1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn nào có da bị mụn thì vào đây he,

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi shuijuan, 23/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. emtocxu

emtocxu Thành viên mới

uầy, hôm nay em mới lạc vào topic này, lót dép nghe các ss bày kinh nghiệm, hihi
    Cho em đôi dòng tự sự về cái nỗi khổ của em với ạ, hichic. Em cũng da cực dầu, hôm nào đi học cứ chưa hết tiết 1 da đã bóng lộn cả lên, phát bực lên đc. E bị mụn từ hồi cấp 2 (chả rõ lớp 6 hay lớp 7 j đó) bây giờ sv rồi vẫn chưa hết mụn. Em cũng quá chán với cái mẹt của em rồi, hết đợt này đến đợt khác, mà da em nó độc lắm, thâm mà đã xuất hiện thì đố mà cho nó hết đc, cứ thâm sì sì vậy thôi. Đợt trc Tết năm ngoái em bị thủy đậu, thế là bắt đầu từ đấy, da em ko những bị mụn, bị dầu, còn sở hữu thêm vô vàn vết thâm thủy đậu! Mà đấy là bây giờ mẹt em còn đỡ hơn xưa 1 chút, đợt mới lên cấp 3 bạn em nó bảo ko dám nhìn gần em nữa cơ ạ, nhìn như bị phỏng ý (mà của đáng tội, hồi đó em cũng chẳng màng chăm sóc da, chẳng quan tâm mụn miếc, nó mọc như thế nào thì kệ đời nó T___T), thế là em bôi Bảo Lâm con bạn em mua cho hồi đấy là có 30k/1 hộp nhỏ. E dùng có chưa hết 1 hộp mà da em hết veo mụn, ai gặp cũng khen xinh + trắng hơn. Sướng! Thế nhưng sau đó nghe bảo k tốt em dừng, mụn cũng chả lên khủng hoảng như trc nữa. Nhưng từ đợt xong vụ thủy đậu, ôi giồi ôi, da em phải gọi là, ko hiểu nó bị làm sao nữa!!! Em ko hay bị mụn bọc mà chỉ là mụn nhỏ, sần sần, bám dai như đỉa đói, nhất là chỗ quai hàm và cằm, bây giờ còn chực lan xuống cổ nữa, huhu!!!
    Em còn bị mụn lưng và ngực ác chiến lắm, hình như viêm nang lông hay sao ấy, Nhưng bây giờ lưng và ngực em cải thiện rất đáng kể. SS nào bị mụn ở lưng và ngực thử làm theo em xem. Em nghĩ bị mụn ở người là do gan nóng, k thải độc đc nên nó thải qua da. Em uống thuốc lá "mát gan tiêu độc" uống thay nước lọc luôn (mà nó thanh thanh dễ uống lắm, như nc nhân trần thôi nên em cũng thix) sau khoảng hơn 1 tháng thì da lưng + ngực cải thiện nhìn thấy luôn! Mỗi cái mẹt là ko đỡ >"<
    Bây giừ theo kinh nghiệm con bạn em đã từng mụn bọc mụn mủ, em rửa mặt nc muối ngày 2 - 3 lần, rất ít khi dùng khăn rửa mặt, da em gần 1 tuần xài thế rồi mụn có thuyên giảm. E vẫn đang dùng, biết là bắt nắng nhưng chả còn cách nào khác, uống đủ thứ, bôi đủ loại rồi mà chỉ làm nó hư hỏng thêm. hic!
    Các ss có kinh nghiệm j chữa cái loại mụn chết tiệt của em thì mách em với ạ, em khổ với cái mẹt em quá huhu
  2. kawaii298

kawaii298 87-89 HN Moderator

da bắt nắng thì bạn chịu khó uống nước ép cà chua hàng ngày, vừa cung cấp đc vitaminC, vừa giúp giảm tác hại của các tia đó :D
    như mình có đợt mụn mẹ mụn con thi nhau nổi lên, thế là mình uống hết tiêu độc PV, rồi Dưỡng Can Linh, rau má, nhân trần .... cuối cùng cũng đỡ
    nhưng vẫn còn sẹo, thì mình bôi dầu olive vào, hsau thấy vết thâm mờ thấy rõ đấy :D
  3. emtocxu

emtocxu Thành viên mới

ấy ơi, dầu olive có phải là cái dầu ăn cho trẻ con đấy ko?
  4. kawaii298

ko ấy ạ
    dầu để ăn khác, mà loại dùng để dưỡng da khác đấy
    ấy vào tinhdau.vn đặt mua cũng đc
    còn dầu olive ở ngoài thì ấy vào siêu thị mà mua, nhưng tớ thấy khác nhau đấy
  5. emtocxu

emtocxu Thành viên mới

thank ấy nhá :x, để mai tớ lượn siêu thị xem [:D]. Thế ấy ơi cái toner diếp cá thì cũng dùng dầu olive dưỡng da đấy hả ấy? hihi mình chẳng làm cái nì bao giờ nên gà mờ lém :"> hihi
  6. kawaii298

