1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

"Bạn là ai" và bạn sẽ chọn mang giày nào trong các dịp đi chơi?

Chủ đề trong 'Đất Sài Gòn' bởi chuphi, 09/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chuphi

chuphi Thành viên mới

"Bạn là ai" và bạn sẽ chọn mang giày nào trong các dịp đi chơi?

Như chúng ta đều biết, có rất nhiều loại giày dép khác nhau dùng cho nhiều mục đích khác nhau. Ví dụ như giày tennis, giày bóng rổ, giày chạy bộ, giày thời trang...dép đi biển, dép đi trong nhà, dép dạo phố... Nói chung là rất rất nhiều, đủ để đáp ứng nhu cầu mặc đẹp và bảo vệ đôi chân yêu quí của chúng ta.

Chủ đề "bạn là ai" mong muốn được nghe ý kiến của các bạn trẻ Tp. HCM và cả nước về vấn đề: bạn sẽ chọn mang đúng giày cho đúng mục đích? Bạn sẽ chọn cho mình một nhãn hiệu giày Việt Nam thay vì chọn mang giày mang nhãn hiệu nước ngoài?

Rất mong được nge ý kiến của các bạn.
    CHUPHI.
  2. adidasboy

adidasboy Thành viên mới

Mình thì nói thật là giày của VN làm quá tệ, cho nên từ lớp 11 trở đi, mình ko xài đôi giày nào của VN cả. Mình thường hay xài giày adidas tennis (Barricade) để đi chơi và để chảnh, còn đi học thì mang giày Dr.Martens (sandal). Có thể là hơi mắc tiền, nhưng mình đi 1 đôi giày đến 2-3 năm, có lẻ cũng ko phí lắm...
    Được dec23 sửa chữa / chuyển vào 07:30 ngày 10/04/2005
  3. hanah82

hanah82 Thành viên mới

Ừ, đúng vậy, giày Việt Nam dỏm thật đó, nhưng mình toàn mang giày VN ko ah . Một đôi giày hàng hiệu của VN mình chỉ đi được khỏang 6 tháng là phải bỏ, nhưng đến lúc đó thì mình cũng chẳng thích nó nữa, có nhiều kiểu mới đẹp hơn. Giày ngọai thì tốt thật nhưng giá mắc quá.
  4. vyhuynh

vyhuynh Thành viên mới

Có dzị thôi cũng mở topic nữa hả troài
  5. chuphi

chuphi Thành viên mới

Chào bạn dec23,
    Chắc có lẽ các bạn không biết, Việt nam, là một trong những quốc gia xuất khẩu giày dép hàng đầu thế giới. Rất nhiều nhãn hiệu nổi tiếng, trong đó có Nike, Adidas, Puma... dang được sản xuất tại Việt nam. Có khi chính đôi giày hiệu mà các bạn đang mang chính là có nguồn gốc từ Việt Nam đó.
    Vấn đề là chỗ đó, tuy rằng chúng ta xuất khẩu nhiều, làm cho nhiều hãng nổi tiếng, nhưng sản phẩm tiêu thụ tại thị trường nội địa lại rất ư là, như các bạn nói, chất lượng ẹ, xấu xí... Tại sao?
    1. Có phải tại chính người tiêu dùng chúng ta không có khiếu thẩm mỹ để nhà sản xuất lầm tưởng chúng ta chỉ yêu thích và chọn mua những sản phẩm chất lượng kém và không có tính thời trang như thế?
    2. Hay tại nhà sản xuất yếu kém trong công tác nghiên cứu phát triển để có thể đưa ra những mẫu mã đáp ứng nhu cầu thị trường?
    Dù gì đi nữa thì thực tế là có bạn vẫn chọn mua nhãn hàng nước ngoài để sử dụng.
    Nếu, vâng, nếu có một thương hiệu giày Việt nam mong muốn đáp ứng cho các bạn một sản phẩm tốt như thế, các bạn có sẵn sàng sử dụng không? Nên nhớ, sản phẩm này hoàn toàn không thua kém các nhãn hàng nổi tiếng của thế giới.
    Rất mong được nghe ý kiến của bạn.
    HP
  6. adidasboy

