1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn học hỏi từ ai điều gì???

Chủ đề trong 'PTTH Trần Nguyên Hãn - HP' bởi giang_a11, 24/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. giang_a11

giang_a11 Thành viên mới

Bạn học hỏi từ ai điều gì???

Trong cuộc sống mỗi người đều có 1 người để học tập,noi gương
    Với người này thì đó có thể là 1 người trong gia đình,còn đối với người khác thì đó có thể là thầy cô giáo,bạn bè,hoặc chỉ là 1 người thoáng gặp!
    Họ ko hoàn hảo nhưng họ lại mang đến cho ta cảm giác có thể tintưởng và chia sẻ!
    Hãy dành 1 chút thời gian để nói với mọi người về họ!
  2. LeBang

LeBang Thành viên quen thuộc

Quá khứ chỉ kéo dài 8 năm, trừ đi những khoảng thời gian chưa biết nhận thức không gian và thời gian, còn lại là k hông nhiều. Nhưng dấu ấn về Ba thì luôn đậm nét trong tôi.
    Những gì còn lại chỉ là một bức ảnh, một ngày giỗ và thật nhiều những câu chuyện, những đồ vật mà Ba để lại. Hình ảnh của Ba luôn là một người Giỏi, thật giỏi.
    Mẹ vẫn tự hào về Ba như thế, và niềm tự hào đó đã được truyền lại sang tôi. Ít thôi, nhưng tôi đã không làm mất đi những hình ảnh đó trong lòng mình. Đã nhiều năm qua rồi, những bạn bè của Ba giờ cũng đã người còn người mất, chẳng còn lại nhiều những người có thể kể lại cho tôi nghe về Ba, nhưng đâu đó trong cơ quan, nơi mà ngày xưa Ba tôi đã cống hiến cho nó, từ khi Nhà Máy chỉ là một xưởng cơ khí, giờ nó đã trở thành một nhà máy lớn nhất trong cả nước, một con chim đầu đàn trong ngành đóng tàu, vẫn còn lại những ký ức về Ba, và tôi vẫn tìm, vẫn đọc và xem chúng như những gì thuộc về tôi.
    Giống như Ba, mẹ giúp hai anh em tôi lớn lên thành người, vượt qua những khó khăn của cuộc sống, mẹ thay ba gánh vác, dạy dỗ và khuyên nhủ chúng tôi. Đôi khi tôi thấy mẹ giống như một người đàn ôngtrong gia đình. Tất nhiên đôi lúc mẹ không thể hoàn toàn thay thế Ba được, nhưng thời gian cũng trôi đi, và những khó khăn đó dần dần cũng không còn là chuyện lớn, chúng tôi đã trưởng thành, và đã có thể chìa vai mình ra gánh vác bớt cho mẹ một phần nào những khó khăn đó.
    Và bây giờ thì mọi chuyện đã tốt hơn rất nhiều. Chúng tôi đã không làm mất đi những gì mà Ba, Mẹ đã mong muốn và đã dành cho chúng tôi.
    Và làm sao có thể làm khác đi những điều đó được, khi ở bên cạnh chúng tôi luôn là những khích lệ cực kỳ to lớn, luôn là những tấm gương sáng để học hỏi???
  3. sun_moon889

sun_moon889 Thành viên mới

em rất xúc động về bài viết của bác , em đã vote cho bác 5* . chúc bác luôn mạnh khoẻ và hạnh phúc .
  4. amoremio_h

