1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn mình bị Viêm Lợi 1 năm nay rôi`, có cách nào chữa kô nhỉ mọi người ơi, đã thử ngậm thuốc của phò

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi xukayeunobita, 14/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xukayeunobita

xukayeunobita Thành viên mới

Bạn mình bị Viêm Lợi 1 năm nay rôi`, có cách nào chữa kô nhỉ mọi người ơi, đã thử ngậm thuốc của phòng khám m

Bạn mình bị Viêm Lợi 1 năm nay rôi`, có cách nào chữa kô nhỉ mọi người ơi, đã thử ngậm thuốc của phòng khám mà kô đỡ, hic
  2. Miriki

Miriki Thành viên tích cực

Bạn giống tớ rồi. Tớ cũng hay bị lắm. Cứ vài tháng lại bị 1 lần. Đau nhiều khi ko há mồm ra được ý, nhai thức ăn cũng rất khó khăn. Bạn ra hàng thuốc hỏi mua thuốc viêm lợi là có ngay mà. Tên thuốc mình ko nhớ, chỉ biết nó là vỉ 10 viên màu hồng, phần giấy bao ngoài màu xanh lá cây. 6500/vỉ. Uống công hiệu lắm. Mình chỉ sợ bị nhờn thuốc thôi nhưng may quá vẫn chưa sao cả. Mà bạn bị suốt 1 năm nay rồi mà cũng chịu được á? Khủng khiếp!
  3. ThichMit

ThichMit Thành viên mới

Viêm lợi xuất hiện do ăn uống nhiều chất cay nóng như bia rượu, ớt, gừng...; hoặc có bệnh ở mũi xoang, hằng ngày nuốt mủ xuống dạ dày, do có bệnh lý nhiễm trùng, dùng quá nhiều kháng sinh kéo dài. Viêm lợi cũng hay đi kèm với một số bệnh toàn thân như đái tháo đường...
    Cách phòng bệnh là không lạm dụng chất ăn cay nóng kéo dài. Hằng ngày, sau khi ăn hay uống thứ gì đều cần súc miệng bằng nước sạch. Không nên đánh răng nhiều lần trong ngày vì dễ gây hại men răng, xây xát niêm mạc lợi. Có thể dùng các thuốc súc miệng đã được bán trên thị trường. Khi đã bị bệnh nha chu, phải chữa bằng cách chấm thuốc vào chân răng hằng ngày để bớt sưng lợi, loại trừ mủ ở xung quanh chân răng, kết hợp với thuốc uống.
    Về thuốc Nam bôi tại chỗ, có thể dùng bài: Nước ép lá trầu không hoặc rễ cây chanh, rễ cây lá lốt, ngâm rượu súc miệng hằng ngày. Hoàng liên, hoàng bá, hoàng cầm, đinh hương, đại hồi mỗi vị 20g, tán bột, ngâm cồn 50-60% để chấm răng, ngày chấm 2-3 lần sau khi đã súc miệng sạch.
    Về thuốc uống trong, dùng thạch cao 12g, tri mẫu 10g, hoàng bá 10g, cam thảo 6g, hoắc hương 12g, sắc uống.
    tớ thì thấy mẹ tớ hay ngâm thạch cao và hoàng bá, rồi ngậm khoảng 10''. Hiệu nghiệm cực luôn, chữa được cho nhiều người rồi
  4. nat.anthro

nat.anthro Thành viên quen thuộc

Theo kinh nghiệm của mình (đã từng bị): Bệnh này dùng thuốc Tây y vẫn có hiệu quả nhưng không được bền và lâu dài.
    Anh mình là bác sỹ mà cũng thua đấy. Mình dùng đủ các cách kể cả lấy cao răng, xông họng ...(hi hi..anh làm miễn phí cho mà) nhưng chỉ có hiệu quả trong 1 thời gian rùi sau lại bị lại. Nhất là lúc nào người cảm thấy mệt mỏi là tái phát bệnh.
    Nếu các bạn thực sự muốn giải quyết tận gốc, mình mách cho nhà thuốc đông y có tiếng ở THÁI NGUYÊN. Ông bà lang này sẽ giải quyết triệt để vấn đề này luôn.
    Hiệu: Thuốc gia truyền CỤ LANG KÍNH
    Địa chỉ: 94 đường Hoàng Văn Thụ - Thành phố Thái Nguyên
    Điện thoại: 0280.858408
    (GIÁ ĐIỀU TRỊ KHÔNG RẺ NHƯNG VẤN ĐỀ LÀ CÓ HIỆU QUẢ ĐÓ)
    Về việc điều trị:
    1. Yêu cầu bắt buộc phải kiểm tra mạch để xác định gốc của bệnh
    2. Về thuốc: Sắc uống hoặc viên hoàn uống
    3. Thời gian điều trị: 3 thang =1 tuần là có sự thay đổi trông thấy
  5. koibito_candy

koibito_candy Thành viên mới

mình nghĩ trước hết bạn nên đi lấy cao răng cho sạch, sau đó bác sĩ sẽ cho thuốc. VÀ thường xuyên súc miệng bằng Listerin nhá
  6. batmanz

batmanz Thành viên mới

1 năm ăn nhằm gì, mình bị 10 năm rồi
    Thỉnh thoảng cứ 1 đến 2 tháng bị 1 lần, mỗi lần phải 2 tuần ( nhưng cũng có lần rất lâu ko bị), uống các kiểu thuốc ko khỏi.
    Listerin nhiều hóa chất lắm, chưa bao giờ dám thử 1 ngụm nguyên chất, toàn phải pha với nc loãng. mà nghe nói dùng nước này ko tốt, vì làm thay đổi môi trường sống của vi sinh vật trong miệng ( nghe đồn )
  7. xukayeunobita

ai có kinh nghiêm thì chia sẻ với mình tiếp nào, cảm ơn nhiều lắm
  8. batmanz

batmanz Thành viên mới

Bạn thử pha chút mật ong loãng thôi, ngậm ~ 1'' rồi xúc sạch miệng xem sao.
    Cái này là bố mình pha, mình cũng chẳng biết có những gì, chỉ biết là có mật ong, đây là loại tớ ngậm thấy có tác dụng đầu tiên trong 1 lố đã thử: C sủi, bột sắn, rau má, đỗ đen ko đường, nước chanh, thuốc tây................ ( không có tác dụng )
    Tối qua vừa ngậm, sáng ra ko còn cảm giác đau lợi, tất nhiên là ko thể khỏi ngay
    Nhớ hồi bé mình bị 3 cái mụn cơm trên mặt trông như hề, bố cũng pha bột vỏ cây gì ấy, nhấm với nước bọt bôi trước khi đi ngủ --> vậy mà hết thật
  9. xukayeunobita

rất cần những kinh nghiệm nữa của các bạn, cảm ơn nhiu``
  10. Guest01

Guest01 Thành viên mới Đang bị khóa

Vừa ăn đống vải cũng bị viêm lợi mới đau chứ