1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn muốn sinh con TRAI hay con GÁI???!!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi chieu_quan, 12/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chieu_quan

chieu_quan Thành viên mới

RUỘNG SÂU TRÂU NÁI KHÔNG BẰNG CON GÁI ĐẦU LÒNG
    Câu này là có căn nguyên lý do hẳn hoi đấy.
  2. hth2

hth2 Thành viên mới

tớ thì con trai hay con gái đầu lòng với tớ đều không quan trọng lắm. T
    Tuy nhiên, tớ quan niệm khi sinh con ra thì tớ muốn lấy lợi ích của con lên trên sở thích của bamẹ, cho nên tớ mong sinh con trai đầu và con gái sau. Bởi vì theo quan điểm phát triển về tính cách, thì con trai đầu và con gái sau sẽ giúp cậu con trai phát triển tích cách mạnh mẽ của đàn ông va bảo vệ em gái; còn cô em gái sẽ phát triển nữ tính hơn. Và tớ cũng quan sát nhà nào có con gái đầu và con trai sau thì thấy cô chị rất mạnh mẽ và nam tính (lo lắng cho cậu em trai nhiều), trong khi đó cậu em thường thì được cưng chìu, ít mạnh mẽ so với cô chị. Tất nhiên, giáo dục của bamẹ,...cũng là một phần quan trọng nữa.
  3. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

ối giời ơi lại khổ con gái đầu lòng.
    Sinh con trai đầu lòng để có người xốc vác. Chứ làm con gái lớn khổ lắm.
    Con gái út tha hồ được chiều.
  4. chieu_quan

Theo lý luận của xét tương quan tuổi Lạc việt, khi sinh con gái đầu, bất luận khắc kỵ, đều không kỵ mẹ ngay. Còn nếu kỵ cha thì phát lên liền. Mà tương quan ưu tiên nhất là con phải hợp mẹ để dưỡng cha + con gái thì khắc mẹ thì không khắc nhiều (cùng âm - điện cùng dấu đẩy nhau) trong khi nếu là con trai mà khắc mẹ thì khắc nhiều và khắc ngay (âm - dương điện trái dấu hút nhau). Tương quan con - cha là phụ trợ cho tương quan mẹ - con.
    Trong vòng 8 năm đầu đời của bé gái đầu lòng, bố mẹ có thể chọn thêm tuổi con để sinh thêm, khi đó sự khắc kỵ do bé gái đầu lòng sinh ra có cơ hội được điều chỉnh.
    Nhiều khi xem xét chung chung cảm tính thì thấy như bạn nói, nhưng xét kỹ nội tình cả cuộc đời và tương quan cả gia đình trong suốt quá trình các cá nhân phát triển sẽ thấy nhiều vấn đề hơn. Có thể chiêm nghiệm từ nhiều gia đình xung quanh để kiểm chứng.
  5. be_heo

be_heo Thành viên mới

Ối xời, đúng là ông anh nhớn với mẹ em cứ khắc nhau chan chát ý. Làm em gái út cũng sướng lắm, bố mẹ chều đã đành lại được các anh chiều! . Nhưng bố mẹ nuôi 2 ông anh đến mệt, mẹ vẫn hú hồn may mà tòi ra em là... con gái!
  6. dainguyet01

Tớ không đồng ý với việc tuổi tác làm cho quan hệ bố mẹ - con cái bất hòa hay không. Việc phát triển tính cách của con cái, hay con người nói chung là do môi trường sống và giáo dục tạo nên. Việc không hòa hợp giữa 2 thế hệ vẫn thường xảy ra bởi quy luật tự nhiên tác động tới quan hệ tương tác giữa các cá thể trong xã hội. Không phải vì sinh năm này hay năm khác là hợp hay khắc với bố mẹ.
    Một quy luật rất thực tế, tớ nhận thấy rõ rệt trong các gia đình VN, đó là thời gian đầu khi bố mẹ mới kết hôn thì tình hình gia đình về tài chính cũng như tinh thần chưa được thực sự ổn định, vì vậy, những đứa con đầu lòng, 1 nhóm được hưởng sự ưu ái, 1 nhóm thì phải chung sự vất vả với bố mẹ trong thời kỳ đầu của hôn nhân nhưng nói chung là không ổn định. Vì vậy, vô hình chung, đứa con đầu lòng thường "vất vả" hơn. Còn với đứa con thứ 2, đó là khi việc nuôi dạy con đã là việc có kinh nghiệm, nên khả năng nuôi dạy tốt hơn, điều kiện cho đứa con thứ 2 cũng tốt hơn (Tớ loại trừ những gia đình không thèm có ý thức nuôi dạy con cái tốt, chỉ theo kiểu trời sinh voi trời sinh cỏ).
    Ngày xưa, các cụ đều mong có con gái đầu lòng để có người đỡ đần .. Nên mới :"Ruộng sâu trâu nái không bằng con gái đầu lòng" Thế chẳng phải sinh con gái đầu lòng để nó khổ sớm ah.
    Căn cứ từ quy luật trên, và dựa trên việc con trai mạnh mẽ hơn con gái, tớ muốn dành sự chuẩn bị tốt nhất cho con gái của tớ bằng cách sẽ sinh nó trong điều kiện tốt nhất: về sự ổn định trong gia đình, bằng việc nuôi dạy đã được trải ngiệm... Lúc đó tớ có thể hoàn toàn an tâm mà tập trung trưng diện ... cho con gái tớ. Tất cả đó là lý do tớ muốn có 2 con: trai đầu gái sau.
    Tớ hy vọng Chieuquan không còn nghĩ tớ cảm tính chung chung nhé.
  7. dainguyet01