adidasboy Thành viên mới

Hehe, nhìn là biết bạn đang nghiên cứu thị trường rùi, mình ko bít bạn là SV đang làm đề tài hay là 1 manager marketing của 1 hãng giày nhỉ? :D
    Nike thì mình ko bít, nhưng sure là giày Adidas VN sx cũng rất là...ẹ ! Tại vì mình thấy giày made in VN lỗi khá nhiều, và sale cũng nhiều, giày chất lượng cao của adidas thường là made in China.
    Nếu có 1 hãng giày của VN mà tạo ra tiếng vang lớn thì sẽ có khối người sử dụng thôi, rẻ, bền, êm ---> vậy là quá đủ
  7. vyhuynh

vyhuynh Thành viên mới

Bạn thân mến,
    Nếu bạn dự định làm marketing research về vấn đề trên một cách nghiêm túc thì xin nhận xét vài điều cơ bản:
    1. Bảng câu hỏi quá đơn giản và thiếu sự đầu tư
    2. Phát bảng câu hỏi mà ko xác định rõ ràng về con số và đối tượng được hỏi để thông tin thu thập có độ tin cậy cao
    3. Ko muốn nói sâu hơn vì 2 yếu tố cơ bản 1, 2 ko có
    Từ 3 ý trên, Vy nghĩ bạn ko có ý định thực hiện một mrk resarch seriously nên ko move topic này qua box Marketing.
    Sẵn cũng trả lời bạn
    Vy thấy 1 số trademark giày VN rất tốt như Hạnh Dung, Pasteur, Hồng Thạnh,.... hiện đang rất được ưa chuộng. Bạn nên consider lại khi cho rằng thị trường nội địa giày VN kém chất lượng cũng như mẫu mã.
    Các loại giày ngoại sử dụng hiện nay đa số là hàng China, chất lượng ko hơn VNamese trademark bao nhiêu
  8. bebu10783

bebu10783 Thành viên mới

Dĩ nhiên , tiền nào của đó thôi. Bỏ xiền ra mua 1 đôi giày xịn thì đi cũng thích hơn. Tớ có 1 đôi Nike ( nhắm mắt mua , cũng dắt nhưng mà đi thì thích ) . Theo tớ thì nên tậu 1 đôi hàng hiệu mà dùng, còn đa số chỉ là hàng nhái thôi Tớ ko dùng đồ hiệu , mua đồ bình thường thôi , còn thay đổi. Bạn đi 1 đôi giày khoang hơn 1 tháng là chán roài, và nhìn nó cũ cũ.
    Tuy nhiên, dạo này, hàng Việt cũng ok lắm mà. Hợp với túi xiền của hs-sv.
  9. massimohanoi

massimohanoi Thành viên mới

wow, giày Việt Nam ah. Dở tệ. !!!!!
    Giày đi học: Lifestyle Prada (loại Prada Americas Cup 2005 E***ion) là nhất roài. Bình dân một chút thì Converse cũng Okie.
    Giày đi picnic weekend với Gf thì Puma H. Street - Fashion(hàng nhái) hiiiiii, ai biết!!!!! (500,000 k) bán đầy trên phố. Hàng xịn Made in Italy (170 bug), em xin!!!!!
    Giày đi vào các dịp đặc biệt (chào cờ vào sáng đầu tuần chẳng hạn) - Dress Shoes: : Rogani Bruno&Franco - Nhìn là mê như ....được hôn Christina Angulera.
    Nói chung đã nói đến thời trang, đặc biệt là giày các loại (từ Classic, Lifestyle, Sport, Dress, Fashion Shoes.....) chả ai qua mặt được người Italia. Gucci, Armani, Moschino, Valentino, Cavalli, .....Milano muôn năm. hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii.
  10. hqtrung

hqtrung Thành viên quen thuộc

HQTrung''s sister is speaking:
    1. Sai! Nhà sản xuất ở VN hiểu chứ nhưng vì tư tưởng (vẫn chì là tư tưởng sản xuất nhỏ, earn $$$ để sống wa ngày... nói chung, tầm nhìn còn ha.n chế và ko có gan!) và phần nào niềm tin vào khách hàng ko có (nhiều ng VN ko thích xài hàng VN dù chất lượng tốt vì khoái brand của nước ngoài...phần lớn $$ bạn bỏ ra là để mua brand thôi, sau đó mới là chất lượng!!!)
    2. Như bạn Dec23 đã nói, research method còn kém, sự nhận thức của ng tiêu dùng về lợi ích của research hoàn toàn ko có!
    Bây giờ giầy VN cũng khá tốt ... hehehe ... đi đc 1 năm cho 120k ... năm sau đổi kiểu khác cho nó sướng .... Mà Hồng Thạnh hay H.Anh... cũng xài outsource từ các tiệm giầy khác thôi á!!!