1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn về hằng số hấp dẫn G

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi eurika, 02/12/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. eurika

eurika Thành viên mới

Mặc khác tôi có 1 bài mà trước đây đã từng có người tranh luận với tôi.
    Ta có:
    Thật chất mà nói. Newton phát biểu Vạn Vật Hấp Dẫn là:
    F= Gm1m2 / r2
    Từ khi ****ndish làm thí nghiệm với vật to vật nhỏ để tìm G nên xuất hiện sự phân biệt:
    F = GMm / r2
    => G = F.r2 / Mm
    => http://www8.ttvnol.com/uploaded2/eurika/****ndishexperiment010.gif
    Vậy thì từ đâu có [​IMG] ....????
    Theo lời giải thích thì [​IMG] có được là do 2 vật m được gắn trên 1 thanh dài L. Khi A tác động lên 1 và B tác động lên 2 làm cho thanh dài xoay gây ra 1 momen quay T.
    http://www8.ttvnol.com/uploaded2/eurika/thi%20nghiem%20****ndish%20111.gif
    A với 1 sẽ tương tác với nhau 1 lực hấp dẫn F1 = GMm / r2
    B với 2 sẽ tương tác với nhau 1 lực hấp dẫn F2 = GMm / r2
    F1 = F2
    Momen quay do lực hấp dẫn của 1 vật M tác dụng lên 1 vật m tính bằng:
    T = F. (L/2)
    => Momen quay tác động lê cả hệ A,B và 1,2 là:
    T = 2 F. (L/2)
    => T= F.L
    => [​IMG]
    => [​IMG]
    Vấn đề nằm ở chổ khó phản biện chính là việc từ công thức này suy ra công thức kia. Suy qua suy lại như cái chong chóng cho nên làm cho chúng ta bị rối. Và cứ tưởng là nó hợp lý.
    Rõ ràng, tôi vào đây giải thích về ASC chỉ đưa ra những công thức, rồi tôi suy qua suy lại, là tôi có thể giải thích hàng tá vấn đề tự nhiên. Các bác lại không chấp nhận, bắt tôi phải có định lượng.
    Nay tôi chỉ ra cho các bác thành quả mà ****ndish đã tìm ra hằng số hấp dẫn G cũng chẳng có dính dáng gì đến định lượng. ****ndish đã suy từ cái này qua cái kia. Từ cái kia qua cái nọ. 1 điều chắc chắn, nếu ****ndish mà sống cái thời này thì có mà chết với các bác, và cũng chẳng bao giờ có được G. Vì cái thói ở đời được voi đòi tiên của các bác.
    Tôi xin dẫn chứng lại tại sao nếu đòi định lượng thì sẽ không có G.
    Ngay cái đoạn mà ****ndish đã suy ra.
    [​IMG] => [​IMG] => [​IMG]
    [​IMG] Phăn qua phăn lại cho có cùng đơn vị rồi => [​IMG]
    Hay là [​IMG] => [​IMG]
    Điều này cho chúng ta thấy rằng. Từ việc 2M tác động lên 2m hai lực hấp dẫn là 2F làm cho cân xoắn. Cân xoắn ****ndish lại chĩa mũi qua hệ số giãn nở của lò xo.
    Vậy chúng ta thấy rằng, hằng số hấp dẫn G đâu phải là phương pháp tính trực tiếp vào việc hấp dẫn giữa M với m. Mà là giữa 2M với 2m. Mà cũng không phải là do 2M tương tác với 2m nữa.
    Mà kết quả hằng số hấp dẫn G có được là do, lò xo có hệ số giãn nở k khi quay làm cho dây quay tạo góc theta.
    Vậy biết được giá trị của k và theta là do đâu.? Đó là do ****ndish đo đạc bằng 1 dụng cụ khác, và đo góc lệch của ánh sáng phản xạ. Ngày nay, để đo được góc theta này người ta dùng máy đo điện tử (cảm biến ánh sáng).
    Vậy http://www8.ttvnol.com/uploaded2/eurika/****ndishexperiment010.gif có được là nhờ vào k và theta.
    k là hệ số giãn nở của lò xo sử dụng lò xo nào sẽ cho ra theta thế ấy => bất biến.
    M và m là biến đổi => r là biến đổi. r sẽ biến đổi như thế nào theo M và m.?
    Như bài mà tôi phân tích lực hấp dẫn. Khi tôi giữ nguyên r = R+h. Tôi có thể thay đổi tuỳ ý M và m sao cho. RM + Rm + d (khoản cách bề mặt) luôn luôn nhỏ hơn r=R+h
    L có thể biến đổi.
    Vậy http://www8.ttvnol.com/uploaded2/eurika/****ndishexperiment010.gif sẽ biến đổi hay không.?
    Được eurika sửa chữa / chuyển vào 23:56 ngày 04/12/2006
  2. eurika

