1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bạn nào đã nộp thuế trên bưu điện Hà Nội cho mình hỏi với

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vincent_tan, 21/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vincent_tan

vincent_tan Thành viên rất tích cực

Bạn nào đã nộp thuế trên bưu điện Hà Nội cho mình hỏi với

Mình đi vắng gần 1 tháng nên hải quan bưu điện Hà Nội có gửi về liên tiếp 4 hóa đơn lên nhận 4 bưu kiện . Hàng từ : Anh và Mỹ gửi về.
    Tổng số 4 kiện khoảng 100 chai rượu mini 50ml, hàng sưu tầm , các loại khác nhau. Giá trị hàng mình đã dặn người nhà ghi giá trị rất thấp, tuy nhiên khi cộng với tiền ship thì 4 kiện hàng + tiền ship giá khoảng 250$
    Tính toán 1 hồi, bọn hải quan bưu điện nêu đủ các loại thuế, từ VAT, tiêu thụ đặc biệt... rồi 1 hồi phán tận ....4 triệu đồng
    Mình có hỏi là gửi theo diện quà tặng, giá trị mỗi gói hàng thấp sao lại tính thuế cao thế, nó trả lời : Tính thuế là tính cả giá trị của gói hàng lẫn tiền ship.

Thực tế mình đã vài ba lần lên đó đóng thuế , cũng đã hơi quen mặt, nhưng những lần trước năn nỉ, trình bày đủ kiểu chỉ mất tầm 200k cho bưu kiện khoảng 20 chai. Lần này do dồn hàng nên bị o ép kinh quá
    Mình post để hỏi các bạn nắm chắc về thuế giúp mình với, mặt hàng của mình như vậy cụ thể tính thuế ra sao , ngoài ra có ai tư vấn cho mình cách giải quyết nhanh gọn hơn thì tốt quá

PS: Bưu điện Hà Nội là thế, còn hải quan bưu điện TP Hồ Chí Minh có đỡ quan liêu hơn tí nào không nhỉ?
  2. vincent_tan

Để lâu nó chuyển hoàn bưu điện thì mất cả chì lẫn chài, bác nào biết giúp mình với, 5* nhé
  3. vincent_tan

Không bạn nào giúp mình được ah,chán nhỉ
  4. hanhparadise

hanhparadise Thành viên mới

Nó làm hàng bác đấy ạ , bác đút cho nó ít $ là xong thôi.
    Kêu cái thằng trực tiếp làm việc với bác ấy , bảo nó : "cho tôi nộp thuế ngoài" là ok
    Em cũng đi nhận hàng người thân gửi suốt mà , làm gì có chuyện tính cả tiền ship vào giá trị hàng để đánh thuế , Nếu tiền ship do bác trả tại VN thì còn có lí , đằng này tiền ship được thanh toán bên kia rồi cơ mà...
    Nếu đút cho nó ko được thì bác cứ làm căng , chửi um cả lên , đòi coi luật và khung áp thuế trên giấy tờ kiểu gì nó cũng sợ
    Cùng lắm là Return bác ạ , chứ thuế vậy thì vô lí quá
  5. thuhntl

thuhntl Thành viên quen thuộc

lúc mở tờ khai thì bác ghi là hàng thuộc diện kinh doanh or phi mậu dịch ?
    Vì thuộc dạng kd thì mới phải đóng thuế chứ nhỉ ? K làm sao lại có đủ thứ thuế cộng vào như vậy đc ?
  6. vincent_tan

Thì tất nhiên lần nào mình đi chả nộp thuế ngoài thì mới được thế, đấy là nộp thuế ko hóa đơn, chứ nộp thuế có hóa đơn theo bọn nó ghi thì bao giờ cũng đắt hơn nhiều
    Do không biết khung áp thuế nên ko dám mạnh mồm, sợ lúc nó thấy ko ăn được lại bắt đóng đúng hóa đơn thì còn chết hơn
    Return thì không thể vì thực ra ko phải người nhà gửi mà là mua hàng qua trang web mua bán, gửi lại cho seller thì càng không thể, làm thế thì mất cả chì lẫn chài luôn ( chắc bọn nó thấy tên người gửi từ nhiều nơi khác nhau nên cũng đoán được , cứ dọa mình sẽ return hàng lại )
    Người gửi khai là dạng gift mà vẫn bị đánh thuế
    Bác nào biết rõ luật giúp e với, để e có cơ sở làm um lên cho bõ tức
    Được vincent_tan sửa chữa / chuyển vào 13:05 ngày 22/07/2009
    Được vincent_tan sửa chữa / chuyển vào 13:27 ngày 22/07/2009
  7. Je_suis_moi

Je_suis_moi Thành viên quen thuộc

Anh này chuyên bán rượu lậu đây mà
    Chúc đắt khách ^^
    //
    Lần trc mua của em mấy cái đĩa dạy photốhp hê e
  8. vincent_tan

Trời, cứ tưởng giúp mình được lời khuyên nào chứ, có hóa đơn đoàng hoàng nhé
  9. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

Các bạn trên này chắc ko hiểu luật rồi.
    1. Kể cả gift mà giá trị trên 100$ là đương nhiên bị đánh thuế. Tóm lại cứ trên 100$ là đánh thuế. Khai thấp đi thì được.
    2. Nguyên tắc tính thuế của HQ nhà mình là đánh thuế CIF (tức là tiền hàng + ship).
    Tình hình này bạn chủ topic ở thế hạ phong rùi nên tốt nhất là dúi cho nó một ít. Lần sau nhờ gửi bớt về địa chỉ bạn thân nhé. Cho HQ đỡ hạch sách, vì nó cứ để ý thấy gửi về cùng một địa chỉ nhiều và liên tiếp là nó hoạnh họe ngay. Mà nói chung là mình ko thể cãi được đâu. Chỉ thiệt thân thôi.
  10. vincent_tan

Mỗi thùng hàng của mình thì thường mình nói người gửi khai giá trị thấp, kể cả tiền ship vào chưa đến 100$, do thời gian vừa rồi bị dồn cục về 1 lúc nên mới bị cắt cổ thế, hét 4tr, nằn nì mãi giảm được còn 2 triệu nhưng vẫn ấm ức
    Lần sau chắc sẽ phải liều chuyển địa chỉ cho người khác thôi vậy