1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn về cái tên người Việt Nam một cái.

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi Giao_Hoang, 04/12/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Giao_Hoang

Giao_Hoang Thành viên rất tích cực

Bàn về cái tên người Việt Nam một cái.

Hôm nọ tôi có đọc một quyển sách viết về họ tên người Việt Nam thấy cũng hay hay. Nhưng tạm chưa nói về chuyện học thuật cao siêu vội. Tôi muốn trao đổi về tên nói chung, những gì hay thường thấy nhất trong cuộc sống.
    Theo các bạn thì những cái tên nào hay được dùng nhất. Về tên con trai, thì tôi thấy là tên Trung, Tuấn, Nam, Tùng là nhiều nhất. Tên con gái thì Trang, Thuỷ, Hương, Hà.
    Tên đệm đi cùng với Tùng: Thanh Tùng
    Tên đệm đi cùng với Nam: Hoài Nam.
    Tên đệm đi cùng với Tuấn: Anh Tuấn,
    Tên đệm đi cùng với Hà, Hương, Trang: Thu Hà, Thu Trang....
    Tên đệm đi cùng với Thuỷ: Bích Thuỷ, Thanh Thuỷ.
    Còn gì nữa các bạn thêm vào nhé.

:: Giáo Hoàng ::

Được Giao_Hoang sửa chữa / chuyển vào 05/12/2002 ngày 11:13
  2. trang198

trang198 Thành viên quen thuộc

Hôm nọ em có đọc topic của bác Giao_hoang, em thấy cũng hay hay. Theo em thì tên người Việt mình đặc biệt ra phết. Vì nhiều khi tên người ta còn có thể không có nghĩa trong tiếng Việt, hơn nữa nó cũng tỏ ra khá là loằng ngoằng.
    Về tên con trai, thì em thấy là tên Hoàng là nhiều nhất. Tên con gái thì Hoàng cũng thỉnh thoảng mới được người ta dùng.
    Tên đệm đi cùng với Hoàng: Giáo Hoàng
    Tên đệm đi cùng với Tử: Hoàng Tử
    Nghe cũng được đấy chứ nhỉ ???
    Hôm nọ em có đọc topic của bác Giao_hoang, em thấy cũng hay hay. Theo em thì tên người Việt mình đặc biệt ra phết. Vì nhiều khi tên người ta còn có thể không có nghĩa trong tiếng Việt, hơn nữa nó cũng tỏ ra khá là loằng ngoằng.
    Về tên con trai, thì em thấy là tên Quang là nhiều nhất. Tên con gái thì Quang hiếm lắm mới được người ta dùng.
    Tên đệm đi cùng với Quang: Phát Quang
    Tên đệm đi cùng với Hợp: Quang Hợp
    Về tên con trai, thì em thấy là tên Lâm là không nhiều lắm. Tên con gái thì Lâm cũng hay được người ta dùng.
    Tên đệm đi cùng với Lâm: Kiểm Lâm
    Tên đệm đi cùng với Tặc: Lâm Tặc
    Về tên con trai, thì em thấy là tên Cam là ít nhất. Tên con gái thì Cam cũng chẳng phải là hay được người ta dùng.
    Tên đệm đi cùng với Cam: Năm Cam
    Tên đệm đi cùng với Tử: Cam Tử.

hahaha

3. trang198

trang198 Thành viên quen thuộc

Về tên con trai, thì em thấy là tên Hoàng là nhiều nhất. Tên con gái thì Hoàng cũng thỉnh thoảng mới được người ta dùng.
    Tên đệm đi cùng với Hoàng: Giáo Hoàng
    Tên đệm đi cùng với Tử: Hoàng Tử
    Về tên con trai, thì em thấy là tên Quang là nhiều nhất. Tên con gái thì Quang hiếm lắm mới được người ta dùng.
    Tên đệm đi cùng với Quang: Phát Quang
    Tên đệm đi cùng với Hợp: Quang Hợp
    Về tên con trai, thì em thấy là tên Lâm là không nhiều lắm. Tên con gái thì Lâm cũng hay được người ta dùng.
    Tên đệm đi cùng với Lâm: Kiểm Lâm
    Tên đệm đi cùng với Tặc: Lâm Tặc
    Về tên con trai, thì em thấy là tên Cam là ít nhất. Tên con gái thì Cam cũng chẳng phải là hay được người ta dùng.
    Tên đệm đi cùng với Cam: Năm Cam
    Tên đệm đi cùng với Tử: Cam Tử.

hahaha

4. labello

labello Thành viên quen thuộc

ơ đọc cái bài này chả hiểu gì cả . à mà đúng rồi, bây giờ em phát hiện ra một điều rất lạ là ở nhà mình thường chỉ có một vài họ phổ biến, mà mình rất hay gặp như kiểu nguyễn lê phạm này kia, thỉnh thoảng mới có những họ lạ. còn ở tây (pháp), lạ một cái là nó có rất nhiều họ, trong lớp em 30 đứa thì ko có một đứa nào trùng họ với nhau, có chăng là trùng một hai cái tên riêng.
    hình như tên với họ nhà mình có vẻ ko phong phú he he
    Labello là cái thỏi để bôi môi cho khỏi nẻ
  5. labello

labello Thành viên quen thuộc

ơ đọc cái bài này chả hiểu gì cả . à mà đúng rồi, bây giờ em phát hiện ra một điều rất lạ là ở nhà mình thường chỉ có một vài họ phổ biến, mà mình rất hay gặp như kiểu nguyễn lê phạm này kia, thỉnh thoảng mới có những họ lạ. còn ở tây (pháp), lạ một cái là nó có rất nhiều họ, trong lớp em 30 đứa thì ko có một đứa nào trùng họ với nhau, có chăng là trùng một hai cái tên riêng.
    hình như tên với họ nhà mình có vẻ ko phong phú he he
    Labello là cái thỏi để bôi môi cho khỏi nẻ
  6. NGUYENVANTHE

