỏƠy, 'ỏĂi loỏĂi nhặ kiỏằfu trư tuỏằ? phĂp online. j` j` 'ỏƠy có mỏằTt chàng toulousain 'ang lỏằ mỏằ pót bài vào topic "bỏĂn 'ỏn vỏằ>i tiỏng Viỏằ?t ntn"
    @spi : je plaisantais, ne t''en fais pas
  9. spirale216

spirale216 Thành viên mới

Bác Philou đoán chả sai tẹo nào, chỉ xin đính chính lại là ko phải dân Tlse ạ.
    Bác LongKing, mai em xin kể nốt câu chuyện bi giờ em buồn ngủ qua rồi ạ.
  10. archbx

archbx Thành viên mới

Đến lượt tớ .
    Tớ nuôi máu đi du học từ lâu lắm rồi, có lẽ từ hồi cấp 3 cơ, mỗi tỗi cấp 2 lại bị học tiếng Nga, hì, giờ quên tịt cả rồi, cấp 3 và ĐH lại phải nhảy qua học tiếng Anh, mà khổ nỗi, ko học tiếng Nga thì thôi , học rồi nên tiếng Anh nó ko chịu vào, càng học càng ngu Cho đến khi ra khỏi đh, van máu đi du học lắm, Cắm đầu đi học Eng, hehe ; Đợi thằng bạn ở Đan mạch nó xin cho 1 suất sang đấy học kiến trúc. Nhưng đồng thời lại nhảy vào làm cho 1 cty của Pháp tại HN, ở đấy tớ nói tiéng Anh, tất nhiên .
    Dần dần trong khi làm việc tớ thấy là có 1 số thứ tớ biết mà bên Pháp lại đang cần, hehe, đã thế lại còn nhớ ra là có 1 lão anh họ đang lạc o Pháp , thế là chuyển hướngcái rụp, đi Pháp, học tiếng ở nhà 3 tháng, sang Pháp học tiếp 1 năm nữa. Học gần xong chưa biết làm gì, đành gửi thử vài cái CV xin việc, tự nhiên rùa trúng quả rõ ngon, bây giờ thành salarié rồi , mà vẫn chưa kịp học cao học , thất học quá bà con nhờ Thế đấy, chắc còn phải nói tiếng Pháp nhiều