1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn đến với tiếng Pháp như thế nào? ^_^

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi caubehoangtu, 01/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuongnga2310

phuongnga2310 Thành viên quen thuộc

Cái hồi còn ngọng líu ngọng lô, chỉ nhớ là buổi đầu đi học được phát kẹo cao su con vẹt, buổi sau là 1 gói lạc rang, buổi sau và sau ... sau ... sau đó nữa, chẳng có cái gì nên chán, không muốn đi học tiếp. Vậy mà mẹ cứ bắt đeo đuổi tiếp thêm 2, hay 3 năm gì đó nữa. Từ vào tai phải, chui ngay lập tức ra tai trái, nhắm mắt đi học vì mẹ bắt và vì được thỉnh thoảng tha thẩn chơi ngoài sân, trong khi các anh chị, cô chú khác ngồi học. Bé nhất lớp mà [:P]
    Túm lại, vào cấp 2 mới tự nguyện học tiếng P vì là môn bắt buộc ở trường.
    Sau đó cấp 3, 4 ... rồi cả đời nguyện đi theo tiếng Pháp mà chẳng vì cái kẹo nào cả [:D] :P :x
  2. lienhuongct

lienhuongct Thành viên mới

Do duyên số nên mình học tiếng Pháp, cũng khá lâu, nhưng đang dở dở ương ương ...
  3. akitek

akitek Thành viên mới

Bạn đến với tiếng Pháp hay quá, mình thì chẳng hiểu vì sao lại mê nước Pháp đến thế, mặc dù chả có chút năng khiếu ngoại ngữ nào cả, cứ kì kẹo kì kẹo... để rồi 1 hôm trong lớp học tiếng ở l'espace, thầy giáo bảo: các bạn đã ngồi được ở lớp này rồi thì cũng là có năng khiếu học tiếng Pháp... từ đó tự tin lên 1 chút và hậu quả là giờ đang ngồi giữa mùa đông lạnh lẽo của nước Pháp...^:)^
  4. chehoaqua

chehoaqua Thành viên mới

Em thì đến với tiếng Pháp cũng khá là bất ngờ các anh chị ah,đầu tiên theo tr thống thì em thi chuyên Anh,thiếu o,6 điểm sau đó em vào nguyện vọng 2 của em là chuyên Nga (căn bản tại ngày xưa papa và mama sinh em ra ở đó nên em đjinh quay lại cội nguồn hihi),nhưng mà học chuyên Nga được 1 học kì thì nhà trường thooi ko dạy( vì lớip đã ít lại ít ai có hứng học >__<) thế là gần đến cuối kì em sang chuyên Pháp (tháng 10).Và thế là bắt đầu một cuộc chạy marathon ah,khá mệt để đuổi ch trình.LÚC đầu vào lớp nghe thầy sđộc thọai tren bảng em nghe như tiếng Tàu(giờ em nghĩ lại sao hồi đó mình ngốc thê ko biết),nhưng sau một thời gian học tiếng Pháp em tháy rất hay,tìm hiểu thêm mới biết đó là Ngôn ngữ lãng mạn nhất th giới. Hồi đầu em cũng tíe đứt ruột vì ko vào đc lớp Anh,nhưng bây giờ em cảm thấy mình may mắn vì được vào chuyên Pháp.Nhiều lúc em tự hỏi là liệu có phải cái duyên đến với tiếng pháp của em là ...qúa bất ngờ phải ko ?
    Hì hì nói dông dài như vậy mong mọi ng thông cảm em nhaz ....................mdr
  5. chehoaqua

chehoaqua Thành viên mới

:-*:-*:-*
  6. chehoaqua

chehoaqua Thành viên mới

Ôi tiếng PhÁP ...................................:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*
  7. Lilka

Lilka Thành viên mới

thi ĐH đỗ vào khoa tiếng Anh (07), thế là mình quyết đi học thêm tiếng Pháp. 1st, học tiếng Pháp vì sau này muốn đi làm ở Air France (nghe điên ko? nhưng hồi đó mình nghĩ thế thật) :D 2nd, các vị tiền bối truyền lại rằng học NG ít ra phải biết 2 thứ tiếng
  8. phuongnga2310

Tớ thì đang ngồi nhớ mùa đông nước Pháp đây!!!
    Cái lạnh, cái giá buốt khiến cho mình trở nên năng động hơn, vì khi vận động sẽ ấm hơn là ngồi co ro 1 chỗ mà, à cũng tiết kiệm tiền cống cho EDF nữa chứ [:D]
  9. akitek

akitek Thành viên mới

Hì, chuẩn, hẳn nào Tây Âu phát triển, là do lạnh con người phải vận động, vậy nên làm đc nhiều việc hơn ^:)^.
    Ôi, mình đi khi đã "già", bạn bè thời phổ thông ai cũng đã đi và cũng đã về, còn mình thôi, cô đơn càng cô đơn hơn. Nước Pháp là quá khứ của bạn bè nhưng là tương lai của mình =(( dù VN vẫn là thiên đường nhưng ...
  10. phuongnga2310

còn tới 2 mình lận

t'es pas le seul / la seule