1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn đến với tiếng Pháp như thế nào? ^_^

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi caubehoangtu, 01/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chubbygal

chubbygal Thành viên mới

Học tiếng Anh từ bé, ở bên Mĩ 6 năm nhưng năm đầu tiên đã nhăm nhe đòi học thêm tiếng Pháp (vì thích) tuy không sắp xếp được để học. 2 năm sau bị bắt học thêm 1 ngoại ngũ nữa (bặt buộc cho chuyên ngành), nhăm nhe học tP nhưng rồi: 1. Các lớp tP đã hết chỗ. 2. Nghe dụ dỗ rằng bên này học Spanish lợi hơn----> cày tiếng của em Selena hơ n 3 năm nay rồi. Nhưng rồi ông chú ở đây trước sống bên Pháp (song tịch Pháp -Mĩ), nói tP như tiếng Việt, nói tiếng Anh như người Pháp nói , xem phim Mĩ để audio tP , ngày nào cũng nói chuyện với bố mẹ Pháp trên ĐT nên mấy đứa con trong nhà (cả tớ) nghe cũng hơi hiểu hiểu (nhưng chả biết viết), thêm hè rồi có bà trẻ từ bên Bỉ sang chơi mang cho chocolat Bỉ rồi rủ về đó chơi, rồi cô tớ cũng nói là bao giờ mấy đứa (tớ và các con cô) tốt nghiệp ĐH cô cho về Pháp chơi, rồi nữa là tớ muốn học 1 học kì ở Pháp---->quyết tâm đăng kí học tP học kì này và sẽ không bỏ, mặc dù tP dạy trong trường ĐH của Mĩ chán èo, hoặc là có thể trường tớ họ dạy chán, vì ông chú tớ hôm trước nói chiện với 1 bà giáo dạy tP ở high school có bạn dạy tP trường tớ. Nói được gần nửa tiếng bằng tiếng Pháp bà ý mất điện rồi chuyển qua dùng tiếng Anh làm chú tớ lại phải nói tiếng Anh như người Pháp
    Cô tớ nói mấy đứa bé trong nhà này lạ, nói tiếng Anh như tiếng Việt (về nhà nói với người lớn bằng cả 2, nói chuyện với nhau bằng tA), nghe chú nói tP thì gật gù nhưng trả lời thì bằng tA, học tiếng TBN trên trường để lôi ra chửi nhau ....thôi thì từ bé đến lớn tớ cũng biết tớ có tình cảm với tP (và ex họ cũng là dân học tP), hi vọng hết học kì tớ ngòi xem phim được với chú và hiểu 1 chút ít họ nói gì (chứ không phải căng mắt lên đọc phụ đề tA)
  2. tuankt

tuankt Thành viên mới

ui!
    giá như mình có được một chút xíu nièm đam mê tiếng pháp của bạn nhỉ??
    có thể san sẻ mình một ít không ta??
    yahoomersenger: fts_tuankt@yahoo.com
  3. duyhai131

duyhai131 Thành viên mới

CAN ON CAC BAC NHIU
  4. institut

institut Thành viên mới

Le franĐais? J''ai commencâ à l''apprendre il y a une cinquantaine d''annâes puis je suis devenu prof. Etre ô godautre ằ en Europe c''âtait chouette mais âtant bâlier, j''aime changer...
    Quel serait son avenir dans ce pays qu''est le Viêtnam? Question à un dong pour ceux qui songent au fait que le Crâ*** Lyonnais n''engage que des anglophones. Apprendre une langue pour que son ventre crie famine? A râflâchir...
  5. matbuon02

matbuon02 Thành viên mới

nhìn mọi người nói viết tiếng Pháp kinh hoàng quá:((
  6. lytoetlammom

lytoetlammom Thành viên quen thuộc

Tiếng Pháp rất hay, nhưng ngữ pháp khó hơn TA.
  7. squirol

squirol Thành viên mới

ước mơ đi du học Pháp
  8. tungmilan

tungmilan Thành viên mới

Mình chưa học tiếng Pháp bao h nhưng đang mún đi học thêm ^^
  9. LamWenMou

LamWenMou Thành viên mới

mình học tiếng Pháp cũng rất tình cờ, là vì người mình định cưa nói tiếng Pháp...hì hì
  10. emhaycuoi

emhaycuoi Thành viên mới

HIC. Em học tiếng Pháp là vì bạn trai em là Việt kiều Pháp và em phải học làm sao để khi ra trường cố kiếm lấy cái học bổng wa đó ạ.Em nhớ bạn trai em lắm nhưng ko thick wa đó mà phải để bạn trai em nuôi đâu ạ.Nhưng bây h em vẫn chưa biết tí gì tiếng Pháp cả>