eurika Thành viên mới

Vậy, như tôi đã nói..... ****ndish làm thí nghiệm với cái L dài là để nó không xuất hiện lực hấp dẫn chéo (lời bác nói). Đó là 1 điều kiện lý tưởng đúng không.?
    Nếu nó không lý tưởng thì nó có còn đúng nữa không.?
    Mấy trăm năm qua đúng là có hàng trăm hàng ngàn thí nghiệm lập lại thí nghiệm của ****ndish, nhưng thí nghiệm L luôn luôn dài chứ không ngắn. Và thật chất, người ta lập lại thí nghiệm của ****ndish là để tính toán sai số có trong G chứ không phải để xem nó đúng hay sai....Ok..!!!
    Còn cái đoạn mà bác nói về:
    Cái cân lò so của cậu là cân trọng lực,vì trái đất hơi dẹt nên đến vùng cực nó sẽ chỉ khác đấy, không chính xác đâu. Dùng cân đĩa với các quả cân sẽ chính xác hơn.
    Quả cân chuẩn 1kg đặt ở viện đo lường ở Pháp ấy.

Bác biết mở miệng nói ra những điều như thế, và biết nó sẽ không chính xác. Vậy tôi hỏi bác, từ đâu mà có cái quả cân chuẩn xác định chắc nịch là 1Kg.???
    Càng nói thì thấy càng rõ các bác như thế nào rồi đấy.!!!!
  3. dongda

dongda Thành viên tích cực

trọng lượng khác với khối lượng
    khối lượng là cái đo sức ì quán tính trong cái công thức F=ma ấy
    nó khác trọng lượng.
    Trong hệ đo lường SI (đại hội lần thứ 11 tại Paris 10/1960) quy định chuẩn cho những thứ sau:
    mét,giây,kilogam,ampe,độ kelvin,nến(ánh sáng).Từ những cái này sẽ tính ra các cái khác VD vận tốc là m/s từ trường là A/m ...
    Kilogam được định nghĩa là khối lượng quả cân đặt ở viện đó
  4. eurika

eurika Thành viên mới

Bác trả lời sai câu hỏi rồi. Nếu là người khôn bác sẽ biết trả lời sai chi tiết nào.
    Thân.
  5. dongda

Tiêu hoá mấy cái đó đi, không rõ chỗ nào tớ sẽ giải thích tiếp cho.
    Biết đâu cậu lại phải cướp micro của ông Trí lần nữa !
  6. eurika

eurika Thành viên mới

Oh... Hoá ra bác còn chậm tiêu hoá hơn tôi nhỉ, bác không đủ khôn để hiểu câu hỏi của tôi nhỉ.?
    Bác à: Tôi hỏi bác từ đâu mà có cái quả cân chuẩn xác định chắc nịch là 1Kg.??? Để dựa vào đó người ta chế tạo cân (lực kế).
  7. dongda