amoremio_h Thành viên mới

thực sự , xung quanh tôi có rất nhiều người đã dạy tôi về cuộc sống .
    trước hết là Mẹ , mẹ là người dạy tôi rằng , cuộc sống không chỉ có màu hồng . cuộc sống là phải bon chen , cố gắng vươn lên và vượt qua , mẹ dạy tôi rằng , người phụ nữ sinh ra là làm cho người đàn ông mình yêu hạnh phúc . mẹ dạy tôi rằng , con người ta cũng có những lúc không thể chịu đựng được , nhưng vì tình yêu họ sẽ vượt qua cái giới hạn đấy .......mạ còn dạy tôi rằng , sống trên đời quan trọng không phải là Tiền mà là tình cảm , người ta tốt với mình thì mình phải tốt với người ta , mình tốt với người ta không có nghĩa là người ta phải tốt lại với mình , quan trọng là bản thân ta cảm thấy mình sống đúng với những gì mình cho rằng đó là tốt.
    tiếp theo là bà ngoại , bà cả đời cống hiến cho cách mạng , cho gia đình , nhưng rồi khi tất cả qua đi , bà chẳng nhận được gì từ nhà nước ngay cả 1 tấm bằng khen , đơn giản là vì giấy tờ đã thất lạc quá lâu .....nhưng bà vẫn chấp nhận , bà không bao giờ phiền muộn vì mình không có một đồng trợ cấp nào , bà cố gắng kiếm sống bằng sức lực ít ỏi còn lại của mình ....sống là phải biết chấp nhận và vượt qua .
    và một người nữa là CHị tôi : chị đã dạy tôi rất nhiều về cuộc sống về tình cảm . tôi cũng chẳng biết từ bao giờ nữa , tôi sống như chỉ vì tình cảm .... tôi khâm phục chị tôi , dám từ bỏ gia đình bạn bè để tìm kiếm cho mình một lối thoát ....để cho mình một cuộc sống tuy không đầy đủ về vật chất , nhưng chị hạnh phúc !
    sống là phải dám và làm !
  5. Soserone

Soserone Thành viên rất tích cực

Rất nhiều nguời, rất nhiều nguời ...có thể nói 1 cách hơi...tình cảm 1 tí, là hầu như, nếu ko muốn nói rằng tất cả mọi nguời đi wa cuộc đời tôi đều dạy cho tôi 1 điều gì đó!
    Những nguời bạn tốt...
    Kể cả những nguời ko tốt với mình,...
    Họ dạy cho tôi...thấy những thứ mà mình ko nên bắt chước!
    Nhiều lắm, bất kì ai cũng dạy cho tôi 1bài học!
    1 nguời già,,,, 1 đứa trẻ nhỏ
    NHìn vào họ, tôi nghĩ , cảm giác đc nếu mình là họ, mình sẽ...làm cái công việc này như thế nào, ứng xử về điều này ra sao?hay giải wuyết nhu wthế nào?
    Và tôi hiểu đc thế nào là đúng.,..
    Tôi cảm ơn tất cả những nguời ...bạn, những nguời wen., hay cả những nguời tôi chỉ gặp 1 lần!
    cảm ơn mọi nguời nhiều
    Trên đời này,tất cả chúng ta đều dạy cho mọi nguời những bài học, nhưng chính chúng ta cũng đi học những bài học của mọi nguời ! Đó là wá trình tự hoàn thiện bản thân mình.. mà ai cũng fải trải nghiệm!
  6. linkinpark_myloveandmylife

linkinpark_myloveandmylife Thành viên mới

Mỗi người đều có điểm tốt và xấu,mình học hổi được từ tất cả.Những tính xấu mình gặp thì mình nghĩ là phải tránh,những tính tốt thì mình học tập.
    Trước hết,ba mẹ và gia đình là những người đã tạo nên tính cách của mình.Mỗi người một vẻ khác nhau,nhưng mình học tập được ở mọi người trong gia đình cách biết yêu thương và lắng nghe...
    Nhưng chị họ mình là người mình luôn yêu quý và tôn trọng ,luôn muốn học hỏi từ chị nhiều điều cho dù chị ít tuổi hơn mình và mình không thường xuyên ở bên cạnh chị.Khi 2 chị em gần nhau,chị luôn chững chạc và khuyên bảo mình những gì nên làm và nhiều cách đối nhân xử thế nữa...
    Bạn bè giúp mình hiểu hơn về xã hội muôn mặt,tính cách đa chiều trong mỗi con người,và mình biết được cách đứng dậy sau khi ngã...
    Ôi,nói chung là rất nhiều thứ...