1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn nào có da bị mụn thì vào đây he,

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi shuijuan, 23/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. francy

francy Thành viên mới

Đó ko phải SRM bạn à, mà là soap rửa mặt . Ở bên này thì trong Wal-Mart có, trong cái quầy bán sửa rửa mặt nhé, đừng vô quầy body wash làm gì . Chả biết thế nào mà có hôm hết sạch, lại phải đi canh me mấy ngày liền mới tóm đc . Gía của nó vào khoảng $3.70, tính thuế vào có lẽ là $4, chả phải rẻ rúng gì đâu . Em mua mấy loại soap thường thì $5 có mà cả nửa tá . Nó có 2 loại bác nhé .Một cái là cho da khô, nhạy cảm và nó ko cho chất tạo mùi (fragrance-free) .Còn 1 loại cho da nhờn và bị mụn nhưng mà có mùi .Em thì da cực nhạy cảm nên chỉ dùng loại cho da khô thôi, mí lại thời tiết bên này cũng bắt đầu lạnh rồi .Đáng lý còn có loại cho da thường nữa mà bây giờ em chả thấy đâu ...
    Tuy nhiên cái này coi vậy mà xài hao lắm vì dễ bở .Nếu bác ở Mỹ thì thử dùng soap làm từ sữa dê xem sao .Lúc trc em dùng body wash của Canus mê quá nên đi search các sp từ sữa dê và mua luôn dưỡng da và soap .Thành phần của soap thì khỏi chê,còn lành hơn Aveeno nữa (chỉ là phải order online và chịu thêm tiền shipping) : Goat milk, olive oil, palm oil, coconut oil, palm kernel oil, soybean oil, sodium hydroxide (trong Sweet Pea soap). Càng ít thành phần và hoá chất bao nhiu thì càng lành . Em mua ở trang web này https://www.jennessfarm.com/IndexEcho.cfm?CustID=23292&page=IndexEcho.cfm . Các bác tham khảo nhé
  2. Delatdecatsini

Delatdecatsini Thành viên mới

Có ai thử phương pháp trị mụn trên trang web này chưa :http://www.acne.org/
    Đọc qua thì thấy nếu ai ở tình trang mụn nặng quá thì uống Accutane thì sẽ hết,nhưng nếu dừng uống Accutane thì mụn lại trở về tình trạng nhẹ và trung bình.
    ,còn nếu trung bình và nhẹ thì dùng theo phương pháp của tác giả là :
    1/ Rửa mặt nhẹ nhàng bằng chất rủa nhẹ như cetaphile.
    2/ Bôi thuốc có chứa thành phần 2,5% Benzoyl Peroxide, liều lượng bôi nhiều hơn bình thường( bôi cả mặt như bôi kem, chứ không chỉ chấm vào mụn thôi đâu nhé).(ngày xưa ở VN có Oxy 2,5. bây h hầu như không có ,chỉ có mỗi oxy, paloxy 5 or 10 chứa đến 5-10 % Benzoyl Peroxide). như vậy 1 tháng phải dùng tới 4-6 tuýp kích cỡ như oxy 5
    3/ Do bôi nhiều hơn bình thường nên da sẽ rất khô, có hiện tượng bong da,..nên lại phải bôi 1 số chất giữ ẩm cho da(Moisturizer), như Cetaphil Moisturizing Lotion, hay Lac-hydrin Five Moisturizing Lotion.
    Làm 3 bước trên 2 lần sáng tối., khoảng 1 tháng tình trạng mụn sẽ hết.
    Cũng có nhiều người report kết quả khả quan trên trang web nhưng không biết thực hư thế nào...
    Trên trang web cũng co report của nhiều người về hiệu quả diệt vi khuẩn PA gây mụn của Benzoyl Peroxide hơn hẳn Salicylic Acid( hình như có trong bộ sp trị mụn của Acnes). Hơn nữa cũng theo nhiều nghiên cứu thì Benzoyl Peroxide 2,5 % lại có tác dụng điều trị hơn 5, hay 10 %.
    Em cũng tìm hiểu trong forum của trang web thấy nhiều người cũng trị theo phương pháp này (có cả post ảnh trong quá trình trị mụn ) kết quả cũng khả quan nên định thử phương pháp này xem sao. Tuy vậy ko tìm được hiệu thuốc nào bán Benzoyl Peroxide 2,5 % ,và các lọ giữ ẩm như trên trang web.
    Các bro,sis có ý kiến gì ko ?
  3. tronxoe

