1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn luận một chút về mô hình!!!!! (Ảnh MH bắt đầu từ trang 6)

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi Sabbath_XO, 07/12/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. aquarius1902

aquarius1902 Thành viên rất tích cực

Vâng, nhiều người bây giờ vẫn có nhiều người thích màu thực chất thực nên làm khổ mà trông quê quê, nếu được tư vấn kiểu thì em sẽ làm như thế này, trông người lớn hơn bác nhỉ?
  2. aquarius1902

Màu sắc thực với tỷ lệ to trông còn được...
  3. Kts_zorro

Kts_zorro Thành viên mới

Có cái ảnh mô hình góp vui cùng bác Aqua ... tiện đây bác cho em hỏi chút ... em muốn gia công chút ít chi tiết trên Mica 5 ly, bác có thể giới thiệu địa chỉ nào nhận gia công giúp em không ... khi gia công như vậy em cần có bản vẽ cad hay ... yêu cầu zì để máy CNC nó đọc rồi khắc được lên Mica ... thanks ...
  4. aquarius1902

- Cái ảnh TT Hội nghị Quốc gia của bác màu sắc chung tử tế nhỉ, ít khi Mh VN làm được thế này, do cả chủ đầu tư lẫn người làm...
    - Mica 5mm nếu bác cần khắc sâu để bắt ánh sáng vào như kiểu biển hiệu thì sài máy cơ khí CNC, bác hỏi trực tiếp anh Hùng FineLine Tô Hiệu. Nếu chỉ cần chạm nhẹ, khắc ảnh nghệ thuật (như chạm bia đá) thì dùng máy Lazer thích hợp hơn, với kích thước nhỏ hơn 280mmX550mm và bác ở HN thì tôi có thể giúp bác.
    + FineLine 223 Tô Hiệu- Cầu Giấy- HN 04.8363240 / 04.7911400, anh Võ Quốc Hùng 0913229913.
    + Bác nên sài loại Mica Acrylic Đài Loan chứ không nên sài loại nhựa trong của Trung Quốc, bề mặt xấu, không trong, dễ xước, khó gia công, được mỗi cái rẻ.
  5. longbanana

longbanana Thành viên mới

Hi cac bac,
    Tôi đã post bài tương tự bên topic hỏi đáp nhưng bên đấy chứa nhiều câu hỏi tạp nham nên tôi cũng post bên này cho nó đúng chuyên môn.
    So la lần đầu tiên làm mô hình nên lọ mọ vào đây hỏi. Vì việc gấp nên tôi cũng k có thời gian search liệu trong diễn đàn đã có topic trả lời câu hỏi của tôi chưa. Nếu đã rồi xin các bác bỏ qua và send tôi link đến topic đó.
    Tôi sắp làm 1 mô hình địa hình (trước giờ chỉ làm 3D nên k biết làm mô hình tay có những thủ thuật j), tất cả tài liệu xuất phát là 1 bản in (không có Digital data) với những đường đồng mức.
    Tôi định quy trình tiến hành như sau:
    1: vẽ tay các đường đồng mức, bảo đảm tính liên tục của đường đồng mức vì hiện nay nó bị cắt bởi các nét đường, cầu, taluy...
    2: Scan --> trace --> so hoa cac duong dong muc --> in ra giay
    3: Cắt những miếng bìa theo từng đường đồng mức rồi ghép lại thành mô hình địa hình.
    Tuy nhiên tôi k biết làm sao để trace các đường đồng mức cho nhanh và k bị nhầm.
    K biết nên in các đường đồng mức lên bìa thế nào (tách từng đường đồng mức ra rồi in lần lượt lên giấy trắng, đặt lên miếng bìa rồi dùng dao trổ cắt thủ công từng đường đồng mức 1? Sau đó ráp từng miếng bìa với nhau sao cho nhanh + đẹp + đỡ bị nhầm lẫn nhất.
    Có bác nào biết cách làm thông minh hơn là ngồi cắt từng miếng đường đồng mức 1 thì chỉ cho tôi với.
    Cảm ơn rất nhiều,
    Mong nhận được câu trả lời sớm.
  6. aquarius1902

Đuổi theo bác đến mệt , bác qua bên box ĐH KT xem bài của tôi giúp gì được không nhá?!