Vậy nàng thích con trai đầu hay con gái đầu nhỉ?
    Thích vợ chồng nàng sướng hay con gái nàng sướng nhỉ?
  8. moonstar84

moonstar84 Thành viên mới

Mình thì chỉ lại có thiển ý thế này:
    Theo như mình được biết thì ông bà mình thường hay cho là....con gái thì biết quan tâm, đỡ đần phụ việc trong gia đình. Mình chưa kể đến những công việc nặng nhọc như làm ruộng đồng áng này nọ....mà ý chỉ nói đến những việc quán xuyến trong gia đình mà thôi như rửa chén, nấu cơm.
    Mình ko biết bạn thế nào nhưng mình toàn thấy những người anh cả toàn là đi chơi, có người còn ko cho em đi chơi chung với mình; cũng có người anh rất chiều em...nhưng mà nói đứa con trai 13-14 tuổi rửa chén phụ gia đình xem ra là hơi khó. Trong khi đó, thường những cô con gái lớn thường chính chắn hơn con trai lớn nếu xét về đồng tuổi, đồng môi trường sống. Mình thấy tự bản chất người con gái là đã biết lo phụ ba mẹ.Nhiều khi đi chơi cũng dẫn em theo cùng.
    Mình ko có ý phản biện nhận xét của bạn. Ý của mình là theo mình chị gái cả thường biết quán xuyến gia đình hơn anh trai cả.. Chắc thế mới có bài hát "Chị tôi" của nhạc sị Trần Tiến chứ hay hình như chưa có bài nào là Anh tôi nhỉ . Còn việc mong muốn con nào trước thì đó là tuỳ quan điểm mỗi người. Nhưng hầu hết thì ai cũng muốn có đủ cả nếp, cả tẻ trong nhà.
    PS: Cơ mà dạo này em nghe nói tình hình nam thường nữ thiếu bắt đầu xuất hiện à?....hmmmm
    Được moonstar84 sửa chữa / chuyển vào 12:54 ngày 12/01/2008
  9. Twiggy

Twiggy Thành viên mới

cám ơn Chiêu Quân đã trích đăng một bài rất hay. mình đã kiểm chứng lại thực tế thì thấy lý thuyết này khá chính xác.
    nhưng có một vài bất hợp lý, mong bạn giải thích thêm để trong trường hợp áp dụng, khỏi bị sai sót.
    cám ơn nhiều

Được twiggy sửa chữa / chuyển vào 13:17 ngày 12/01/2008
  10. chieu_quan

Thực ra nếu bạn chưa thống kê được số người có điều kiện và ít điều kiện về kinh tế và những đứa con thế nào thì khó nói lắm.
    Còn câu: "Ngày xưa, các cụ đều mong có con gái đầu lòng để có người đỡ đần .. Nên mới :"Ruộng sâu trâu nái không bằng con gái đầu lòng" Thế chẳng phải sinh con gái đầu lòng để nó khổ sớm ah." thì tớ nghĩ chưa đúng lắm.
    Ngày xưa con gái mười mấy tuổi là tính chuyện gả chồng ròai, không có giúp bố mẹ được gì đâu, chỉ đi giúp nhà chồng thôi. Cho nên người xưa mong con đầu cháu sớm là con trai kia.
    Chuyện trai hay gái đầu lòng thì tùy các bạn thôi.