1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn muốn lập gia đình khi nào???Quan niệm của bạn về hôn nhân là gì???

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi babicinamon, 10/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

Có vẻ như một lần nữa khẳng định rằng mình đoán tương đối chính xác tuổi Angie!
  2. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Hỏi: When will you have baby?
    Đáp: So so long (hắn đáp câu này có đúng văn phạm ko vậy bà con??? Nghe thì hiểu mà ko biết là có đúng văn phạm ko nữa??? Mà nếu đúng thì phải nói thế nào nhỉ?)
    Hỏi típ: Why?
    Đáp: Because I haven''t got a wife yet
    Hỏi típ: If you HAD a wife, when would you want to have baby?
    Đáp: As soon as my wife agree.
    Thằng bạn này bằng tuổi Miao đấy bà con ạ!
    Hóa ra là hắn muốn có baby "as soon as possible" theo đúng nghĩa đen, nghĩa dịch sát sạt của cụm từ này gùi.
    Thì ra là thế, cũng thích có baby rùi cơ đấy!
  3. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Lol...well, let''s see then!
  4. Angst

Angst Thành viên rất tích cực

Bài cuối là từ Noel năm ngoái. Hè hè, giờ lôi lại topic này vì mình đột nhiên ''lớn'' hẳn ra.
    Bạn muốn lập gia đình khi nào?
    Quan niệm của bạn về hôn nhân là gì?

Mấy hôm nay, mình phải liên tục trét kem dưỡng da chống nắng để lao ra ngoài đường đối mặt với nắng, gió, bụi, công việc không làm mình bớt ngẫm nghĩ về cái gọi là hôn nhân.
    Sáng nay, trong lúc người trét đầy kem chống nắng cật lực cuốc bộ trong Tao Đàn, mình sực nghĩ ra một điều. Điều cũ xì với mọi người, nhưng lại mới với độ tuổi ngông cuồng của mình.
    Khi lập gia đình, ta nên chọn một người yêu thương mình, dành tình cảm cho mình nhiều hơn là mình dành tình cảm cho người đó. (Ở đây bỏ qua vấn đề kiếm sao cho được một người như vậy và cách thức kiểm tra để biết mức độ tình cảm của một người dành cho mình.)
    Một người có yêu thương mình thì mới:
    - yêu thương và quý trọng gia đình mình (ở đây muốn nói đến cha mẹ)
    - yêu thương con cái (do mình sinh ra, ''mình'' ở đây là nữ)

Cuộc sống thì rất khó khăn, khổ sở, mà lại gặp phải người không biết tôn trọng cha mẹ mình, rồi đến con mình cũng không thương, thì đúng là rất khổ.
    Mà, để đạt 2 điều kiện trên, chỉ một người thực tâm yêu mình thật nhiều mới có thể phát sinh tình cảm với 2 loại đối tượng trên.
    Cuộc sống hôn nhân chỉ là một phần của cuộc sống bao gồm cả những mối quan hệ với những người khác. Một người bạn đời lý tưởng sẽ là người giúp mình củng cố và phát triển các mối quan hệ khác.
    Ngày xưa, mình từng có quan niệm rằng, mình thương ai là đủ. Nếu vấp phải sự ngăn cấm của gia đình, mình cũng tự tin vào quyết định của mình. Nhưng giờ, già rồi, experienced rồi, nghĩ lại, một người biết làm vui lòng những người hiện đang tồn tại trong cuộc sống của mình thì ắt hẳn là hơn nhiều so với một người đặt mình vào tình thế phải đạp lên những mối quan hệ sẵn có để người đó có mặt trong cuộc sống của mình.
    Một hoặc hai năm nữa. Sẽ không bao giờ là đủ ổn định để bắt đầu một điều rất quan trọng như hôn nhân. Vậy thì hãy bớt đi tính cầu toàn và cố gắng hết sức thôi.
    Là sự hỗ trợ lẫn nhau giữa hai người để gia đình mới sẽ đem lại sự an tâm cho hai gia đình cũ.
    Là sự bổ trợ lẫn nhau của hai người có những điểm tốt khác nhau. (Con người đặc biệt thích những gì tốt đẹp mà mình không có. Bởi vậy thấy người nào có những đức tính tốt mà mình không có được, thì mình sẽ có cảm tình rất nhiều với người ấy.)
    Là sự chấp nhận rằng trong cuộc sống, không bao giờ sự chuẩn bị là đủ, nhưng vẫn phải có một thời điểm ta buộc lòng phải quyết định bắt đầu.
    Vậy là, khà khà, Angie khởi động chiến dịch đi tìm chồng.
    Mời quý vị đón đọc Ký sự nhiều kỳ Đi tìm chồng của Angie liên tục cập nhật từ bây giờ đến hết 2009 tại box LHP.
  5. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Hì hì, Kimikamo không nghĩ được đến mức ưu tiên cho người thích mình hơn là người mình thích. Nhưng mà rất tán đồng với Angie về quan điểm chọn bạn đời mà mình nghĩ là có thể chia sẻ cuộc sống với mình, hỗ trợ mình trên đường đời.
    Quan sát những người xung quanh mình, Kimikamo rút ra kết luận: Một người có thể phạm rất nhiều sai lầm, nhưng chỉ cần anh ta (cô ta) chọn đúng người bạn đời, anh ta (cô ta) sẽ có một cuộc sống sung sướng.
    Và dĩ nhiên, ngược lại. Những chuyện khác làm hay bao nhiêu mà lấy nhầm người không hợp với mình thì cũng thê thảm.
    Nhưng dẫu sao, khi còn đi học thì không nên nghĩ nhiều về chuyện "đúng" hay "sai". Hãy để cho con tim lựa chọn. Nếu trái tim không chọn được, thì sau này khi đã "lớn", lý trí sẽ đảm nhận nhiệm vụ này .

