1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn nào có da bị mụn thì vào đây he,

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi shuijuan, 23/09/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. heocoidangthuong

heocoidangthuong Thành viên mới

Da tớ cũng thuộc loại mẫn cảm với đa số các loại mỹ phẩm và ko xi nhê gì với các loại thuốc trị mụn, nhưng công nhận cũng tại mình đày đọa da mình nhiều nên nó xấu là phải. thức khuya, ngồi trước máy vi tính, uống các chất có cồn, ăn uống tẹt ga...Tớ ko trông mong 1 loại mỹ phẩm or thuốc trị mụn chỉ cần tìm loại mỹ phẩm ko gây dị ứng là vui rồi. Hiện tớ dùng SRM của estee lauder loại cho da nhờn đó, ko dị ứng mà da rất sạch. Bạn có thể dùng thử xem sao.
  2. Sexyboy

Sexyboy Thành viên quen thuộc

Đứa em mình nó cũng bị, dùng đủ loại thuốc ko khỏi, sau đó rửa nước muối loãng lại khỏi, các bạn thử xem
  3. imissum

imissum Thành viên mới

Hôm qua hỏi tất cả các hiệu thuốc ở Phương Mai, gần viện da liễu hỏi Nixoderm mà đi đến đâu họ lắc đầu đến đó. Oải quá!
    Khoảng 1 tháng nay tớ thường xuyên make up mỗi khi ra khỏi nhà, thường xuyên chăm sóc da mặt nên cũng thấy da dẻ mịn màng, mặt mày sáng sủa hơn. Gặp người quen ai cũng khen, nhận thấy sự khác biệt cũng thấy phấn khởi.
    Ngày 2 buổi sáng, tối trước khi đi ngủ, rửa mặt sạch bằng sữa rửa mặt. Oài, mà tớ rửa mặt lâu tệ, phải mất đến 5-7 phút lận. Sau đó massage da mặt khoảng 5-10 phút thì thoa nước hoa hồng và bôi kem dưỡng. Có thời gian lại massage tiếp.
    Tớ đang dùng những thứ này: SRM Clean&Clear, Toner của Ohui (lọ Fresh Toner 1), kem dưỡng da thì dùng hơi lung tung, lúc thì dùng của Nivea, lúc lại xài cái Mask của hãng gì của Pháp í, giờ lại đang xài cái túi kem dưỡng trị mụn màu hồng hồng còn lại từ ngày xưa khi đi chữa trị ông thầy ở số 3 Ngõ Huyện. Toàn đồ được cho, có gì dùng nấy. Dạo này mình chăm chỉ tệ!
    Nhưng mà tớ đúc kết lại là chủ yếu do mình chăm chỉ chăm sóc da mặt thì cũng sẽ đỡ đi nhiều thôi. Da mặt cũng như một cái cây vậy, chăm tưới nước, tỉa cành thì cây sẽ tươi tốt xanh mơn mởn.
    Vì cái "mặt tiền" tươi trẻ, chăm chỉ chăm sóc da mặt nào chị em ơi!
  4. 5plus1sense

