1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn về cái tên người Việt Nam một cái.

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi Giao_Hoang, 04/12/2002.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. CuuVan

CuuVan Thành viên mới

Cám ơn Home_ và bác ThienVuong đã giúp mình nghĩa Hán tự của cái tên Nguyễn Bảo Hân.
    Thực ra thì cái tên này vợ chồng mình đã thống nhất khá lâu rồi, nói ra hơi buồn cười nhưng đúng là nó có từ trước khi vợ mang bầu. Khi bàn về tên cho con, tụi mình cũng có tham khảo một số tiêu chí như mọi người đã nếu ra ở đây (không trùng tên họ hàng (gần) của nội ngoại hai bên, âm và thanh của tên gọi, nghĩa trong tiếng Việt, tiếng nước ngoài, ...). Sau đó mới đến ý nghĩa của những tên "vào vòng chung kết". Cuối cùng cái tên Bảo Hân được chọn là thế này: Trong tên có chứa 2 địa danh của quê vợ và chồng, nhiều khả năng tụi mình sẽ sống ở nơi khác nên đó là cách để hướng con cái về với quê cha đất tổ, Bảo là tên người bạn thân của vợ từ hồi nhỏ nhưng giờ cô ấy đã chuyển đến một nơi rất xa, Hân là tên người bạn của chồng - người đã giúp mình rất nhiều trong một quảng thời gian gian khó, không cách gì trả ơn được mà chỉ biết tri ân.
    Nói như vậy thì có nghĩa nó gần như đã hợp tình hợp lý. Thế nhưng mình vẫn muốn hỏi thêm ý kiến của mọi người là vì bọn mình muốn kiểm tra thêm nghĩa Hán tự của cái tên đó xem nó có vấn đề gì không. Mình cũng đã nói ngay từ đầu là cần check tên chứ không phải xin mọi người 1 cái tên hay bàn luận về một cái tên. Sau khi tham khảo sự giải nghĩa Hán tự của Home_ và ThienVuong thì mình yên tâm rồi, cơ bản nó không sao cả. Mình cũng đồng ý với Thien Vuong, việc xem xét ngữ nghĩa của cái tên người Việt trong tiếng Hán là hoàn toàn hợp lý, không có gì là "cầu kỳ" hay "văn vẽ" cả.
    Cũng có ý kiến cho rằng, việc đặt tên cho con cái thì chỉ cần chọn cái tên nào đó dễ kêu với người gọi và dễ nghe với những người (vô tình) phải nghe. Ý kiến đó không sai. Nhưng mình cũng nghĩ rằng việc cân nhắc, tìm kiếm cho con một cái tên mà có mất chút thời gian cũng không sao - Điều đó thể hiện sự quan tâm của bố mẹ với con cái, sự tôn trọng của người lớn đối với trẻ con khi nó vừa chào đời, vậy thì cũng tốt. Đúng không?
    @Chitto: Thực ra thì cũng là "người quen" bác ạ. Em gặp bác trong một lần đi nghe nhạc Trịnh ở 8X, gần Tràng Tiền. Hôm đó có rất đông người và bác ngồi gần No_Cry, bạn ấy có ngoắt em vô nhưng bận cái nạng nên em không "chen" được mà phải đứng ngoài cửa rồi sau đó về sớm. Và nếu em không nhầm thì tên của bác cũng có xuất từ quê hương. Right?
  2. lehongphu

