1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn luận một chút về mô hình!!!!! (Ảnh MH bắt đầu từ trang 6)

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi Sabbath_XO, 07/12/2004.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. vutuanngoc

vutuanngoc Thành viên mới

vớ va vớ vẩn,tranh luận với cả cãi nhau cũng làm cho 1 bài
    Các bác tập trung vào chuyên môn cho em nhờ
  2. hau_k5

hau_k5 Thành viên quen thuộc Đang bị khóa

mình chân thành xin lỗi bạn không cần biết, trong lúc tửu hậu trà dư mình trót nói hơi quá, bạn bỏ qua nhé, tăng bạn bớt thù nhé, dẫu sao đây là topic của mô hình nhỉ, nếu có gì dạy bảo thì cứ gửi thư cho mình riêng nhé
    hau_k5@hotmail.com
    xin mod xoá bớt bài nào không liên quan tới chủ đề nhé...
    gracias.
  3. hau_k5

hau_k5 Thành viên quen thuộc Đang bị khóa

mình chân thành xin lỗi bạn không cần biết, trong lúc tửu hậu trà dư mình trót nói hơi quá, bạn bỏ qua nhé, tăng bạn bớt thù nhé, dẫu sao đây là topic của mô hình nhỉ, nếu có gì dạy bảo thì cứ gửi thư cho mình riêng nhé
    hau_k5@hotmail.com
    xin mod xoá bớt bài nào không liên quan tới chủ đề nhé...
    gracias.
  4. vulongpcnd

vulongpcnd Thành viên mới

Em là sinh viên nam nhất , đang làm đồ án và mô hình trạm xe bus mà khó quá à , bác nào có tư liệu giúp em fast. Thank nhiệt tình!
  5. vulongpcnd

vulongpcnd Thành viên mới

Em là sinh viên nam nhất , đang làm đồ án và mô hình trạm xe bus mà khó quá à , bác nào có tư liệu giúp em fast. Thank nhiệt tình!
  6. win_arc

win_arc Thành viên mới

Mình nhớ ngày xưa mình đi học thể hiện, có một lần có bài tập thi nhau làm mô hình về trạm chờ xe buýt, rất hay và rất nhiều ý tưởng mới. Để a tìm lại xem còn lưu không rồi anh gửi cho em. Nhưng nói chung làm mô hình về trạm xe buýt thì đơn giản lắm. Quan trọng là giải pháp và ý tưởng thôi e ạ!
  7. win_arc

win_arc Thành viên mới

Mình nhớ ngày xưa mình đi học thể hiện, có một lần có bài tập thi nhau làm mô hình về trạm chờ xe buýt, rất hay và rất nhiều ý tưởng mới. Để a tìm lại xem còn lưu không rồi anh gửi cho em. Nhưng nói chung làm mô hình về trạm xe buýt thì đơn giản lắm. Quan trọng là giải pháp và ý tưởng thôi e ạ!
  8. arc_tropical

arc_tropical Thành viên mới

anh win. anh nói đúng. tôi tham gia vào diễn đàn này cũng chỉ muốn học hỏi kinh nghiêm học tập. và tôi thực sự quan tâm tới chủ đề này nên có hơi quá lời. có lẽ anh hơn tuổi tôi và có nhiều kinh nghiệm hơn tôi nhưng đây là diễn đàn chung mọi người đều có quyền bình đẳng. anh thông cảm. và nếu vi` câu nói của tôi mà làm anh tự ái thì cũng không làm giảm nhiệt tình của anh với yêu cầu của tôi.
    chào anh!
  9. arc_tropical

arc_tropical Thành viên mới

anh win. anh nói đúng. tôi tham gia vào diễn đàn này cũng chỉ muốn học hỏi kinh nghiêm học tập. và tôi thực sự quan tâm tới chủ đề này nên có hơi quá lời. có lẽ anh hơn tuổi tôi và có nhiều kinh nghiệm hơn tôi nhưng đây là diễn đàn chung mọi người đều có quyền bình đẳng. anh thông cảm. và nếu vi` câu nói của tôi mà làm anh tự ái thì cũng không làm giảm nhiệt tình của anh với yêu cầu của tôi.
    chào anh!
  10. win_arc