tronxoe Thành viên mới

bạn j ơi,thuốc mát gan bạn nói có tên là gì thế?Dạng nước hay viên?
    Có ai uống thử nước ngải cứu xay chưa, có tác dụng điều hoà....... tốt nhất đó. Nó cũng tốt cho da dẻ lắmlắm, mà cũng đỡ mụn nữa. Tớ thỉnh thoảng có uống nước đó nhưng lúc đó mình chả mụn miếc gì nên ko biết, bây h chả hiểu sao mọc lung tung. chán. ĐỂ tớ thử trước xem sao hén.
    Mà mùa đông rùi, hanh lắm làm sao dùng đc SRM bây h mọi ng?????????????
  4. thuyfly

thuyfly Thành viên mới Đang bị khóa

http://www.xinhxinh.com.vn/cms/3C604/ <- Thư viện làm đẹp
    Có một chuyên mục dành cho da nhờn và mụn nè
  5. Lovelane

Lovelane Thành viên mới

Dùng cách này da khô kinh khủng cứ nứt nẻ cả ra trông phát ghê mà cũng chẳng ăn thua gì đâu, nghĩa là cái cũ thì có khô đi nhưng cái mới lại mọc lên. Nói chung mình dùng thử rồi và không thấy kết quả gì đáng kể sau 2 tháng, chắc tùy từng người thôi,
    Các bạn có thể tìm mua Acne Getaway 101 của Trung Quốc giá hơi đắt nhưng mà hiệu quả khá tốt chỉ sau 1 tuần. Mình dùng khoảng 10 ngày kết hợp uống thuốc bắc mà thấy da đã có tín hiệu khôi phục rất rõ rệt khác hẳn với tất cả các loại thuốc trước đây mình dùng chỉ làm hại da chả được cái gì (kể cả Nixoderm mả các bạn đang lùng sục tìm mua khắp nơi) . Mình mua thuốc này ở nước ngoài nên mình không biết ờ VN có có không, mình sợ là không có nhưng ai ở Anh, Mỹ thì tìm mua rất dễ ở các cửa hàng Chinese Medicine vì loại thuốc này khá nổi tiếng ở TQ.
  6. Feb

