1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn học được gì sau những chuyến đi xa?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi ngocphonglinh, 28/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Chumactu

Chumactu Thành viên mới

Có gì sai đâu, Việt Nam quả thực có những vùng còn rất nghèo, bạn đi nhiều thế mà vẫn chưa đến những chỗ này hay sao.
    Không những chỉ nghèo, nếu ra nước ngoài, Việt nam còn hiếm khi được người ta biết đến, ng ta sẽ hỏi có phải bạn từ Nhật, từ Hàn quốc, từ Trung Quốc hay từ Thái lan tới. Tớ đã có 1 màn hỏi đáp với 1 anh chủ tiệm sách ở Cairo, anh chàng đã kể tên hơn 10 nước ở khu vực châu á nhưng tuyệt đối ko nhớ đến là có 1 nước Việt nam. 1 anh chàng làm ở sân bay khi hỏi tớ là ở đâu đến tớ kêu Việt nam và anh chàng đã sorry tao ko biết Việt nam(trong khi Thái lan hay Indo thì biết nhá .
    Càng đi nhiều càng thấy là Việt nam bị phân biệt đối xử, nếu bạn là người Nhật hay Trung quốc, bạn sẽ được người ta tận tình chỉ dẫn những thủ tục nhập cảnh, nhưng bởi vì bạn mang passport Việt Nam, bạn sẽ đc ng ta tịch thu luôn pass và kèm theo là những doạ dẫm kiểu vì mày ko apply visa trước nên mày phải quay về. Và sau đó thì tra hỏi trong hơn 30 phút đồng hồ trong khi lúc đấy đã gần nửa đêm. Và việc pre - apply visa thì rõ ràng trong quy định ko yêu cầu.
    Nhưng càng đi nhiều, đặc biệt là đi 1 mình, sẽ càng gặp nhiều những tình huống ko chỉ dở khóc dở cười mà còn khiến tim đập chân run. Nhưng nhờ thế mà càng mạnh mẽ và tự tin. Và càng đi nhiều, càng gặp gỡ nhiều càng thấy tự hào về đất nước khi những người bạn vô tình gặp trên đường phượt đã dành cho Việt Nam những tình cảm trân trọng và quý mến. Mình đã từng gặp 1 chị người Tây ban nha đã từng đến Đà nẵng và Hồ chí minh vào những năm 80 và nói rằng vẫn còn nhớ bãi biển tuyệt đẹp và cuộc sống sôi động ở HCM và vẫn luôn mong muốn có dịp ra HN. 1 chị người thuỵ điển tớ gặp ở chỗ làm nói rằng rất thích VN, thích hơn nhiều so với Thái lan nên đã sang VN chơi tới tận 3 lần. 1 anh người Trung quốc khi recommend cho bạn về chỗ đi chơi ở khu vực Đông Nam Á đã recommend Việt nam với bãi biển đẹp và "sạch" (so với Thái Lan ). .
    Và cuối cùng, càng đi nhìêu, càng thấy muốn đi nhiều hơn, thật là khổ huhu
  2. kdbubu

kdbubu Thành viên rất tích cực

cảm nhận là mọi thứ với mình sẽ nhẹ nhàng dễ dàng hơn....
  3. trantuemai_ST

trantuemai_ST Thành viên mới

Cuộc sống thành fố - "ko nên làm fiền lẫn nhau" khiến mình nhiều khi chỉ sống cho riêng mình, kiểu như đi ngoài đường thấy ng ta quên ko gạt chân trống cũng k buồn nhắc vì như thế "fiền mình, có khi fiền cả ng ta"...cuộc sống như thế đôi khi thấy lầm lũi và ngột ngạt, cho đến khi có 1 chuyến đi xa, hỏng xe giữa đường- ngao ngán và mệt mỏi!!! Nhưng bất cứ ai đi ngang qua cũng dừng lại hỏi: "sao thế, có cần gì giúp ko?" và sẵn sàng xắn tay áo xông vào giúp . Những người dừng lại ko fải vì tò mò mà họ thực sự muốn chia sẻ!
    Và như thế, mình không chỉ muốn sống cho riêng mình nữa, mà: mở lòng, cởi mở, nhiệt tình hơn!
  4. cafebuon1403