đúng rồi ấy ạ :D
    2 loại đều ghi 100%pure natural mà tớ cảm giác 2 loại mùi khác nhau hay sao ý :(
  7. behaphuong

behaphuong Thành viên mới

Tình hình là đang đi điều trị mụn bằng ánh sáng xanh nên lên đây hót tý

Tớ thấy hiện giờ việc trị mụn bằng ánh sáng khá phổ biến và ko phải là độc quyền, nên khi bác sĩ chỉ định cho tớ đi "chiếu đèn led sáng xanh" ở bệnh viện da liễu Sinh Từ thì cũng le te đi. 30K/ 1 lần chiếu đèn, khoảng 7 - 10ph. Một thiết bị gồm 960 bóng đèn led ánh sáng từ xanh đến tím chiếu trực tiếp vào mặt mình. Quy trình chiếu ánh sáng chỉ... đơn giản thế thôi.

Tớ đã chiếu được 4 buổi, và tình hình cải thiện đến bất ngờ, cảm giác ko còn mụn viêm hay sưng nữa. Lọ mọ lên mạng tìm tòi thì thấy cơ chế trị mụn của việc chiếu ánh sáng cũng hay phết. Lúc trước ko tin lắm, sau thấy kết quả khả quan nên đâm ra... nghiện [​IMG] Theo các y tá ở đó thì khoảng 5 - 10 lần chiếu là hết một đợt điều trị tuỳ thuộc tình trạng da.

Tớ thì nghĩ chẳng có biện pháp j đảm bảo "hết mụn vĩnh viễn" cả, còn tùy vào cơ địa, môi trường, chế độ sinh hoạt, tâm sinh lý... nữa, nên mấy cái này chỉ điều trị tức thời thôi, còn lại thì phải tự giữ gìn thôi. Mà nếu thế thì phương pháp chiếu đèn led sáng xanh này cũng ko đến nỗi mắc quá đâu nhỉ

Tớ thấy hiện giờ việc trị mụn bằng ánh sáng khá phổ biến và ko phải là độc quyền<<<--- tớ cũng mới đi chiếu ở Spa Nguyên Như 11B phố Tôn Đản, Hà Nội xong, rất hiệu quả, mới có 3 lần mà dã thấy giảm rõ rệt, ông xã ủng hộ nhiệt liệt.

[/QUOTE]
  8. sunbabie

sunbabie Thành viên mới

Mình nghe chị bạn nói là uống nước mía + rau má hàng ngày thì sẽ hết vì chỉ uống nước mía thôi sẽ k tốt nên mình kết hợp cả mía lẫn má vào sẽ tốt hơn . chị đó hiện giờ có làn da mịn lắm nhìn vào k ai tin ngày xưa nhiều mụn
  9. troichieu

troichieu Thành viên mới

em cũng bị mụn khá nặng, cũng đã đi bệnh viện da liễu các kiểu nhưng chẳng khỏi. Hồi đầu em cũng nghĩ do gan, nhưng uống thuốc mát gan các kiểu hàng thàng trời chả đỡ, mọi người mách cho đủ các kiểu thuốc bôi chả khỏi. Sau cùng em đi bốc thuốc bắc, bác sĩ kê cho đơn thuốc mát gan và nhuận tràng, em cũng có tiểu sử đại tràng mà, về uống 1tháng, từ đấy đến giờ cũng 5tháng rồi không thấy mọc thêm mụn mới, chỉ còn tàn dư mụn cũ và vết thâm thôi, vì em cũng lười chăm sóc da mặt.
    chị nào bị đại tràng thì chữa đi, xem đấy có phải nguyên nhân giống như em không?thuốc trị mụn có nhiều loại quá, mà cũng tuỳ cơ địa mỗi người, nhất là các thuốc chứa kháng sinh, tuy có tác dụng trị mụn nhưng còn gây co kéo tế bào da nên để lại vết thâm. Em nghĩ tốt nên dùng các biện pháp từ thiên nhiên.
    chị nào ở trên có thắc mắc không dùng sữa rửa mặt thì sạch bụi bặm như nào, các chị thử dùng cetaphil xem, đây thực chất là loại dung dịch muối, không tạo bọt, có tác dụng làm sạch trung tính. Da em rất nhạy cảm nhưng dùng cái này rất hợp, rửa mặt xong không hề có cảm giác khô da tẹo nào. Ở hà nội, em mua ở bệnh viện da liễu Hà Nội, phố Nguyễn Khuyến, cũng đã đi hỏi 1 vài nơi nhưng không thấy bán, không biết còn nơi nào bán không, chứ từ nhà em lên đấy hơi xa.
  10. hoabongbut

hoabongbut Thành viên mới

Cetaphi bạn có thể mua ở bất kỳ hiệu thuốc nào nhé. [r23)]
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Cetaphi bạn có thể mua ở bất kỳ hiệu thuốc nào nhé. [r23)]