1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn luận một chút về mô hình!!!!! (Ảnh MH bắt đầu từ trang 6)

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi Sabbath_XO, 07/12/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. win_arc

win_arc Thành viên mới

Thôi được nếu bạn có yêu cầu về mô hình. Chúng ta bắt đầu nhé. Việc đầu tiên khi xác định làm mô hình thì chúng ta nên xác định sơ qua cách làm ( phương hướng triển khai) và từ đó sẽ dẫn tới cách chọn vật liệu.....
    Mô hình Kiến trúc chia ra làm hai loại: mô hình Q và mô hình K. Thông thường theo tôi, thì mô hình K làm khó hơn và tốn nhiều công sức hơn. Cách phổ biến nhất hiện nay là làm mô hình bằng bìa, ngoài ra còn nhiều cách khác: làm bằng thạch cao, gỗ, mica khối trong (cái này thì thường VN không có).......
    Đối với sv các bạn, thì việc làm đồ án trong trường thì thường làm bằng bìa và thạch cao (hay làm với các đồ án Q). Nếu có thời gian đủ để thể hiện, thì rất nên làm mô hình, nó có thể là một cuộc thử nghiệm cái công trình của bạn trên bản vẽ với kích thước nhỏ hơn.
    Ở các nước có nền tiên tiến giáo dục, việc làm mô hình không chỉ ở giai đoạn cuối như chúng ta. HỌ đã nghiên cứu mô hình ngay từ giai đoạn đầu hình thành ý tưởng, nhất là các công trình có quy mô trung bình, điển hình đồ án biệt thự. Tôi nhớ khi tôi làm đồ án K2: biệt thự, ông thầy của chúng tôi đã rất khuyến khích chúng tôi làm mô hình ngay từ ban đầu, nó chỉ rất đơn giản thôi, sau đó dùng máy ảnh chụp lại các không gian của cái mô hình đó để nghiên cứu thử góc nhìn. Và kết qủa là nhóm đồ án năm đó của chúng tôi do ông hướng dẫn điểm cao nhất lớp.
    Việc làm mô hình ở giai đoạn cuối cũng cần các bạn có chút tìm tòi, và chịu khó mày mò. Nhiều khi có những thứ các bạn không biết phải làm bằng cái gì, nhưng rồi bất chợt các bạn sẽ nảy ra một ý định, phát hiện ra một thứ vật liệu rất đời thường nào đó để có thể áp dụng vào cho nó. Tôi nghĩ việc làm mô hình ở VN khó khăn hơn ở các nước có điều kiện rất nhiều, vì chúng ta tự phải chuẩn bị về vật liệu, trong khi ở nước bạn họ đều có sẵn và có công nghệ hỗ trợ rất nhiều. Ví dụ: Nếu bạn nào làm mô hình bằng gỗ chẳng hạn, để làm được các bạn sẽ phải chế tạo ra một cái cưa gỗ bằng tay "rất Việt Nam", trong khi ở các nước khác, những dụng cụ đó họ đều có sẵn, và ngay gỗ của họ cũng là gỗ chuyên dụng.
    Tóm lại làm mô hình đòi hỏi các bạn phải có một số kiến thức cơ bản (cái này ở trường Kiến trúc trong môn thể hiện cũng có dạy), tiếp đó là phải tự làm nhiều, chỉ có làm mới vỡ ra nhiều thứ và thêm cho mình nhiều kinh nghiệm rất hay. Và quan trọng cũng cần là bạn nên có một chút hoa tay, sự cẩn thận và khéo léo.
    Hôm nay thế đã, nếu có thể tôi sẽ post tiếp một bài nào đó nói về một số phương pháp cụ thể, nếu các bạn cần. Chúc vui vẻ!
    To Arc_tropical: tôi thấy nếu bạn học Đông Đô, chắc có phải học môn design của thầy Nguyễn Luận. Có một bài tổng hợp cuối môn là design một tổ hợp khối (bắt buộc phải có một số khối cơ bản), tôi đã được xem qua một số bài tập xuất sắc, rất hay cả về ý tưởng lẫn cách thể hiện. Tôi nghĩ đây là một môn học rất hay mà ngay trong trường Kiến trúc chúng tôi cũng không được học. CHúc bạn thành công!
    Được win_arc sửa chữa / chuyển vào 23:19 ngày 12/12/2004
  2. GoBlue

GoBlue Thành viên quen thuộc

chào các bạn,
    Tôi gửi lên một số ảnh về mô hình tôi làm lúc đi học, các bạn thích thì tôi đưa tiếp lên.
    Đồ án Phòng Trọ, chất liệu gỗ, keo, dao mổ và maica
    Được goblue sửa chữa / chuyển vào 11:05 ngày 19/12/2004
  3. GoBlue