lehongphu Thành viên rất tích cực

Chính là ?ocái tên không chỉ dùng để gọi mà còn dùng để viết? đấy! Điều quan trọng đối với người Việt là họ viết Hân hay viết ~. / 欣/?) đây?
    Cứ cho là thân phụ đứa nhỏ có thể viết được ~. / 欣/? đi, nhưng những người thân khác của nó (thân mẫu, cô, dì, chú, bác, cậu, anh, chị,?) và chính bản thân nó khi lớn lên có viết được không? E rằng họ sẽ đều chọn phương án viết dễ nhất đối với người Việt là: ghép 03 ?obộ? trong tiếng Việt là: bộ ?oHát?/?Hờ?(H) + bộ ?oỚ? (Â) + bộ ?oEn-nờ? (N)
    Tham khảo khi chọn tên đặt cho con và giải thích về ý nghĩa 01 cái tên người Việt cho người nước ngoài:
    - Sử dụng ?oTừ điển Hán -VIệt? để tham khảo nghĩa 01 từ tiếng Việt nào đó: recommended
    - Sử dụng ?oTừ điển Tiếng VIệt? / ?oTừ điển Pháp -VIệt; Việt-Pháp? / ?oTừ điển Anh -VIệt; Việt-Anh?/ ?oTừ điển Đức -VIệt; Việt ?" Đức?/?: cấm tiệt! (vì các loại này thường được soạn bởi những nhóm tác giả, có thể trong số họ có người không hiểu biết tiếng Hán hoặc nếu có biết thì trình độ Hán học của họ cũng còn thua vài?.TTVNOL?Ts member; hoặc họ cũng có thể có sơ suất không tham khảo thêm ?oTừ điển Hán -VIệt? trong khi biên soạn công trình của mình).
    Giao lưu với người Hoa:
    - Thân phụ đứa bé hoặc 01 vài thân nhân có thể viết được, số còn lại không viết được cũng phải ráng mà viết, không viết được bằng tay thì ?oviết? bằng miệng.
    Việc ghi âm lại tên của 01 người Việt thành chữ Hán: đó thường là việc của người Hoa hoặc 01 số người biết chữ Hán chứ không phải là việc của những người không biết chữ Hán trong đó có thể gồm cả chủ nhân của cái tên Việt đó. Người ta chỉ cần nghe âm đó rồi viết lại, nếu người có tên đó không biết chữ Hán thì người ghi lại tên đó sang chữ Hán sẽ tự chọn một chữ nào đó trong tiếng Hán có nghĩa mà họ (người ghi lại) cho là đẹp nhất, hay nhất để ghi, đây cũng là cách biểu thị thái độ tôn trọng khách nhất.
    Chỉ với bằng chứng ?oBàn về cái tên người Việt Nam? vẫn có thể luận & kết ?otội? ?ochâm chích, bài xích, chê cười, phỉ nhổ ....v...v... tổ tiên, ông bà mình? được thì mới xứng đáng là ?otrạng sư phi phàm? / ?otrạng sư thiên tài? / ?oSuper Lawyer? /?. thôi.
    Chúc mừng Cuuvan đã chọn được tên cho bé gái, sau này nếu ông bạn có được mời làm "tư vấn" đặt tên cho con bạn bè thì cũng nên tham khảo thêm những ý kiến khác ngoài việc check nghĩa tiếng Tàu nha.
    ?oTrung ngôn, nghịch nhĩ? hay ?otrung ngôn điếc ráy? gì đó thì cũng lỡ nói ra rồi. Nếu có làm cho ai đó không vừa lòng thì cũng xin ....đại xá nhé!
    Hết tập 2.
  3. TulipMan

TulipMan Thành viên rất tích cực

Xin hò?i bàn Chitto và? ThiĂn Vương phĂn tìch giù?m tĂn cù?a con trai tĂi nhè.
    BẮ NguyĂfn Thà?nh Chung sinh 1977
    Mè NguyĂfn Thu LĂ sinh 1981
    Con NguyĂfn Thà?nh Vinh sinh 21/9/2007
    Nhơ? càc bàn phĂn tìch giù?m tĂn cù?a chàu Vinh.
    Cà?m ơn nhiĂ?u nhè
  4. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

Ý Của CuuVan là tên thật hay là tên nick thế?
    Tên thật tớ đúng là từ quê ngoại của tớ. Và quê ngoại tớ cũng như quê nội là ở Việt Nam.
    Vụ nghe nhạc Trịnh, cũng lâu lâu rồi. Gần đây không còn tham gia gì nữa.
    Quay lại vài câu về chuyện đang nói. Theo tớ (nói rõ là theo tớ nhá), nếu như cha mẹ là bậc túc nho, am hiểu ngữ nghĩa tiếng Hán, biết viết chữ Hán, am hiểu Tử vi,...., thì việc họ chọn lựa cho con của họ một cái tên rất cầu kì là chuyện bình thường. Các nhà nho xưa nay đều thế cả, và tớ rất kính trọng những người đó.
    Nhưng ngược lại, những người vốn không biết, thì hãy tự mình tìm đặt một cái tên mà quan trọng nhất là chính mình thấy hay chứ không phải vì người khác thấy hay. Người không am hiểu sâu tiếng Hán, thì cũng đừng lao theo chiết tự làm gì, vì bản thân họ cũng chẳng hiểu, hóa ra chỉ là bắt chước.
    Tưởng tượng về sau, đứa con hỏi cha nó:
    - Bố ơi, tên con nghĩa là gì.
    Bố nó: Nghĩa là abc...
    Con: tại sao lại thế?
    Bố: Bố cũng không biết, để hỏi ông ABC đã
    Con: tại sao tên con có bộ ngọc?
    Bố: Để bố hỏi ông ABC đã
    Con: tại sao....
    Bố: Để bố hỏi ông ABC.....
    ........
    Không hiểu biết nhưng vì trào lưu mà đặt tên phải bộ này bộ kia, mệnh này mệnh kia là bệnh còn nhẹ.
    Bệnh nặng hơn tí nữa thì phải cố đẻ con trai vào năm Đinh Hợi.
    Bệnh nặng nữa thì mổ để con ra cho nó đúng giờ đúng ngày đẹp - như nhiều người đã làm.
    Nhưng xét về gốc bệnh, thì ba bệnh trên đều có chung gốc.
    Nếu ai cũng chỉ chọn tên theo một kiểu, năm sinh, ngày giờ đẹp, thì không hiểu sẽ ra sao nhỉ? Tàu giờ nó cũng đang gặp tệ nạn đặt tên giống nhau đấy. Thượng Hải có đến mấy vạn người tên Trương Tuấn, mấy vạn nữa tên Lưu Đức Hoa,... đấy.
  5. kongtonxach