6. Angst

Kimikamo đọc bài không kỹ:
    Một người có yêu thương mình thì mới:
    - yêu thương và quý trọng gia đình mình (ở đây muốn nói đến cha mẹ)
    - yêu thương con cái (do mình sinh ra, ''mình'' ở đây là nữ)

Một người mình yêu thương thì cũng tốt, tức là mình sure rằng mình yêu người ấy, chứ không yêu người khác, nhưng mình không thể chắc chắn rằng người ấy sẽ biết yêu quý và tôn trọng gia đình mình, cũng như thương yêu con cái sau này.
    Thường thường bài của Angie luôn có lý giải đi kèm cho một quan điểm mà, có phải là một quan điểm khơi khơi thôi đâu? Kimikamo nên đọc kỹ chứ!
  7. MagicEraser

MagicEraser Thành viên mới

Đúng. Đây là chân lý mà! Có vẻ "mưa dầm thấm lâu", rồi cũng có lúc nghiệm ra được.
    Vậy với người đã hết đi học rồi thì sao? Có tính là "đã lớn" được chưa nhỉ?
    Tuyệt vời nhất là lấy được một người mà cả con tim và lý trí đều lựa chọn, bằng không, thì chỉ nên chọn một người mà lý trí lựa chọn và con tim không phản đối mà thôi. Còn chọn theo chiều ngược lại, con tim lựa chọn mà lý trí phản đối, thì chẳng khác nào chuốc họa vào thân.
    Có những người lý trí được đặt lên hàng đầu, con tim chỉ được chọn lại những người mà lý trí đã duyệt. Vậy cũng tốt chứ nhỉ!
    Nhưng, hôn nhân là việc của 2 người, 1 người có quyền "chọn" được hay không mà nói lắm thế?
    À, bữa nay tự dưng trôi dạt vào đây, đọc topic này, nổi hứng post vài chữ.
    Khách vãn lai thôi! Đừng bận tâm! Có thể tôi cũng chả còn quay lại để đọc bài trả lời nữa. Chỉ là một chút ý kiến.
  8. Angst

Tuỳ.
    Người đi làm trả tiền học phí cho người đi học.
  9. Angst

http://www10.ttvnol.com/HanhphucGiadinh/1033835/trang-2.ttvn
    hay [topic]1033835[/topic]
  10. Angst

Hờ, quan niệm hôn nhân là gì à? Chưa kết hôn thì cứ thấy dễ lém, vào tròng rồi mới thấy oải. Trc khi kết hôn thì cứ nghĩ đến tình yêu với chả tình báo, chân thực với chả chân giả, sau rồi thì có tỉ thứ để lo, chả còn hơi sức đâu mà lo thực với chả giả.
    Đời này đâu chỉ sến sịa với tình yêu và kem và nơ hồng và đàn guitar và hoàng hôn và bla bla đâu.
    Mời đọc cho thấy hoảng này: [topic]850732[/topic]
    Trường hợp thứ 2 bắt đầu từ trang 6 và tiếp tục bằng topic sau: [topic]1036020[/topic]

Dù là ng lăn xả ở TVTY, mình chỉ biết đọc ở HPGĐ mấy ca này, ngậm ngùi và ngậm họng vì thấy thái độ nhìn nhận sự việc của mem bên HPGĐ rất khác với bên TVTY. Thế đó, ở bầu thì tròn, ở ống thì dài...