5plus1sense Thành viên rất tích cực

Đọc bài của các bạn thấy nhiều bạn đau khổ vì mụn quá. 6sense cũng góp chút kinh nghiệm, từ bản thân cũng như từ kiến thức rút ra từ nhiều nguồn khác nhau.
    Da mặt bị mụn tốt nhất là chỉ rửa sạch bằng nước lạnh. Nhất là ở VN không khí ngoài đường rất ô nhiễm. Đi đâu về mặt bụi đóng một lớp dầy trên mặt, vì vậy phải rửa thật sạch. Để vòi hoa sen chảy lâu trên mặt từ 5-7 phút cho hết sạch bụi bẩn.
    Lưu ý là không nên rửa bằng sữa rửa mặt. Sữa thường chỉ hợp với da khô, đối với da nhờn và bị mụn, thì càng dễ sinh mụn nhiều hơn.
    Càng không nên rửa mặt bằng xà bông (soap). Xà bông dù là loại nhẹ nhàng nhất cho da nhạy cảm chỉ thích hợp để dùng cho da cơ thể (body) vì dầy. Da mặt mỏng hơn rất nhiều. Xà bông cho bạn cảm giác sạch sẽ, da mặt căng mịn, nhưng đó chỉ là ảo giác. Thực chất, về lâu dài, xà bông làm cho da tệ hơn, và tiền bỏ vào để chăm sóc da sau này do tác hại của xà bông càng nhiều.
    Đối với những bạn đã trải qua đoạn trường trị mụn, và da trở nên cực kì nhạy cảm thì càng nên tránh dùng mỹ phẩm. Rửa mặt tốt nhất là bằng nước lạnh. Ngoài ra bạn nào hợp có thể dùng Cetaphil ban đêm (nhiều người không hợp vì cảm giác hơi nhờn), bôi một lớp lên mặt, và lau lại bằng bông sạch. Để một ít lại để dưỡng ẩm, nhất là nếu phòng có máy lạnh.
    Da nhạy cảm vì mỹ phẩm phải ngưng hoàn toàn, không sử dụng bất kì loại nào ngoại trừ nước lạnh. Trường hợp nặng hơn có thể dùng kem Hydrocortisone liều thấp (0.5- 1%) điều trị dị ứng mỹ phẩm. Tuy nhiên kem này phải hết sức cẩn trọng và tham khảo ý kiến bác sỹ trước khi sử dụng vì sử dụng không đúng, tác dụng phụ khá nghiêm trọng.
    Một mách nước cho các bạn bị mụn, thử xài nước trà xanh, bôi lên vùng da bị mụn. Bạn nào muốn có thể tìm trong google hoặc yahoo (acne and green tea : mụn và trà xanh), có khá nhiều thông tin về sử dụng nước trà xanh để trị mụn. Tuy nhiên, phòng trường hợp da không hợp gây phản ứng, thử bôi một lớp nước trà xanh lên mặt phía trong của tay, để 48g không rửa tay, nếu không có phản ứng, thì dùng được. Có thể bôi nước trà xanh lên vùng da mụn 1 lần/ngày ban đêm trước khi đi ngủ. Lưu ý là đừng pha đậm đặc quá, mà cũng đừng pha quá loãng. Sử dụng cái gì lần đầu cũng nên cẩn trọng. "Cẩn tắc vô áy náy"
    Kinh nghiêm riêng của 6sense là trà xanh lúc đầu dùng khiến da mình nổi lên sần sần, vì đẩy mụn phía dưới da lên, dần dần thì da sẽ bớt mụn hẳn.
    Ai thử thì lên chia sẻ kinh nghiệm cũng như cho mọi người biết kết quả thế nào, có hợp không. Coi như cũng là một cách rẻ tiền, không đến nỗi hại, mà có thể giúp phần nào nỗi đau khổ vì mụn.
  5. me2you2

me2you2 Thành viên mới

hành trình trị mụn thật gian nan vất vả. Mình cũng xin kể lể kinh nghiệm của mình.
    Lúc trước cái mặt tiền của mình nhẵn nhụi lém. Thỉnh thoảng mới lên cái mụn nhỏ nhỏ thôi. Có lần nó lên cái mụn đúng dịp mình phải chường cái mặt tiền ra cho khá nhiều người ngắm nên mình quyết định bôi oxyl 5. Giời ạ, thế là từ cái mụn nhỏ nó sưng vù lên thành cái mụn to đùng. Không những thế chẳng hiểu con cháu nhà mụn nó ẩn mình lâu nay hay sao í, cũng đua nhau trồi lên ngay bên cạnh .
    Sau khoảng mấy năm chạy chữa: từ thuốc nam, thuốc bắc, đông tây kim cổ... có cả nhưng ko hết. Mình được người quen nói là bôi chloroxid H (cái thuốc mỡ tra mắt í , rẻ lắm, hình như là <10K). Thôi thì có bệnh thì vái tứ phương, mình cũng dùng luôn. Bôi đầy mặt (vì lúc đó mặt mình ko có chỗ nào là ko nổi mụn hết). Bi giờ thì chỉ bôi đúng vào đầu mụn thôi.
    Thấy có tác dụng phết. Ý mình là nó ko hết hẳn, nhưng nó làm cho cái mụn bọc, đang trên đà sưng tấy sẽ xẹp xuống.
    Từ đó mỗi lần mọc cái mụn mới (mụn bọc hoặc có nhân, ko phải mụn đầu đen) mình lại bôi và thấy nó xẹp xuống, khô queo lại. Lúc đó thì nhẩn nha mà nặn thôi.
    Ở đây có bạn là dược sĩ đấy, bạn nào cẩn thận kiểm tra thành phần của nó xem sao. Còn mình thì vẫn tín nhiệm và vẫn bôi (của đáng tội, từ đó đến giờ khoảng 2 tháng mới mọc 1 lần).
  6. shuijuan