NGUYENVANTHE Thành viên quen thuộc

còn các` u thấy tên của mình ra sao Nguyễn Văn Thể

KHI BẠN SINH RA ĐỜI, BẠN KHÓC TRONG KHI MỌI NGƯỜI CƯỜI, BẠN HÃY SỐNG LÀM SAO CHO ĐẾN KHI MẤT ĐI, BẠN CƯỜI TRONG KHI MỌI NGƯỜI KHÓC.
  7. NGUYENVANTHE

NGUYENVANTHE Thành viên quen thuộc

còn các` u thấy tên của mình ra sao Nguyễn Văn Thể

KHI BẠN SINH RA ĐỜI, BẠN KHÓC TRONG KHI MỌI NGƯỜI CƯỜI, BẠN HÃY SỐNG LÀM SAO CHO ĐẾN KHI MẤT ĐI, BẠN CƯỜI TRONG KHI MỌI NGƯỜI KHÓC.
  8. ha_vy_84

ha_vy_84 Thành viên quen thuộc

Ngược với ta, người nước ngoài có rất nhiều họ, trong khi chỉ có vài cái tên. Đó là vì tên của họ đặt theo tên thánh, mà thánh thì đâu có quá nhiều phải không ạ!
    Ở nước người ngoài, gọi nhau một cách kính trọng là gọi theo họ, vì cái họ cũng gần đủ để xác định người đó. Nếu lỡ có nhầm thì nhầm với cha, hay ông họ là cùng, không sao cả, người nhà mà!
    Ngược lại, ở nước ta mà bày đặt "lễ nghĩa" kiểu đó thì không ổn. Nếu vào một cơ quan là hô lên "ông Nguyễn ơi!" thì có khi cả cơ quan quay lại nhìn. Ngược lại đối với ta kêu tên cùng với từ "ông", "bà", "cô" là lịch sự rồi.
    Lạ một điều là người Trung Quốc cũng chỉ có vài họ nhưng người ta lại sính gọi theo họ.
    Ta có khoảng 64 họ trong cả nước, nhưng chỉ có một vài họ là phổ biến, những họ khác hiếm gặp hơn.
    Hạ Vy
  9. ha_vy_84

ha_vy_84 Thành viên quen thuộc

Ngược với ta, người nước ngoài có rất nhiều họ, trong khi chỉ có vài cái tên. Đó là vì tên của họ đặt theo tên thánh, mà thánh thì đâu có quá nhiều phải không ạ!
    Ở nước người ngoài, gọi nhau một cách kính trọng là gọi theo họ, vì cái họ cũng gần đủ để xác định người đó. Nếu lỡ có nhầm thì nhầm với cha, hay ông họ là cùng, không sao cả, người nhà mà!
    Ngược lại, ở nước ta mà bày đặt "lễ nghĩa" kiểu đó thì không ổn. Nếu vào một cơ quan là hô lên "ông Nguyễn ơi!" thì có khi cả cơ quan quay lại nhìn. Ngược lại đối với ta kêu tên cùng với từ "ông", "bà", "cô" là lịch sự rồi.
    Lạ một điều là người Trung Quốc cũng chỉ có vài họ nhưng người ta lại sính gọi theo họ.
    Ta có khoảng 64 họ trong cả nước, nhưng chỉ có một vài họ là phổ biến, những họ khác hiếm gặp hơn.
    Hạ Vy
  10. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

Bạn nhầm rồi. Trung Quốc có rất nhiều họ, có đến hàng nghìn họ khác nhau.
    Bởi thế mới có từ "bách tính" - trăm họ - để chỉ người dân nói chung.
    Ở Việt Nam theo thống kê cũng có đến hàng trăm họ.
    Cách đây một số năm có lần tôi và bạn ngồi thống kê những người mình đã từng nghe tên cũng đã đến hơn 100 họ rồi (tất nhiên bây giờ không nhớ hết)
    Tất nhiên là có những họ có đông người hơn.
    Với Trung Hoa thì là Trương, Vương, Lý, Hoàng.
    Với Việt Nam thì là Nguyễn, Trần, Lê, Lý.
    Những cái tên mà cả nam lẫn nữ đều dùng nhiều là Anh, Hà, Thanh.
    Có những cô gái mang tên là Cường, Nam, Hưng.
    Có chàng tên là Hoa, Ngọc, Bích, Thuý.
    Một cái tên rất đáng nhớ mà tôi từng biết đó là Mai Quốc Khánh.
    Người này họ Mai, sinh ngày 1/9. Trong tên có cả ngày sinh luôn.
    -----------------------------------------------------------
    Sống trên đời sống cần có một tấm lòng