Feb Thành viên mới

Hình như mình đã từng ti toe về mụn một lần rồi thì phải . Nhưng mờ thấy mọi người bàn xôm tụ quá F lại muốn xin có ý kiến
    Mặc dù da F không bị nổi mụn nhiều, nhưng một số bạn bè và người nhà F lại bị mụn rất nhiều, từng phải vái tứ phương như mọi người, nên F cũng có kha khá kinh nghiệm trong chuyện này (hehe vì ai đi đâu cũng le te đi theo ).
    Ăn: tuyệt đối cấm đồ cay, đồ mặn, đồ béo. Hehe, tốt nhất là ăn kiểu VN rau nhiều thịt ít, ngày nào cũng húp canh chứ mấy thứ ham, pizza, mì gói, bánh mì thì nóng lắm. Chịu khó nhóp nhép mấy thứ lành như cà rốt, khoai lang, chuối, táo, nho thay vì bánh biscuit, sô cô la, đồ khô.
    Uống: sáng 300ml, tối trước khi ngủ 300ml, mỗi bữa ăn 1 ly 300ml, ban ngày đi đâu đem theo chai nước, lâu lâu uống 1 hớp, cả ngày được 500ml nữa là ổn. Thêm canh, rau, trái cây, sữa, nước cam, nước chanh lặt vặt thì đủ chuẩn 2 lít xiềng . Cái này là kinh nghiệm bản thân, không như vậy thì chỉ trừ khi có nước cam, nước chanh, nước trà còn không đời nào F nạp được 500ml nước một ngày
    Muốn ăn uống tẹt ga thì phải uống thuốc. Thuốc bắc một lần cắt 30 ngày, mỗi ngày 3 chén , thuốc nam gia truyền, mỗi ngày 1 gói uống quanh năm chừng nào chán thì thôi. Không muốn uống thuốc bắc thuốc nam thì cứ vitamin tọng vô.
    Ăn có thể bổ sung bằng thuốc được, chứ nước thì không được thiếu. Siêng năng thì chịu khó động tay động chân làm nước chanh, nước cam, trà chanh, trà gừng, sương sa hột é, mủ gòn, hột lựu... cho dễ uống, còn lười thì cứ nước trắng mà xơi (hehe lười uống nước chứ ai làm sẵn mấy thứ đó là F sẵn sàng uống hết à ). Nhưng nhắc nhở là uống ngọt nhiều quá cũng hổng tốt cho da.
    Rửa mặt: Da nào cũng phải rửa cho sạch, kể cả da đang mụn cũng phải rửa. Da nhờn có thể dùng mấy loại xà bông rửa mặt chống nhờn bán ở nhà thuốc, có thể kiểm soát dầu. Không được chà sát mạnh khi rửa và lau mặt (hehe tại vì đã từng có vài người quen vì tức khí mấy cái mụn và muốn rửa cho mau nên chà sát cho mạnh rồi).
    Nặn mụn: phải sạch sẽ. Trước khi nặn mụn phải làm sạch da (không phải chỉ lấy miếng bông gòn thoa qua tí oxy già là đủ đâu). Tuyệt đối không được dùng tay nặn mụn, dụng cụ phải làm sạch trước và sau khi xài. Sau khi nặn mụn xong phải xức thuốc và tránh đi ra đường liền (đi nặn mụn ở salon tốt nhất là đeo khẩu trang rồi đi taxi về cho chắc ). Ngoài ra phải hạn chế việc dùng kim và dao mổ chọc vào mụn, vì sau này nếu lành mụn cũng để lại sẹo rỗ lấm tấm (F có người quen bị rồi )
    Thêm, khi bị mụn thì bôi thuốc cho nó đừng sưng tấy, chừng nào có miệng hãy nặn. Thường thoa thuốc chừng 2 ngày là mụn xẹp, trong thời gian chưa nặn thì không được sờ mó, không là nó chai cứng ngắc và thâm xì là chết luôn, 6 tháng còn chưa phai . Nếu chưa nặn hoặc nặn không ra hết cồi mà mụn đã bị chai thì phải đợi đến khi nào nặn ra hết mới thôi, không là nó cứ vài bữa sưng vài bữa xẹp ghê lắm.
    Xức thuốc gì thì tùy người, F hay dùng panoxy 10 chấm cho nó xẹp xuống, nặn mụn xong chấm thêm povidil (iode) để vết nặn xẹp, không bị tấy. Sau khi xẹp hẳn rồi mới bắt đầu thoa mấy thứ chống thâm.
    Chế độ ăn uống tốt, đủ chất, làm sạch da, nặn mụn đúng cách là được 50% rồi, 30% nữa là phải ngủ nhiều, không dùng máy tính thường xuyên, tóc tai gọn gàng không để cạ vô mặt, thay khẩu trang, bao gối, giặt mền thường xuyên (mấy cái nhỏ nhỏ đó có thể gây mụn mà mình không biết). Còn 20% ngoại lai: làm mặt nạ, dưỡng ẩm. Ở nhà F hay dùng dưa leo đắp mặt, có khi thì xịt nước chè tươi pha loãng, cũng ổn lắm, nếu không bị mụn, không ra nắng nhiều, không stress thì chả cần chăm sóc thêm.
    Hehe, áp dụng đủ mấy cái trên là được rồi, nhưng thường thì F lười nên cũng bữa đực bữa cái, da xấu lại cuống cuồng lo chăm sóc, khá lên một tí lại chủ quan .
    Mấy hôm nay thi, thức khuya thế nào cái mặt cũng xấu xí tưng bừng cho coi .
    Được feb sửa chữa / chuyển vào 03:26 ngày 02/11/2006
  7. bebe321

