1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn học được gì từ cuộc sống...

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi hoa_xuong_rong_81, 13/06/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. hoa_xuong_rong_81

hoa_xuong_rong_81 Thành viên mới

Bạn học được gì từ cuộc sống...

Khi còn rất nhỏ tôi luôn ao ước mình sẽ lớn hơn truởng thành hơn để tôi có thể tự làm và quyết định được những việc của chính mình .Nhưng mọi thứ chẳng dễ dàng như ta tưởng ,có những điều mất tiền để học nhưng có những điều ko ai dạy ta cả.Cuộc sống hàng ngày mang lại và ta phải tự rút ra kiến thức cho chính mình .

Đôi khi là sự quá tải làm nhiều khi muốn vứt bỏ để trở về tuổi thơ.Để ko fải đắn đo toan tính nhiều nhưng ta ko được phép ta phải làm gì để giảm bớt nó
  2. pignais

pignais Thành viên mới

Tôi học được cách yêu thương và bị tổn thương , nói thế nào nhỉ , tình yêu ko dành cho tôi dù có cố gắng vun đắp cho nó . Tôi đã làm cho nhiều người buồn và khóc vì tôi , những người con trai mà phải rơi nước mắt vì tôi , nên bây giờ tôi phải khóc cho tất cả những gì họ đã khóc vì tôi , tôi có thể cảm nhận được sự đau khổ đó và mong sự trừng phạt ấy là đủ đối với mình .
    21t tôi xù lông với cuộc sống , chẳng muốn phải yêu ai nữa .Có lẽ đó là những gì cuộc sống dành cho con bé như tôi , không có chút màu hồng nào mà không bị cướp mất ... Hi vọng rồi thất vọng , còn phải vấp ngã và tự đứng lên bao nhiêu lần nữa trong cuộc sống còn dài của tôi nhỉ , mong cho giông tố qua đi , lòng bình yên lại , mong được ai đó ôm ấp vào lòng , xoá hết những nỗi đau phải gánh chịu thế này ...
  3. bebu10783

bebu10783 Thành viên mới

Học gì từ cuộc sống nhỉ? Nó học đc diều quan trọng nhất trong cuộc sóng : Đó là gia đình. Nó hiểu thêm rất nhiều về ý nghĩa gđ trong cuộc sống. Có thể đến bây giờ, nó cũng không thích bầu không khí trong gđ nó, nhưng nó thực sự hiẻu 1 điều " Gia đình có vị trí quan trọng nhất đối với nó ". Mọi ngưòi có thẻ bỏ đi hết , bạn bè, ngưòi yêu , ..... nhưng bố mẹ nó sẽ không bao giờ bỏ nó. 22 tuổi, nó làm đc gì nếu không có bố nó ? Nó chẳng làm đc gì cả. Nó bít , dù có lúc bố nó không đúng, nhưng tất cả những điều bố nó muốn chỉ là mong nó tốt hơn , mong muốn con cái đc hạnh phúc đó là điều mà tất cả bố mẹ mong muốn. Nó thấy nó lớn hơn nhiều từ suy nghĩ đó.
    Với nhiều ngươì , gia đình là nơi đầu tiên người ta muốn trở về. Nhưng với nó:" Gia đình là nơi đầu tiên nó nghĩ đến nhưng là nơi cuối cùng nó muốn trở về. "
  4. namida_xx