win_arc Thành viên mới

Thôi được nếu bạn có yêu cầu về mô hình. Chúng ta bắt đầu nhé. Việc đầu tiên khi xác định làm mô hình thì chúng ta nên xác định sơ qua cách làm ( phương hướng triển khai) và từ đó sẽ dẫn tới cách chọn vật liệu.....
    Mô hình Kiến trúc chia ra làm hai loại: mô hình Q và mô hình K. Thông thường theo tôi, thì mô hình K làm khó hơn và tốn nhiều công sức hơn. Cách phổ biến nhất hiện nay là làm mô hình bằng bìa, ngoài ra còn nhiều cách khác: làm bằng thạch cao, gỗ, mica khối trong (cái này thì thường VN không có).......
    Đối với sv các bạn, thì việc làm đồ án trong trường thì thường làm bằng bìa và thạch cao (hay làm với các đồ án Q). Nếu có thời gian đủ để thể hiện, thì rất nên làm mô hình, nó có thể là một cuộc thử nghiệm cái công trình của bạn trên bản vẽ với kích thước nhỏ hơn.
    Ở các nước có nền tiên tiến giáo dục, việc làm mô hình không chỉ ở giai đoạn cuối như chúng ta. HỌ đã nghiên cứu mô hình ngay từ giai đoạn đầu hình thành ý tưởng, nhất là các công trình có quy mô trung bình, điển hình đồ án biệt thự. Tôi nhớ khi tôi làm đồ án K2: biệt thự, ông thầy của chúng tôi đã rất khuyến khích chúng tôi làm mô hình ngay từ ban đầu, nó chỉ rất đơn giản thôi, sau đó dùng máy ảnh chụp lại các không gian của cái mô hình đó để nghiên cứu thử góc nhìn. Và kết qủa là nhóm đồ án năm đó của chúng tôi do ông hướng dẫn điểm cao nhất lớp.
    Việc làm mô hình ở giai đoạn cuối cũng cần các bạn có chút tìm tòi, và chịu khó mày mò. Nhiều khi có những thứ các bạn không biết phải làm bằng cái gì, nhưng rồi bất chợt các bạn sẽ nảy ra một ý định, phát hiện ra một thứ vật liệu rất đời thường nào đó để có thể áp dụng vào cho nó. Tôi nghĩ việc làm mô hình ở VN khó khăn hơn ở các nước có điều kiện rất nhiều, vì chúng ta tự phải chuẩn bị về vật liệu, trong khi ở nước bạn họ đều có sẵn và có công nghệ hỗ trợ rất nhiều. Ví dụ: Nếu bạn nào làm mô hình bằng gỗ chẳng hạn, để làm được các bạn sẽ phải chế tạo ra một cái cưa gỗ bằng tay "rất Việt Nam", trong khi ở các nước khác, những dụng cụ đó họ đều có sẵn, và ngay gỗ của họ cũng là gỗ chuyên dụng.
    Tóm lại làm mô hình đòi hỏi các bạn phải có một số kiến thức cơ bản (cái này ở trường Kiến trúc trong môn thể hiện cũng có dạy), tiếp đó là phải tự làm nhiều, chỉ có làm mới vỡ ra nhiều thứ và thêm cho mình nhiều kinh nghiệm rất hay. Và quan trọng cũng cần là bạn nên có một chút hoa tay, sự cẩn thận và khéo léo.
    Hôm nay thế đã, nếu có thể tôi sẽ post tiếp một bài nào đó nói về một số phương pháp cụ thể, nếu các bạn cần. Chúc vui vẻ!
    To Arc_tropical: tôi thấy nếu bạn học Đông Đô, chắc có phải học môn design của thầy Nguyễn Luận. Có một bài tổng hợp cuối môn là design một tổ hợp khối (bắt buộc phải có một số khối cơ bản), tôi đã được xem qua một số bài tập xuất sắc, rất hay cả về ý tưởng lẫn cách thể hiện. Tôi nghĩ đây là một môn học rất hay mà ngay trong trường Kiến trúc chúng tôi cũng không được học. CHúc bạn thành công!
    Được win_arc sửa chữa / chuyển vào 23:19 ngày 12/12/2004