kongtonxach Thành viên mới

Đúng thế !
    Chỉ cần nghe tên là đã thể hiện rất nhiều: nguồn gốc, gia phong,...
    Nông dân thường thì đặt tên đơn giản, thô mộc như kiểu:
    Tạ Thị Thoa, Trương Văn Sình, Cao Thị Lụa....
    hay hơn 1 ít thì như: Vũ Văn Hùng, Lê Thị Đào, Hà Thị Mai....
    Còn nhà "nho học" thì đặt tên con thường mang ý nghĩa sâu, theo âm Hán -Việt, ngữ nghĩa đầy đủ.... như:
    Vũ Đăng Khoa, Trần Lệ Quân, Tôn Nghi Văn...
    Còn một loại nữa tên kiểu như:
    Phan Tuấn Tú, Trần Kim Ngân, Nguyễn Minh Trung, ....
    thì đa phần tên rất đẹp nhưng thường là ghép, hay "sao chép" những cái tên, đệm nghe hay hay của ngưòi khác lại...nhiều khi cũng không có ỹ nghĩa gì...
    Theo tôi gia đình mình thế nào cứ đặt tên theo "kiểu" như vậy, không "sao chép", không "hoa văn"....

6. songlinh79

songlinh79 Thành viên mới

Hi các bác, các bác cho em hỏi tên em nghĩa là gì: Lâm Hoài Linh. Nói rước em là đàn ông nha.
    Thằng cu nhà em, em đặt tên là: Lâm Hoài Nguyên, Nguyên nghĩa là đầu tiên, tại em lấy vợ sớm lại là con trưởng trong họ nữa hịhị. Em đang định làm thêm 2 con Hĩm nữa đặt tên là: Băng Thanh, Ngọc Khiết hoặc Kim Chi, Ngọc Diệp hay máu nữa thì Tu Hoa, Bế Nguyệt các bác thấy có được ko?
  7. lazymoonshop

lazymoonshop Thành viên mới

Nói đến tên, đúng là trên đời này cũng lắm tên ... thật là ko biết nghĩ thế nào lại đặt
    Ngọc Hoàng?
    Thái Hậu?
    Quốc Vương?
    abc...
    Em thích con trai tên là Hoàng (but not "Ngọc Hoàng" ). Sau này có anh bồ tên là Hoàng thì thật là sung sướng
  8. songlinh79

songlinh79 Thành viên mới

cho phép lạm bàn sang vấn đề khác 1 chút: em ơi cái chữ ký của em đó. Có 2 khả nămg sảy ra:
    1. Không bao giờ có người đàn ông có đủ đức tính như em muốn vì toàn những đức tính trái ngược nhau trong 1 con người lấy đâu ra?
    2. Có 1 thằng như vậy mà nó ko fải thằng điên, kiểu đa nhân cách, hay còn gọi là tâm thần fân liệt thì anh đi đầu xuống đất.
  9. nhoccon2309

nhoccon2309 Thành viên mới

Bác Thiên Vương ơi bác xem hộ em cái tên Lê Trịnh Hải Nam có hợp với cháu nhà em không? Cháu sinh 03/06/2007. Thấy bảo sinh con năm nay thì k nên đặt tên có bộ Thủy mà cái chữ "Hải" đấy có bộ Thủy không bác nhỉ. Em k biết tiếng tàu nên hỏi bác. Bác giúp em nhá. À, bác có thể list hộ em vài cái tên cho con trai mà có bộ Hỏa và Thổ bác nhé.
    Cảm ơn bác nhiều!
  10. 0123456

0123456 Thành viên quen thuộc

tên với trả tuổi, các bác cứ lo xa, người tính không bằng trời tính.
    các bác đặt tên con gái là Mai, nghe ngon nhá. Lớn lên nó yêu phải 1 ku tên là Giang, vẫn ngon nhé
    khi đám cưới, viết chữ ***g lên phông: lễ thành hôn của 2 cháu "giang mai", chủ hôn gào tướng lên "chuc mừng hành phuc giang mai"
    ặc ặc, em xin lỗi các bác có tên là Giang và Mai trưóc ạ