bebe321 Thành viên mới

Chắc là thuốc viên, tên là BAAR đấy, tớ cũng có dùng qua.Có điều tớ khuyên ấy nếu có uống thì uống 3 lần 1 ngày ,1 lần 2 viên thôi nhé .Nếu sốt ruột mà uống nhiều quá cũng ko tốt đâu, vì nó giúp thông tiểu nên hehe, hơi kẹt . Nên kết hợp trong ngoài luôn và cho chắc ăn thì nên đi bác sĩ vì phải biết mình bị mụn vì nguyên nhân gì thì mới uống đúng thuốc và đạt đc hiệu quả cao. Chúc may mắn
    Được bebe321 sửa chữa / chuyển vào 10:27 ngày 03/11/2006
  8. phammai2320

phammai2320 Thành viên mới

thuốc BAR tớ uống rồi..chẳng có tác dụng gì cả..tớ ko bit mọi người thế nào chứ với tớ thì chẳng ăn nhằm gì
  9. bebe321

bebe321 Thành viên mới

Thuốc này chỉ chữa mụn do nóng gan thôi bạn ạ .Đó là tại sao mình bảo pải đi bác sĩ, vì mụn do nhiều nguyên nhân : hoc môn, nóng người, kinh nguyệt ko đều , stress , vệ sinh ko đúng cách ....Mụn do hoc mon thì dùng diane35, mụn do nóng người thì pải chịu khó ăn đồ mát, uống thuốc hạ nhiệt ...nếu dùng thuốc ko đúng với bệnh thì dĩ nhiên là chả có kết quả gì .Kinh nghiệm của tớ là dùng diane35 suốt hơn 7 tháng nhưng chả tiến triển gì, chỉ đc cái period đều hơn .Sau khi đc dùng thuốc đúng bệnh thì giờ ngày nào cũng măm măm socola, đồ nóng cũng chả ảnh hưởng gì
  10. th84

th84 Thành viên mới

Tình trạng bạn này y hệt tớ, hồi trc tớ cũng có mụn nhưng chỉ nhỏ nhỏ, đúng 1 tháng nay từ sau khi tớ truyền vitamin C hoa quả 1 phát lên mụn đỏ to đùng, có nhân và đau khủng khiếp, ko ai nhận ra mặt tớ nữa . Đi khám bác sĩ viện da liễu họ cho uống B2 và Sigma, bôi erylik thì cũng đỡ nhưng mà lâu quá ko hết hẳn, mụn lên ít hơn nhưng thâm lâu lắm, bác sĩ dặn ko đc rửa SRM mà chỉ đc rửa mặt bằng nước ấm thôi. Thật ra cũng có đỡ nhưng họ bảo chữa phải rất kiên trì, cộng thêm yếu tố nghỉ ngơi ăn uống điều độ. Nhưng tớ thấy đa số ai gan nóng đều bị mụn. Tớ vẫn đang điều trị và uống thuốc, hy vọng mấy tháng tới khả quan hơn. Tớ thấy bôi Erylik cũng ok đấy chứ chỉ có điều hơi khô da, ai mà bị thâm thì chịu khó uống Sigma- là thuốc bổ gan và trị thâm sau mụn (tớ thấy bác sĩ nói thế) nhưng tất nhiên cũng phải theo chỉ định của bác sĩ. Chúc cả nhà (và chúc tớ) sớm hết mụn . Lâu lắm ko dám đi đâu trừ đi học
    Được th84 sửa chữa / chuyển vào 19:42 ngày 09/11/2006