GoBlue Thành viên quen thuộc

chào các bạn,
    Tôi gửi lên một số ảnh về mô hình tôi làm lúc đi học, các bạn thích thì tôi đưa tiếp lên.
    Đồ án Phòng Trọ, chất liệu gỗ, keo, dao mổ và maica
    Được goblue sửa chữa / chuyển vào 11:05 ngày 19/12/2004
  4. win_arc

win_arc Thành viên mới

Chu choa đẹp quá anh GoBlue ạ, em chưa bao giờ thử làm con mô hình nào bằng chất liệu gỗ cả, một phần do không tìm được vật liệu ngon, một phần là chưa thử làm với gỗ bao giờ, để khi nào có dịp sẽ thử ạ. ANh còn post tiếp lên đi cho mọi người học hỏi đi ạ........hiiiii
  5. win_arc

win_arc Thành viên mới

Chu choa đẹp quá anh GoBlue ạ, em chưa bao giờ thử làm con mô hình nào bằng chất liệu gỗ cả, một phần do không tìm được vật liệu ngon, một phần là chưa thử làm với gỗ bao giờ, để khi nào có dịp sẽ thử ạ. ANh còn post tiếp lên đi cho mọi người học hỏi đi ạ........hiiiii
  6. Zeichenkohl

Zeichenkohl Thành viên mới

Các bác ở nhà sáng tạo thật đấy, vật liệu làm mô hình toàn tự làm. Chuyến này về VN phải học tập mới được. Chẳng bù cho bên này, cái gì cũng phải mua. Miếng gỗ 5X5 cm mà cũng đã là 10 cent rồi. Rồi lại còn đồ nghề nữa chứ. Hic hic, em chưa ra cái mô hình nào cả mà đã ngót nghét 200 Euro rồi.
    Mà sv Kiến trúc ở bên này phải làm nhiều mô hình lắm. Có đứa bạn học kỳ 1, nó bảo phải cắt tiền Party, tiền du lịch vì làm mô hình. Trung bình một tuần nó làm 2 đến 3 cái mô hình. Mà em nhìn toàn là hình khối, tức là để làm được một cái mô hình làm bài thi cuối kì, nó cứ phải đằng đẵng làm mô hình chuẩn bị trong kì (cái này em không biết tiếng Việt là gì )
    Còn cái xưởng làm mô hình chỗ em đang giúp việc, toàn những nghệ sĩ. Họ làm đẹp và sáng tạo ghê. Em chỉ được chạy lon ton, kiểu pha nước làm giấy , chuẩn bị chỗ làm mô hình và dọn dẹp vệ sinh. Ở bên này, làm mô hình cũng là một nghề, học ba năm.
    Các bác ở nhà, lúc nào vui thi post lên cho em biết nhé, có khi em học tập các bác, mấy ông giáo lại khen là sáng tạo ấy chứ --> tiết kiệm tiền luôn, sinh viên nghèo lại đúng thời buổi Euro cao.
  7. Zeichenkohl

Zeichenkohl Thành viên mới

Các bác ở nhà sáng tạo thật đấy, vật liệu làm mô hình toàn tự làm. Chuyến này về VN phải học tập mới được. Chẳng bù cho bên này, cái gì cũng phải mua. Miếng gỗ 5X5 cm mà cũng đã là 10 cent rồi. Rồi lại còn đồ nghề nữa chứ. Hic hic, em chưa ra cái mô hình nào cả mà đã ngót nghét 200 Euro rồi.
    Mà sv Kiến trúc ở bên này phải làm nhiều mô hình lắm. Có đứa bạn học kỳ 1, nó bảo phải cắt tiền Party, tiền du lịch vì làm mô hình. Trung bình một tuần nó làm 2 đến 3 cái mô hình. Mà em nhìn toàn là hình khối, tức là để làm được một cái mô hình làm bài thi cuối kì, nó cứ phải đằng đẵng làm mô hình chuẩn bị trong kì (cái này em không biết tiếng Việt là gì )
    Còn cái xưởng làm mô hình chỗ em đang giúp việc, toàn những nghệ sĩ. Họ làm đẹp và sáng tạo ghê. Em chỉ được chạy lon ton, kiểu pha nước làm giấy , chuẩn bị chỗ làm mô hình và dọn dẹp vệ sinh. Ở bên này, làm mô hình cũng là một nghề, học ba năm.
    Các bác ở nhà, lúc nào vui thi post lên cho em biết nhé, có khi em học tập các bác, mấy ông giáo lại khen là sáng tạo ấy chứ --> tiết kiệm tiền luôn, sinh viên nghèo lại đúng thời buổi Euro cao.
  8. A_ZIZOU

A_ZIZOU Thành viên tích cực

tui có một ý thế này : ai quen biết hoặc có khả năng , đủ tự tin thì đứng ra mời hoặc tự tổ chức một lớp để dậy cách làm mô hình , vì mô hình thì phải làm thực tế mới vỡ ra được , mà lhọc làm một mình ở nhà thì vừa không hiệu quả lắm , vừa tốn nguyên vật liệu
    tui sẽ đăng kí đầu tiên nếu có lớp :)
  9. A_ZIZOU

A_ZIZOU Thành viên tích cực

tui có một ý thế này : ai quen biết hoặc có khả năng , đủ tự tin thì đứng ra mời hoặc tự tổ chức một lớp để dậy cách làm mô hình , vì mô hình thì phải làm thực tế mới vỡ ra được , mà lhọc làm một mình ở nhà thì vừa không hiệu quả lắm , vừa tốn nguyên vật liệu
    tui sẽ đăng kí đầu tiên nếu có lớp :)
  10. win_arc

win_arc Thành viên mới

Góp vui với anh Goblue, post cái mô hình từ cách đây 3 năm, làm đồ án đầu tay K1: Chòi nghỉ. Tuy kỹ thuật còn non nớt, nhưng trông cũng yêu yêu.......hehe. Cũng là một thời đã qua.........hehhe