1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn về cái tên người Việt Nam một cái.

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi Giao_Hoang, 04/12/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Điểm danh: "Mai Quốc Khánh" , nhưng ngày mai quốc khánh nước nào nhỉ?
  2. To Milou: Mai Quốc Khánh thì rõ ràng là quốc khánh nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa VN rồi, bác Milou hỏi lạ vậy? Hihi....Có nhiều cái tên đặt theo tình hình chính trị vào thời điểm nào đó, tớ có thằng em họ sinh năm 1974, ba nó họ Nguyễn, mẹ nó họ Đoàn thế là tên nó là Nguyễn Đoàn Kết Quốc Gia (vì tình hình lúc đó ở Miền Nam như thế nào chắc bác Milou cũng biết).
    Theo tớ, đặt tên con đừng lôi chính trị, hận thù cá nhân vào... Tớ có đứa bạn tên là Hoài Hận, cuộc đời nó chẳng lúc nào vui...
    Người VN vốn con đàn cháu đống nên thường đặt tên con theo 1 dây như :
    Tuấn Kiệt Thi Thư
    Nhân Lễ Nghĩa Trí Tín
    Dũng Cảm Hùng Cường Thịnh Vượng....
    Nên không tránh khỏi việc con gái tên Trí, Hùng, con trai tên Thi, Thư...
    Các bạn nghĩ gì về tên của Hoa hậu VN Phạm Thị Mai Phương (người vừa được chọn là 1 trong 20 người đẹp nhất hành tinh 2002 trong cuộc thi Hoa hậu Thế giới diễn ra ở Anh):
    Mai Phương tự bạch:
    Tên của Mai Phương là do ông nội đặt: ?oMai là tương lai, Phương là phương hướng, Mai Phương có nghĩa là phương hướng cho tương lai....?
    (Trích báo Phụ Nữ)
    Hahaha....
  3. To Milou: Mai Quốc Khánh thì rõ ràng là quốc khánh nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa VN rồi, bác Milou hỏi lạ vậy? Hihi....Có nhiều cái tên đặt theo tình hình chính trị vào thời điểm nào đó, tớ có thằng em họ sinh năm 1974, ba nó họ Nguyễn, mẹ nó họ Đoàn thế là tên nó là Nguyễn Đoàn Kết Quốc Gia (vì tình hình lúc đó ở Miền Nam như thế nào chắc bác Milou cũng biết).
    Theo tớ, đặt tên con đừng lôi chính trị, hận thù cá nhân vào... Tớ có đứa bạn tên là Hoài Hận, cuộc đời nó chẳng lúc nào vui...
    Người VN vốn con đàn cháu đống nên thường đặt tên con theo 1 dây như :
    Tuấn Kiệt Thi Thư
    Nhân Lễ Nghĩa Trí Tín
    Dũng Cảm Hùng Cường Thịnh Vượng....
    Nên không tránh khỏi việc con gái tên Trí, Hùng, con trai tên Thi, Thư...
    Các bạn nghĩ gì về tên của Hoa hậu VN Phạm Thị Mai Phương (người vừa được chọn là 1 trong 20 người đẹp nhất hành tinh 2002 trong cuộc thi Hoa hậu Thế giới diễn ra ở Anh):
    Mai Phương tự bạch:
    Tên của Mai Phương là do ông nội đặt: ?oMai là tương lai, Phương là phương hướng, Mai Phương có nghĩa là phương hướng cho tương lai....?
    (Trích báo Phụ Nữ)
    Hahaha....
  4. kitty12a

kitty12a Thành viên mới

Bình thường bố mẹ đặt tên anh em, hay chị em trong nha co nghĩa link với nhau. Ví dụ như: anh tên Tuấn, em tên Tú, hay chị tên Thảo, em tên Hiền chẳng hạn.
    Cạnh nhà tớ có một nhà có hai thằng con trai. Thằng anh tên Tuyen, thằng em tên Chiến đấy !!! hihihi
  5. kitty12a

kitty12a Thành viên mới

Bình thường bố mẹ đặt tên anh em, hay chị em trong nha co nghĩa link với nhau. Ví dụ như: anh tên Tuấn, em tên Tú, hay chị tên Thảo, em tên Hiền chẳng hạn.
    Cạnh nhà tớ có một nhà có hai thằng con trai. Thằng anh tên Tuyen, thằng em tên Chiến đấy !!! hihihi
  6. Giao_Hoang