lực kế không phải là cân
    cân là đo khối lượng (kg)
    lực kế là để đo đo lực (N)
    cái cân lò xo của cậu là người ta lợi dụng cái g it thay đổi để cân vì vậy nó ko chính xác.
    Muốn cân chính xác phải so sánh nó với quả cân chuẩn tức là dùng cân đĩa.Các quả cân 100g,500g,1kg...nhà nước bán là chuẩn tại VN đấy
    Vì trong hệ SI khối lượng là 1 trong các đại lượng cơ bản từ đó suy ra các cái khác nên nó được định nghĩa (giống như tiên đề), nó là cái bắt đầu để suy ra các cái khác.
    câu hỏi từ đâu mà có cái chuẩn 1kg tớ trả lời lại nha : "từ đại hội cân đo quốc tế lần thứ 11 tại Paris 10/1960"
    1 mét được định nghĩa là chiều dài của thanh platin pha iridi cũng đặt tại đó ! sau đó sửa lại thành : bằng 1650763,73 bước sóng bức xạ của kripton
    ok ?
    Được dongda sửa chữa / chuyển vào 00:58 ngày 05/12/2006
  8. eurika

eurika Thành viên mới

Rõ ràng rành ranh ha. Bác khỏi chối, bác chỉ biết tại cái đại hội đó người ta đưa ra khối lượng chuẩn là 1Kg chứ bác đâu có biết cách nào để xác định cho nó là 1Kg.
    Lực kế không phải là cân. Vì quá đơn giản cân là để xác định (kg). Lực kế là để xác định (N). Xin hỏi, bác còn đi học không.? Nếu còn thì bác đang học lớp mấy.?
    Tôi không hỏi bác mét. Nên bác có quyền giữ im lặng về nó... Những điều bác nói về mét chính là bằng chứng không tốt về khả năng hiểu cho bác trước mọi người trong diễn đàn ... Ok..!!!!
  9. dongda

Cứ coi như tớ chưa đi học bao giờ đi , cái gì tớ biết là học lỏm đi . Cho dễ nói chuyện.
    Bây giờ cậu nói xem , theo cậu thì 1kg từ đâu ra
    Nói thêm cho cậu biết, ngoài hệi SI ra còn có các hệ CGS,MKGS...
    Trong CGS người ta dùng centimet,gam,giây,chỉ thế thôi chứ không nhiều như hệ SI
  10. LHX_NDD

LHX_NDD Thành viên mới Đang bị khóa

Mình thấy chính bạn mới thật sự là người ko hiểu biết, thậm chí một tí...
    Người ta giải thích cho bạn nghe thì bạn bôi xấu và hạ thấp người ta, bạn hỏi để làm gì? Để khi người khác giải thích thì bạn căn cứ vào đó cãi chày, cãi cối và sau đó phản biện người khác ko phải bằng căn cứ, luận cứ khoa học mà bằng cách đả kích cá nhân à? Thậm chí thiếu tôn trọng đối với người khác...
    Mình sẽ đưa hai topic của bạn lên box Thông báo, ý kiến, hỏi đáp để Mod, Admin xử lý cho thích hợp, nên khoá hay xóa hai topic này lại...
    Nếu bạn còn tham gia box Vật lý học thì bạn vui lòng đừng làm mọi người mất thời gian, mà mọi người vào đây để lý giải cho bạn hiểu mà bạn lại đối xử thiếu tôn trọng với người khác như thế này... Hơn nữa, nếu thật sự bạn muốn phản biện thì bạn ĐỪNG ĐẶT CÂU HỎI RỒI SAU ĐÓ LẠI.. TIẾP TỤC ĐẶT CÂU HỎI, NGƯỜI TA NHÌN VÀO THẤY CHÍNH BẠN MỚI LÀ NGƯỜI CÓ VẤN ĐỀ ĐẤY, VIỆC MÀ BẠN KO ĐƯA RA NHỮNG LẬP LUẬN MÀ CHỈ CỐ TÌNH NGUỴ BIỆN BẰNG... 36 CÁCH THÌ CHỈ CHỨNG TỎ BẠN KO CÓ ĐỦ LÝ LẼ NÊN PHẢI NHƯ THẾ, CHỨNG TỎ BẠN CẢM THẤY MÌNH KO BIẾT GÌ ĐỂ PHẢN BIỆN NÊN PHẢI NHƯ THẾ.