namida_xx Thành viên mới

Ngày và đêm bây giờ lẫn vào nhau như niềm vui và nỗi buồn . Thật khó mà nói cho rõ ràng , mình đang buồn , hay đang vui . Bởi vì vui buồn đâu phải do mình tạo ra , mà như một thứ không khí , từ bên ngoài phập phồng ra vào hai cánh mũi. Nhắm mắt , thở sâu vào - một niềm vui . Cúi xuống , thở dài ra - một nỗi buồn . Ngày , đêm cũng lững thững theo nhau như thế .
    Bảy giờ tối , chợt rơi tòm vào giấc ngủ . Một giấc bình yên , như của đứa trẻ chưa có trí nhớ , chưa biết buồn vui . Nửa đêm thức dậy , uống một ly nước đầy . Rồi nghe như mình cũng đang lắng xuống cùng đêm sâu .
    Bóng tối xoá nhòa , che lấp , giấu diếm đi những mầu sắc , âm thanh xao động của ngày . Chỉ còn lại tiếng nước róc rách chảy qua filter trong hồ cá , và những con chữ hiền lành lần lượt hiện ra khi các ngón tay lum khum gõ gõ trên bàn phím.
    Vậy đó, chữ nghĩa đang vỡ ra , rơi xuống lả tả như những hạt bụi vô hình ...
    Có hạt rơi trên vai sờn tua chiếc áo che thân . Có hạt bám vào tóc , phai đi những ngọn tóc xanh xanh một thuở . Có hạt bay vào ký ức , phủ mờ mộng mị ngày xưa . Có hạt đậu trên tay , lấm lem những gì mon men chạm tới . Có hạt rơi xuống chân , xoá dấu thời gian đã mất. Có hạt lạc vào mắt , cay cay cảm giác buồn vui .
    Ngày mai , khi mặt trời lên , những hạt bụi này sẽ biến mất . Dưới mắt trần chỉ còn lại chiếc áo sờn , mái tóc phai , kỷ niệm mờ , bàn tay lấm , quỹ thời gian vơi . Và ? một cảm giác cay cay trong mắt .
    ?
    Người ta đau khổ , không phải hoàn toàn như một nhà văn Pháp nào đó đã từng nói , vì sự thiếu thốn một vật mà họ cho là của quí , hay là vì sợ mất vật ấy khi họ đã chiếm được nó rồi , hoặc vì họ cứ bo bo chịu đựng một cảnh mà họ tưởng là cảnh khổ .
    Sự thiếu thốn chưa đủ để làm cho người ta cảm thấy khổ . Người ta chỉ đau khổ là khi nào người ta biết cảm thấy mình - bất - lực .
    ?.
  5. hoa_xuong_rong_81

Có lẽ tôi cũng giống Bebu gia đình luôn là nơi tôi nghĩ về nó gia đình rất quan trọng trong cuộc sống của tôi .Nhưng sao khi tâm trạng căng thẳng tôi lại ko muốn trở về nhà .Tôi thích được lang thang để nghĩ _ nghĩ về cách đối xử giữa con người với con người.Có phải gieo nhân nào thì gặt quả ấy ko .
    Cuộc sống là một bài toán ko đáp số ,chỉ khi đêm đêm giật mình trong giấc ngủ một cảm giác lo lắng bồn chồn ko yên làm tôi cảm thấy sợ.Giờ tôi lại khóc khi đã có lần tôi nghĩ những giọt nước mắt hiếm hoi đó ko còn trong con người mình,Phải chăng cảm xúc của tôi quay trở lại,tôi sợ sự reo rắc trong tâm hồn, tôi sợ mình lại bước lầm trên con đường cũ.Tôi muốn thay một lớp áo choàng mới nhưng cái thô sơ giản dĩ vốn có thì muôn đời ko thay đổi được.
    Và thực sự để quên một người sao mà khó khăn quá ,khi xưa đơn giản nghĩ mình đã quên ,nghĩ nên chôn chặt nhưng nỗi nhớ ngày nhiều hơn,khát khao một bờ vai để xoa dịu nỗi đau này.Tôi đã cố gắng học cách quên đi, xoá mọi hình trong đầu nhưng càng rõ nét hơn .Tôi ko muốn biến mình thành con người khác.Tôi là chính tôi ,tôi cần cuộc sống của tôi .
  6. combo

combo Thành viên mới

Học được gì từ cuộc sống ah? Combo học được rất nhiều thứ.Một số thứ mà combo thấy tiểu biểu nhất nhé:
    1.Trên đời này chẳng ai thương mình bằng chính mình cả.Mình làm mọi thứ vì mình.
    2.Người ta sống bây giờ không tình cảm mấy nữa!
    3.Gia đình là số 1.Bạn bè là số 2.
    4.thanh niên phải hăng hái,dám làm dám chịu.Dám đầu tư suy nghĩ dám thực hiện ước mơ.Làm sai thì chịu...không thì đến già mới có kinh nghiệm.
    5.Làm việc hết sức! Làm càng nhiều càng tốt.Cảm thấy mình kém,cần phải học nhiều là tiến lên 1 bước rồi!
    6.Sống hết mình với những người gần mình nhất: thông thường gần về cự ly.
    7.Làm điều gì mình cho là đúng! Làm điều gì mình thích..chẳng phải sợ ai cả!
    Hồi trước combo nghĩ mình phải kiếm được nhiều tiền.Nhưng combo thấy kiếm tiền khó quá! và cách kiếm tiền của combo chắc là hi sinh chất xám của mình thôi.xám nhiều thì nhiều $$ xám ít..thì nghèo.
    Mong ước: Một gia đình hạnh phúc+có tiền chi tiêu+ con cái học hành giỏi + ngoan+ Internet+ nghiên cứu khoa học>
    Thế thôi.Tiền nhiều cũng thích...nhưng chắc combo thích cũng không được.
  7. hoa_xuong_rong_81

