1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn luận về phơ, các điều cần biết !

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi casa_and_blackrabbit, 10/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ozzybui

ozzybui Thành viên mới

Bạn nói chung chung quá, chả hiểu bạn định hỏi gì mà trả lời. Thông số là sao ?
    Nếu bạn nghe nhạc = Windows Media Player hay Winamp thì bạn sẽ thấy nó cũng có EQ đấy. Nó là 1 thiết bị giúp bạn tăng hoặc giảm tần số của tín hiệu. Để đơn giản, 1 amp. thường có 2 hoặc 3 dải tần số (3 band) bass, (mid), treb giúp bạn tăng giảm tuỳ theo sở thích. Vì vậy, EQ càng nhiều bands thì bạn càng chỉnh được nhiều dải tần số khác nhau. Các EQ dàng phơ cục thường có ít band (Cục GE7 có 7 band), các loại EQ dạng rack nhiều band hơn, nên căn chỉnh cũng khó hơn, nhưng cũng hiệu quả hơn.
  2. LKane

LKane Thành viên mới

sr anh, em xin nói rõ thêm: tức là em ko rành về 7 cái band ấy. mỗi cái là dùng cho tăng/giảm cái gì ( vd như cái đầu là 100 thì dùng để tăng bass hay tre ...)rồi những cái còn lại thì sao?

như anh ozzybui có ghi :1 amp. thường có 2 hoặc 3 dải tần số (3 band) bass, (mid), treb
    thì nó sẽ ứng với các cần nào?
  3. ozzybui

ozzybui Thành viên mới

cái số 100 đấy là 100Hz. Tuy nhiên, thú thật với bạn mình cũng ko dám chắc là khi điều chỉnh cái cần 100 Hz đấy là thực sự bạn đã làm cái gì nữa. Có thể hiểu là bạn tăng, hoặc giảm âm lượng của tần số ở quãng 100Hz khiến tần số ấy nghe to hơn. giống như ở amp, khi bạn tăng bass thì nghe thấy âm thanh có nhiều bass hơn thôi.
    còn về việc 100Hz nó là cái gì thì mình xin nói theo kinh nghiệm của mình nhé. Cục EQ của mình (dùng để nghe nhạc) có 31 dải tần, từ 20Hz, đến 20kHz, nhưng khi mình chỉnh cái cần 20 Hz và 25 Hz thấy nó chả có tác dụng gì -> hoặc nguồn âm của mình ko có đến tần số ấy, hoặc loa của mình ko phat ra được các tần số ấy. Từ 40-100Hz là "bass dày" (mình nghĩ thế ), từ 100Hz-160hz là bass, sau đó đến trung và cao hơn nữa là treb. Guitar ko cần nhiều dải tần đến thế đâu bạn ạ . Guitar bt ở tầm trung, nên 100Hz có thể cũng là hơi nhiều bass (nếu bạn tăng cái cần này hết cỡ). nếu bạn chơi guitar bass thì mua loại EQ dành cho bass, dải tần của nó sẽ khác.
    Cách chỉnh EQ cũng tuỳ thuộc vào loại nhạc bạn chơi. Người chơi heavy metal thường chỉnh EQ hình chữ V, nhiều bass, treb. ít mid. Nói chung EQ là 1 cục phơ rất đáng mua, nó giúp bạn có được tiếng guitar ở đúng với tông nhạc của bạn. Tuy nhiên, mình cũng muốn trích 1 câu của nhà SX behringer ghi trong manual cho EQ của mình : EQ ko phải là giải pháp cho thiết bị tồi. Nếu bạn chưa có guitar tốt mà đã nghĩ đến phơ pháo thì tốt nhất bạn nên tập trung đầu tư cho 1 con đàn đi đã.
    Trên đây là các hiểu biết của mình về EQ. Hy vọng giúp bạn chọn được EQ cho mình. Các bác khác thấy em nói sai chỗ nào cứ chỉ thẳng vào mặt em mà góp ý, cho em sáng mắt ra với.
  4. TraiTaoXanh

TraiTaoXanh Thành viên quen thuộc

Cần bán 1 V-amp2 mới 100% anh em nào đến rước nó về dùm...giá em nó la 120$,có thể giảm chút ít cho anh em nào máu.phở mới 100%,brand new ship từ us về
  5. nambong

nambong Thành viên mới

Nhân tiện bán đồ, làm thêm 1 bài giới thiệu chi tiết về con này, cảm nhận sau khi dùng của cậu cho anh em tham khảo có phải là hay không > Vừa quảng cáo bán hàng luôn, a e cũng có dịp tìm hiểu biết đâu mới mua. ok man?
  6. Rkingman

Rkingman Thành viên mới

em đang thèm fuzz,mỗi tội tiền nong eo hẹp, chỉ dám mua fuzz cục, anh nào có cuc nào tầm 500-600k thì pm em.nt vào số 0904085689 cho em nhá.Em là Hưng ở Hà Nội
  7. luuanhquyen

luuanhquyen Thành viên mới

Uh em cũng cần tìm con phơ mà eo hẹp quá chừng. Có bro nào có con efx nào rẻ rẻ để lại tớ con. Kiểu như zoom 505 ấy có ai có không nhỉ? trước cũng dùng mà túng tiền lại bán mất thật khốn khổ! Ai có zoom thì kiu em nhá!
  8. casa_and_blackrabbit

casa_and_blackrabbit Thành viên quen thuộc

500-600 mua cục nghe chừng toàn đồ chơi thôi cậu gì ơi. Theo mình nghĩ thì các cậu để dành tiền, mua 1 con tàm tạm luôn, về sau đỡ phải đổi chác đi đi lại lại rất phiền toái. Cố gắng tầm 2 miếng hoặc 2 miếng ruỡi mua 1 con rp300, hoặc gnx1 cũ , hoặc gt3. Hoặc mới tập chơi thì mua zoom707 giá rẻ hơn độ hơn triệu cũng được . Dân amatơ như mấy a e mình, tiếng mấy con đó cũng đủ đáp ứng, vừa nhiều hiệu ứng để anh e xí xớn khám phá, giá cả cũng phải chăng. Không nên mua zoom 505 hoặc 606.
    Phần còn lại để dành thời gian cố gắng tập tành kĩ thuật nữa là ngon. Chứ mua mấy con cà gỉ không gây hứng thú cho việc tập luyện lắm, về sau muốn đổi vừa mất thời gian, tiền bạc, và cũng khó đổi.
    Tiền luôn là vấn đề lớn ^_^ nhất là đối với sinh viên và mấy cậu mới bắt đầu chơi. Nhưng thiết nghĩ đã đam mê, đã dám chơi thì mang máy tính đi cầm, mang điện thoại đi bán, thậm chí vay tiền bạn ( không trả ) cũng không thành vấn đề =)) =))

9. luuanhquyen

luuanhquyen Thành viên mới

Oái sao toàn xúi bậy anh em vậy làm thế không được đâu. Mà mình từng chơi zoom 505 thấy tiếng nó cũng ổn mà đâu quá tệ nhỉ?h
  10. babyrockvn

babyrockvn Thành viên rất tích cực

em đang dùng GnX1 nhưng mà ông anh đi nước ngoài cầm theo cái cap nối vào máy tính mất rồi,chẳng biết khi nào ông í về nữa,có bác nào có cái cap đấy thì để lại cho em nhé,à với lại ai có path của còn này thì up lên em tham khảo với nhé,thanks