shuijuan Thành viên mới

Bạn ơi, nếu kô dùng SRM thì da làm sao sạch được. Người ta vẫn thường khuyên da nhờn và mụn thì nên rửa mặt hai lần một ngày mà.
    Mà bạn có phân biệt được SRM và gel kô? Da mụn thì nên dùng SRM hay gel nào thì thích hợp nhất nhỉ?
  7. inspiron1100

inspiron1100 Thành viên mới

Em cũng xin chia sẻ đôi chút vê vấn đề mụn
    Hai năm nay em mới bị trứng cá, hix, 23 tuổi ròai chúng nó mới kêu là dậy thì.ặc chán quá
    Em cũng chữa đông tây kim cổ roài mà chả khỏi. Thậm chí còn đi thẩm mỹ viện- Chính xác là Đông Phưưong Sài Gòn ở Chùa Bộc, cạnh khách sạn Phương Nam ý.
    Hix, điều trị bằng ánh sáng sinh học hẳn hoi, nhưng chả ăn thua gì cả..toàn quảng cáo rởm thôi. Em mất toi bao nhiêu tiền vào vụ đó..nản.
    Sau đó em đi sang Trung Quốc, một ông thấy bắt bệnh cho em là nóng gan nên mụn nhọt cứ thế phát phì ra mặt.
    Ông ý khuyên em nên uống ******* tươi, vài cc vào. Rồi sau đó kiêng ăn đồ nóng, chăm chỉ vệ sinh mặt, chăm sóc da bằng mặt nạ.
    Thời gian đầu uông ******* í ẹ, em nóng diên người lên mất, cảm giác lúc nào cũng cháy ruột...và da em bong da dữ dội(được báo trước về hiện tượng này). Nhưng da bong kéo theo hêt cả mụn nhọt cácbác ạ. Cái da em tưởng chừng dày lên mấy tầng vì mụn nọ nối đuôi mụn kia thế mà giờ đã nhẵn nhụi đến 8 phần...em lại quay lại tuổi 20 không trứng cá:D
    Sau đó đến phần chữa thâm và sẹo do mụn để lại mới là vấn đề nan giải.Hết mụn nhưng phải hết thâm...huhu
    Em đang dùng sản phẩm ance của Hàn Quốc chuyên chữa trị liền sẹo và thâm do trứng cá để lại, các bác mua ở chỗ hiệu thuốc Láng Hạ ý, ngay ngã tư Láng Hạ giao Thái Thịnh. Giá cả okie lém. Bi h đã gần như hết sạch thâm roài(dùng liên tục 1 tháng ), mặt chỉ còn vài vết mờ mờ. Em đang dùng tiếp để đạt hiệu quả maximum
    em kết luận là: các bác nên kiểm tra chính xác tình trạng mụn của mình là do nội tiết nố, hay là bị viêm da...để tìm cách chữa trị phù hợp. Nói chung là gặp thầy gặp thuốc thì sẽ khỏi. Cái quan trọng là mình cần kiên trì, tin rằng mình sẽ lại trở lên xinh đẹp. các bác nhỉ?
  8. shuijuan