Bạn thấy cuộc sống có quá cay nghiệt với bạn ko .Nhiều khi tôi đã muốn trà đạp lên thứ gì đó xong tôi lại tử hỏi như thế để làm gì. Giải quyết đc điều gì ,tôi lại ko dám làm vì sợ những thứ đáng tiếc ko nên có xảy ra .
    Tôi thấy giận chính mình sao lại để sự hiếu thắng chiếm dần con người mình .Hơn thua thì đc gì ở cuộc sống ,hơn thua gì ở chính người thân của mình .Tôi sợ mình đã đi quá xa mất rồi.Nhiều khi tôi muốn người thân của mình thà cứ nói vào mặt mình chứ đừng sợ tôi tự ái vì họ sợ tôi bị tổn thương.Và họ lại ko nói gì còn tôi ,tôi cứ sa đà .Như vậy là họ thương tôi sao ,họ đang đối xử tốt với tôi sao.Cuộc sống ơi !
  8. bup_be_o_tinh_yeu

bup_be_o_tinh_yeu Thành viên rất tích cực

ta bất động - cuộc sống vẫn tất bật
  9. DTRekable1

DTRekable1 Thành viên mới

---------------------------------------
    Hình như, trong cuộc sống này :
    Điều Duy Nhất Không Thay Đổi
    đó Chính Là Sự Thay Đổi !?

10. lovesick2004

lovesick2004 Thành viên mới

Mình đã đọc được đâu đó câu chuyện như thế này:
    Có 1 cô sinh viên khá xinh và được rất nhiều chàng trai theo đuổi. Cô ấy cũng biết mình được nhiều người để ý nên khá tự tin về mình. Rồi một ngày nọ cô chấp nhận yêu một chàng trai, nhưng cuộc đời trớ trêu, đó chính lại là một tên Sở Khanh. Vì quá tự tin nên cô gái ấy cảm thấy xấu hổ và không muốn tồn tại trên cuộc đời này nữa. Cô gái ấy đã cắt mạch máu tay tự tử nhưng vì được bạn bè phát hiện nên cô gái ấy đã thoát chết. Sau đó là những ngày tháng rất đau buồn của cô gái, bạn bè xung quanh cô cố tỏ vẻ bình thường như không có gì xảy ra. Ngày đầu tiên trở lại lớp học, bạn bè cô né tránh không nhắc đến chuyện cũ và đối xử với cô như cô chưa từng có chuyện gì. Nhưng thầy giáo của cô thì khác. Thầy mở đầu bài giảng của mình bằng cách đưa ra một tờ tiền khá sạch sẽ và giơ cao trước cả lớp rồi hỏi :" Có ai trong lớp muốn tờ bạc này không?" Cả lớp rất ngạc nhiên nhưng tất cả cùng giơ tay. Sau đó thầy giáo vo viên cho tờ tiền nhàu nhĩ rồi hỏi lại:"Có ai trong lớp học còn muốn tờ bạc này không?"Cả lớp vẫn không hiểu nhưng cuối cùng vẫn từng ấy cánh tay giơ lên. Rồi thầy giáo nhẹ nhàng giải thích cho đám học trò của mình trong đó có cô gái ấy rằng :"Con người chúng ta cũng vậy, có những lúc nó sạch sẽ nhưng cũng có những lúc nó bị nhàu nát, bị vo viên nhưng vẫn còn nguyên giá trị của nó, vẫn được mọi người cần đến vì nó vẫn còn có giá trị" Cô gái đã bật khóc. Cô đã học được một bài học khá sâu sắc từ thầy giáo của mình, cô biết mình đã phụ lòng của bao người thân xung quanh cô, cô vẫn còn có giá trị với cuộc sống.....