1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn về cái tên người Việt Nam một cái.

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi Giao_Hoang, 04/12/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tramanhvn

tramanhvn Thành viên mới

Cho em hỏi tí ạ . Tên em Trâm Anh có ý nghĩa gì thế ạ . Thanks các anh chị nhiều nhiều .
  2. Iosif_Stalin

Iosif_Stalin Thành viên mới

trường tớ có thằng tên là nguyễn du cốp, nghe cứ như nguyên soái Zhukov bền Liên Xô ấy
  3. TrangJet

TrangJet Thành viên mới

Ừ, tớ có thằng cháu. Ông già nó đặt tên thía này:
    Ồng già nó họ Đỗ - ổng khoái Ronaldo
    thế là nó là: Đỗ Nan Đô --> pó tay
  4. HanDiep

HanDiep Thành viên mới

Tên này bắt nguồn từ thành ngữ con nhà /dòng dõi "trâm anh thế phiệt" đây. Đặt tên em như vậy bố mẹ muốn :
    1. Mong ước em sau này sẽ có gia đình giầu sang, chồng con giỏi giang đỗ đạt cao
    2. Nếu nhà bố mẹ em đạt tiêu chuẩn này rồi thì sau này em hãy củng cố danh tiếng của gia đình.
  5. dvty

dvty Thành viên mới

Cái topic này coi bộ hay nhỉ, Mình nêu ra vài cái tên này các bạn cho ý kiến nhé (tên có thật 100%):
    1. Nguyễn Tiến Hóa
    2. Nguyễn Trọng Thóc
    3. Nguyễn Vă Quỳnh Bôi
  6. dinerless

dinerless Thành viên mới

25 năm trước có chuyện đùa thế này về cái tên.
    Việt Nam ta có ông Tôn Thất Nghiệp làm Bộ trưởng Bộ Lao động, ông Tôn Thất Đức làm Bộ trưởng Bộ Y tế, ông Tôn Thất Học làm Bộ trưởng Bộ Giáo dục, ông Tôn Thất Tài làm Bộ trưởng Bộ Tài chính... bịa ra chắc còn nhiều.
    Chuyện thật, có nhà đặt tên con là Tùng Quân, ý mong con mình sau này trở thành người quân tử, ví như cây tùng. Đi học bị trẻ con đọc ngược là Quần Tung... đâm ra thành bị trêu chọc. Ta có ca sỹ Tùng Dương lại thành Giường Tung... (đồng âm).
    Có bác tên ****, chắc là do các cụ đặt tên xấu cho dễ nuôi, sau lấy vợ thế nào lại tên là Xoè... gay quá, lại thành ra Xoè ****. Ăn giỗ mà đến muộn, các cụ lại hỏi Xoè **** đã đến chưa...
    Bác nào tên là Lỗ, làm ngành Kinh tế, Tài chính chắc khó được bổ nhiệm. Bác nào tên Tiền mà làm các ngành có chữ thầy, như thầy thuốc, thầy giáo... nghe ko được cảm tình lắm. Ngành này tên Đức, Tín, Lương... nghe dễ chịu hơn.
    Đã biết là cái tên nó chẳng liên quan gì đến đạo đức con người, nhưng cái tên cũng cần tính sao cho tránh các sự cố ko đáng có trong cuộc sống.
    Người Trung Quốc có cách nghiên cứu đặt tên rất cầu kỳ, tên phải đủ cả ngũ hành, số nét (chữ TQ) phải thuộc về số tốt... cầu kỳ phức tạp lắm.
    Vui tí.
  7. pipivn

pipivn Thành viên mới

Con gái pipi (sau này ) sẽ phải tên là "Mai Đa Linh" !
    Các bác thấy sao ạ ?
  8. dinerless

dinerless Thành viên mới

Thời hội nhập, một số từ tiếng VIệt không nên đặt tên cho con vì khi đọc hoặc viết sang tiếng Anh sẽ gặp rắc rối, ví dụ đặt tên là Dung, Dũng, Căn...
    dung tiếng Anh là phân bón
    Căn đọc đồng âm với từ **** là bộ phận sinh dục giống cái.
    Các bác nên tránh mấy từ này. Bác nào có nhiều kinh nghiệm tiếng Anh phổ biến thêm cho anh chị em ở đây.
    Chuyện vui: có chị tên là Mỹ Dung, sang Hoa Kỳ mở tiệm ăn lấy tên là "Restaurant My Dung"
  9. Duynxine_xu_toboxo

Duynxine_xu_toboxo Thành viên mới

Mình biết hai anh em. Thằng anh tên Lin Tơn, đứa em tên Sê An
    Chắc bố mẹ nó thích Clinton và đẻ con ra lúc VN mới gia nhập Asean.
  10. kitone

kitone Thành viên mới

Rất rất xin phép nhân vật chính trong bài viết này.Em chi muốn nói về sự phong phú của tên Việt.Bài viết trên báo tuổi trẻ
    Mai Phạt Sáu Nghìn Rưởi là họ tên đầy đủ của một chàng trai sinh năm 1987, trú tại thôn Quảng Đại, xã Đại Cường, huyện Đại Lộc, tỉnh Quảng Nam. Ở tuổi này, bạn bè cùng lứa với anh vừa học xong năm thứ nhất đại học, còn anh mới chuẩn bị vào lớp 12. Sự học chậm trễ của anh có nguyên nhân từ cái tên của chính mình.
    Năm 1987, ông Mai Xuân Cán - một cán bộ của UBND xã Đại Cường - sinh đứa con thứ năm và bị UBND xã này buộc phải nộp phạt sáu nghìn rưởi mới cho đăng ký khai sinh vì sinh nhiều con. Ức vì bị phạt nên khi làm giấy khai sinh cho con, ông Cán lấy luôn mức tiền phạt đó để đặt tên cho con trai mình.
    Bạn bè, người thân và UBND xã ra sức khuyên can ông không nên đặt tên cho con kỳ quặc như vậy, nhưng ông Cán một mực không nghe. Trước thái độ cương quyết thái quá của ông, UBND xã Đại Cường đành phải chấp nhận đăng ký khai sinh cho con ông với cái tên Mai Phạt Sáu Nghìn Rưởi!
    Ông Cán không ngờ rằng những lời cảnh báo trước đây của bạn bè, người thân và chính quyền đối với ông quả thật không sai. Cậu con trai lớn lên, khi vào học cấp II mang đến trường cái tên quá ngộ nghĩnh, bị bạn bè trêu chọc không chịu nổi phải bỏ học mất hai năm.
    Thế nhưng, ông Cán vẫn không chịu xin thay đổi tên lại cho con. Vì quá ham học cùng sự động viên nhiệt tình của người thân và bạn bè nên Sáu Nghìn Rưởi đã vượt qua mặc cảm để tiếp tục đến trường cho đến hôm nay. Tuy nhiên, Sáu Nghìn Rưởi chẳng khi nào cảm thấy thoải mái trong giao tiếp với mọi người cả.
    Vừa qua, nhờ người chị ruột, Mai Phạt Sáu Nghìn Rưởi đã được cơ quan có thẩm quyền quyết định cho đổi tên lại là Mai Hoàng Long, một cái tên thật đẹp như gương mặt của anh.
    Chúng tôi được biết còn có một người đồng hương của Mai Phạt Sáu Nghìn Rưởi tên là Mai Phạt Ba Ngàn Rưởi. Trường hợp đặt tên này cũng do người cha bị UBND xã phạt ba ngàn rưởi vì đi khai sinh cho con quá muộn theo qui định.