1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn hãy đi làm bằng xe đạp nếu có thể

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi Cyclist, 10/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Cyclist

Cyclist Thành viên mới

Tiện đây, các bác cho hỏi, xe đạp Địa hình nguyên bản là xích líp tầng, nay e muốn thay bằng xích líp thường (đơn) có được không nhỉ? Em muốn dùng loại đơn cho đơn giản.
    Cảm ơn các bác[r2)]
  2. toi_khong_biet_gi

toi_khong_biet_gi Thành viên mới

Em cũng cổ vũ cho các bác thích đi xe đạp. Cá nhân em thì không ổn, vì đặc thù công việc.
    Cách nay vài năm em cũng có suy nghĩ đi làm bằng xe đạp, vì nhà em chách cty có hơn 4km. Em tự thưởng cho mình bằng một con xe đạp Nhật bủm khá đẹp và ưng ý. Nhưng sau một thời gian thì nó chỉ được em dùng đi uống cafe buổi tối và sáng CN. :D Nguyên do là sau mấy lần đi xe đạp đến cty, có việc phải chạy ra ngoài(thường là không gần lắm, có khi đến cả hơn chục km) là phải mượn xe máy của đồng nghiệp vì nếu đi xe đạp thì lâu lắm, tốn nhiều thời gian trong giờ làm việc chứ không phải em ngại mệt do đường xa. :(
    Nói chung ai làm việc gì mà ít phải đi lại trong giờ, nhà cũng không quá xa cty thì chơi xe đạp quá được, khoẻ người mà lại tiết kiệm, đỡ ô nhiễm môi trường.
  3. Cyclist

Cyclist Thành viên mới

Cảm ơn bác toi_khong_biet_gi về lời cổ vũ của bác.[r2)]
    Em cũng đã dự tính tình huống này vì đúng là nếu trong giờ làm việc mà cần đi đâu đó thì thật là bắt tiện. Để xử lý vấn đề này, e đã để một chiếc Phân khối nhỡ ở Cty. Nếu cần đi đâu thì em đi bằng xe CQ hoặc bằng chiêc PKN đó. Xe đập thì chỉ để đi/về thôi.:-bd.

Tất nhiên, đó là cách của e thôi. Còn tùy vào sở thích và điều kiện của mỗi người nữa.

Thân[r32)]
  4. johnie

johnie Thành viên quen thuộc

Theo tôi hiểu về thiết kế moay ơ xe đạp (hub) truyền thống luôn tương thích với cả hai loại líp tầng và líp đơn. Bộ đĩa đơn + líp đơn cũng có thể coi là 1 trong những cặp phối hợp trong bộ đĩa tầng + líp tầng. Trước kia tôi đã từng thấy xe cuốc favourite về VN được chế với đĩa đơn + líp đơn Thống nhất (do hồi đó khó kiếm phụ tùng thay thế).

Xe đạp địa hình đời mới thì chưa thấy ai chế như vậy, nhưng khả năng lớn là vẫn ok.
  5. Cyclist

Cyclist Thành viên mới

Cảm ơn bác Johnie.
    Hôm nào rối e đi hỏi xem thế nào. Dùng xích líp đơn cho đơn giản.>:D<
  6. Cyclist

Cyclist Thành viên mới

Mình chọn xe đạp làm phương tiện đi làm hóa ra lại hay. Giá xăng dầu tăng vọt thế này thì ............tiếp tục Up cho phong trào đi xe đạp.:-bd
  7. Cyclist

Cyclist Thành viên mới

Một ngày đẹp trời để đi xe đạp\:D/
  8. ab747er

ab747er Thành viên quen thuộc

Ủng hộ ý kiến của chủ topic, đi xe đạp mới là văn minh. Bạn tham khảo thêm trên diễn đàn xedap.org có rất nhiều thông tin bổ ích đấy.
  9. crazypennis

crazypennis Thành viên quen thuộc

À. có nghĩa là ông bạn này có "PKL" và muốn cho người ta thấy ông bạn này yêu "PKL" nhu thế nào. (Hiểu sơ sơ thế thôi chứ cũng ko biết thực chất ông bạn này muốn nói cái j ^:)^)
  10. crazypennis

crazypennis Thành viên quen thuộc

XE ĐẠP... từ thời SV. buổi tối đi uống trà đá hút thuốc lào chơi PS2 với mấy thằng bạn toàn mượn xe đạp của bà già đi. sau khi học xong ĐH ko còn "văn hoá" này nữa. cho đến bây h cũng có mấy lần mua xe để đi hàng ngày nhưng cũng cho mượn mà ko đòi được. cách đây gần 1 tháng cũng hạ quyết tâm lấy 1 chiếc. và cho đến hôm nay đi đươc 2 lần. 1 lần đến Lê Duẩn để sủa xe. 1 lần đi đá bóng ở sân nhà máy nước yên phụ, là tối hôm qua. ( lúc đi thì rất hưng phấn. nhưng lúc về cũng hơi sốt ruột.)
    Cảm ơn chủ topic vì lời "đề nghị" tích cực này. dần giúp cái thủ đô này bớt "Hỗn Loạn" về giao thông. ra đường như ra chiến trường.