shuijuan Thành viên mới

[
    Sau đó đến phần chữa thâm và sẹo do mụn để lại mới là vấn đề nan giải.Hết mụn nhưng phải hết thâm...huhu
    Em đang dùng sản phẩm ance của Hàn Quốc chuyên chữa trị liền sẹo và thâm do trứng cá để lại, các bác mua ở chỗ hiệu thuốc Láng Hạ ý, ngay ngã tư Láng Hạ giao Thái Thịnh. Giá cả okie lém. Bi h đã gần như hết sạch thâm roài(dùng liên tục 1 tháng ), mặt chỉ còn vài vết mờ mờ. Em đang dùng tiếp để đạt hiệu quả maximum
    [/quote]
    Sản phẩm đó bao nhiêu xiền vậy bạn. Sau 1 tháng là khỏi vết thâm ah? Thế còn sẹo thì sao
  9. thuyfly

thuyfly Thành viên mới Đang bị khóa

Trà xanh, dưa leo, mướp đắng... được xem là những dược thảo chống mụn hiệu quả. Chúng được chia thành 3 loại: nhóm kháng sinh, nhóm diệt cồi mụn và nhóm tác dụng kép - vừa bảo vệ da khỏi độc chất, vừa thúc đẩy phản ứng phục hồi dưới da.
    - Nhóm dược thảo kháng sinh có tác dụng thanh trùng da mặt dưới dạng sữa rửa mặt hằng ngày được sản xuất từ rau trái thông thường như trà xanh, chanh, bưởi, dưa leo, mướp đắng, bồ công anh, cà rốt, dưa gang... Ngoài ra còn có một số cây thuốc kinh điển như kim ngân hoa, bồ kết, bồ công anh, hoa cúc, sứ, dâm bụt, mồng gà, vạn thọ... cũng thuộc nhóm này.
    - Nhóm có công năng diệt cồi mụn có thể nhẹ nhàng phân hủy chất sừng vùng bị mụn, thay vì nạo khô tuyến bã như các loại thuốc tổng hợp. Thuốc trị mụn thuộc nhóm này gồm các thành phần men kháng viêm trong dứa thơm, đu đủ, mơ, sung, dâu... hoặc các hoạt chất từ củ huệ, rau diếp cá, gấc, lá tràm, rau má...
    - Nhóm tác dụng kép gồm nghệ, rong biển, hoa hướng dương..., vừa bảo vệ da khỏi chất độc hại từ môi trường, vừa thúc đẩy phản ứng phục hồi dưới da để chống sẹo hoặc giúp sẹo mau lành với ít dư chứng. Ngoài ra còn có trứng gà, sữa ong chúa, mật ong... cũng có những tác dụng này.
    Bên cạnh việc sử dụng thường xuyên những cây thuốc chọn lọc để trị mụn, cần áp dụng biện pháp giải độc định kỳ cho cơ thể bằng các loại trà thuốc lợi mật (artiso, rau má), nhuận trường (khổ qua), lợi tiểu (râu bắp) và chống căng thẳng thần kinh (linh chi, tim sen). Ngoài ra, một chế độ dinh dưỡng nhiều rau trái tươi cũng là đòn bẩy hiệu quả của mọi quy trình ngừa và trị mụn.
    http://www.xinhxinh.com.vn/cms/3C624 <- chuyên mục da nhờn và mụn
  10. yuntihin

yuntihin Thành viên mới

Mặt mình cũng nhiều mụn lắm, cứ bức xúc mãi, hôm qua mình đi khám ở bác sĩ Lai, số 8 Thịnh Yên, bác sĩ cho mình một loạt các thuốc và hướng dẫn nhiệt tình lắm. Nhưng mà mình mới bôi được 1 ngày thôi, nên chưa có j cả! Có bạn nào khám ở nhà bác sĩ Lai chưa? tại có mấy lọ thuốc tự pha, ko biết là thuốc j nhỉ? Không biết có khỏi không nữa...