cafebuon1403 Thành viên mới

Em thấy đây là một chủ đề hay và ý nghĩa để mọi người có thể chia sẻ cảm xúc thật của mình về những chuyến đi.
    Bản thân em - không phải là người đi Phượt nhiều. Số lần đi Phượt đếm trên đầu ngón tay thôi, nhưng chắc là cảm nhận của người đi nhiều và người đi ít cũng khác nhau. Và những điều mọi người học được từ đi Phượt cũng khác.
    Phượt hay lắm. Nếu cũng là đi chơi nhưng ngồi trên ô tô thì khác hẳn với đi xe máy. Lúc ấy thiên nhiên gần với mình hơn, mình cũng cảm nhận được mọi thứ xung quanh thật hơn.
    Cuộc sống của ta đôi khi là những thất bại, những chán chường và cả sự chia ly. Nhưng đi rồi mới biết, ta vẫn là người may mắn và hạnh phúc hơn biết bao người khác mà ta có dịp bắt gặp họ trên đường đi. Thế đấy, Phượt giúp ta yêu cuộc sống hơn!
    Đôi khi ta là kẻ yếu đuối, bản thân ta nhiều lúc chẳng tự lo nổi cho mình. Và Phượt giúp ta giải quyết các vấn đề ấy. Ta tự tin hơn, mạnh mẽ hơn trong một tập thể - đó là điều cần và đủ cho một người trưởng thành.
    Phượt giúp ta biết đoàn kết trong một tập thể - vì nhiều lúc và trong nhiều môi trường ta không làm nổi việc ấy.
    Trên hết, Phượt giúp ta yêu đất nước mình hơn.
    Vâng, đối với em tất cả không chỉ đơn giản như một bài học!
  5. chiaki77

chiaki77 Thành viên mới

Mỗi lần đi tôi lại tự nhủ rằng: mình sẽ chẳng đi đâu cả, khi mà mình còn chưa đi hết được đất nước mình. Tôi thấy mình mở lòng hơn, tôi thấy mình tình cảm hơn và cũng trở nên đáng yêu hơn. Rồi lại nhớ, nhớ những ánh cười của miền nắng gió, nhớ những bàn tay, những đôi má hây hây, và cả những nụ cười móm mém nữa ...
  6. saobangleloigirl

saobangleloigirl Thành viên mới

Hiểu thêm được chữ Tình và thấy mình nhỏ bé.
  7. shuilhu

shuilhu Thành viên mới

Để hiểu kiếm 10k cho 1 miếng vá xăm khó thế nào!
  8. hitsuji

hitsuji Thành viên quen thuộc

Học cách tự lập, tự chăm sóc bản thân, tự tạo niềm vui cho mình, chăm sóc và giúp đỡ người khác (nếu cần)học cách giữ bình tĩnh, lạc quan trước mọi tình huồng, biết chịu đau ( ngã nhiều mà, hầu như lần nào đi cũng có 1 đến 2 lần xoè), Có thêm nhiều bạn bè, học được từ họ 1 số bài học..hehe
    Yêu đời hơn, biết thêm nhiều điều mới lạ, biết thêm VN này đúng là chả nhỏ bé gì cả..đi mãi chả hết..haha!
  9. doccotinh

doccotinh Thành viên mới

bạn học được gì sau những chuyến đi xa ? để biết rằng có những nơi còn xa xôi hơn thế, để biết rằng ta luôn đi trên những con đường không có điểm cuối, không có đoạn nào giống nhau, đi hoài cũng không hết nhưng ta vẫn cứ đi ...
  10. TraDa333

TraDa333 Thành viên mới

Bạn học được gì sau những chuyến đi !?
    Mình:
    - Học được rằng: phải về số thấp mới lên được dốc.
    - Học được rằng: chỉ móc lốp chứ không phải móc cả săm.
    - Học được rằng: trước khi khởi động xe thì nhớ bật khoá điện.
    - Học được rằng: ăn bẩn đâu có bị tiêu chảy.
    - Học được rằng: chân mình đâu phải là thối nhất vì ít nhất chân thằng bên cạnh còn thối hơn.
    - Học được rằng: bị Bố Mẹ mắng và Xếp phạt đâu có gì là tồi tệ, lần sau mình vẫn đi cơ mà.