Giao_Hoang Thành viên rất tích cực

Lại còn có nhà sinh tư, đặt tên con là "Bắc, Nam, Thống, Nhất" cả bốn chị em gái. Tội cho cô thứ 3, tên là Thống nghe có vẻ không được hay lắm. Là nữ, mà tên là Nam kể cũng hay phết.

:: Giáo Hoàng ::

7. Giao_Hoang

Giao_Hoang Thành viên rất tích cực

Lại còn có nhà sinh tư, đặt tên con là "Bắc, Nam, Thống, Nhất" cả bốn chị em gái. Tội cho cô thứ 3, tên là Thống nghe có vẻ không được hay lắm. Là nữ, mà tên là Nam kể cũng hay phết.

:: Giáo Hoàng ::

8. Thieu_iot

Thieu_iot Thành viên rất tích cực

Thì có trường hợp sinh tư do thụ tinh trong ống nghiệm gần đây này, một dây :Nhân - Duyên - Toàn - Mỹ.
    Hì, tên thật của em là Trần Thu Trang. Nếu mổ xẻ tinh vi ra thì nó có nghĩa là Cái trang trại mùa thu cũ kỹ. Nhưng mà em vốn thích xuyên tạc, thế nên cái tên của em biến thành Cái bàn thờ thu tiền trần trụi!!!
    Bất tri tam bách dư niên hậu
    Thiên hạ hà nhân khốc...
  9. Thieu_iot

Thieu_iot Thành viên rất tích cực

Thì có trường hợp sinh tư do thụ tinh trong ống nghiệm gần đây này, một dây :Nhân - Duyên - Toàn - Mỹ.
    Hì, tên thật của em là Trần Thu Trang. Nếu mổ xẻ tinh vi ra thì nó có nghĩa là Cái trang trại mùa thu cũ kỹ. Nhưng mà em vốn thích xuyên tạc, thế nên cái tên của em biến thành Cái bàn thờ thu tiền trần trụi!!!
    Bất tri tam bách dư niên hậu
    Thiên hạ hà nhân khốc...
  10. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

TIO ơi, khi phân tích tên người, hầu như không ai phân tích cái họ đâu. Chỉ nói đến tên đệm và tên thôi. Bởi vì tên là cái người ta đặt được, thay đổi với từng người, thậm chí tự mình đổi cũng được.
    Còn họ là cái bất biến, mang tính gốc gác và đạo đức. Sinh con, đặt được tên nhưng không đặt được họ.
    Như khi nói đến tên của bạn thì chỉ nói đến hai chữ Thu Trang thôi.
    Trang cũng không phải chỉ có nghĩa Trang trại đâu, mà còn có nghĩa về vẻ đẹp của người phụ nữ, cả bên trong và bên ngoài.
    VD: trang nhã, nghiêm trang, đoan trang....
    Thực ra hầu hết các bậc cha mẹ đặt tên cho con ít khi nghĩ hết được cái nghĩa sâu xa của tiếng Hán, mà thường đặt theo cảm hứng. Bởi thế chiết tự tên Việt Nam cũng không dễ.
    Ví dụ có người đặt tên con là Thành, người muốn viết tên có thể không biết đó là chữ Thành nào trong các từ : Thành công, chân thành, hay hình thành??
    Ngay cả người Trung Quốc cũng như vậy.
    Cho nên có quy tắc viết tên bằng chữ Hán là: Nếu không biết chính xác nghĩa của từ đó (do cha mẹ đặt) thì sẽ viết bằng chữ nào mang nghĩa đẹp nhất.
    -----------------------------------------------------------
    Sống trên đời sống cần có một tấm lòng