1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn về lính biệt kích dù

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi AK_M, 21/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lei_lord_demon

lei_lord_demon Thành viên rất tích cực

Đồng ý với bác Antey, bác chắc là lớn tuổi, cũng đi nhiều nơi, cũng biết các nghĩa trang liệt sĩ của mình rồi, bác đã bao giờ có cảm giác rợn người khi nhìn vào những dãy mộ chí trắng toát chưa? Có thể nói trong chiến tranh VN thì 2 người việt đổi một thằng Mỹ, nhưng không vì thế mà ta thua, cái đó còn là tinh thần dân tộc. Nhưng điều đáng buồn là giới trẻ hiện nay lại không còn, hoặc ít còn tinh thần như thế, 10 thằng bạn được hỏi thì đến 5-6 thằng bảo nếu Mỹ có đánh thì tao đầu hàng. Đáng buồn!
    Gun don t kill people
    People kill people
  2. RandomWalker

RandomWalker Thành viên mới

các bác ơi, bàn bạc cái gì liên quan đến kỹ thuật thôi nhé.
  3. bulubuloa

bulubuloa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Kô hẳn đâu bác ạ, ngồi nói chơi chơi thì thế thôi, chứ dân tộc nào cũng thế, hoà bình thì nhiều khi cãi cọ nhau, nhưng có vấn đề chung thì đoàn kết lắm, như hồi lũ lụt miền Trung ý, mọi người kéo nhau đi quyên góp, ai bảo là kô có tinh thần dân tộc nào!
  4. thepaladin

thepaladin Thành viên mới

Cho em nói tí, các bác bảo điều kiện địa hình không ảnh hưởng nhiều, Mĩ ngày trước nó dùng lính nhảy dù ở Việt Nam được có 2 năm rồi gần như bỏ hoàn toàn. Về sau nó đưa trực thăng vận táng mình, hiệu quả khác hơn hẳn. Việc phối hợp là cái chốt của lính dù, phối hợp không hiệu quả vì địa hình thì là cái chốt của vấn đề rồi còn gì nữa.
    Theo em, việc đổ bộ dù thực hiện trên đồng trống, làm rối loạn đội hình địch, tạo điều kiện bộ binh đánh mặt mặt trận chính. Thương vong được hạn chết hay không phụ thuộc vào thiết giáp và gun-ship kiểu Cobra.
    Còn chuyện dùng lính dù giải cứu thì chắc em mới nghe lần đầu.

Xtreme Nationalist.
  5. chicken_mos

chicken_mos Thành viên mới

có bác vừa bảo là ,lính biệt kích chuẩn bị nhảy phải có sự dọn đuờng của ,pháo này , rồi trực thăng này ,,,,ơi rời ơi thế thì không phai biệt kích nữa đâu ạ , dùng cha nó trực thăng đổ bộ còn nhanh hơn ạ ,,, khác gì nạy ông tôi ở bụi này , "biệt kích" bác nhớ từ đấy cho em ạ
    ЧУТЬ ЧУТЬ Н. Ч~ТА.ТЬСЯ
    !
  6. RandomWalker

RandomWalker Thành viên mới

Sư đoàn 82 Nhảy dù đang luyện tập tại trại Bragg.
  7. SeaWolfTG

SeaWolfTG Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em nghe nói mấy năm nước quân Rú-xi-a đổ bộ bí mật 200 thèng lính dù chiếm sân bay ở Nam Tư mà tụi Mẽo và Nato hổng bít, Giựt mình toát mồ hôi Bác nào bít chỉ em với
    Còn lính dù cho dù giỏi tới đâu cũng có hạn các bác ạ. Nói chung nó như Laptop so với Máy Để Bàn .Cơ động thì cao chứ chọi trước mặt thì chưa chắc . :D .
    Em còn nghe nói những xe BTR đổ bộ đường không được, dùng MI-8 câu cũng được vì chúng không quá 7 tấn
  8. hungsheva2004

hungsheva2004 Thành viên mới

Vụ đó ở Côxôvô bác ạ!Khi NT và Nato đạt được thoả thuận sẽ triển khai LL quốc tế vào NT thì ngay rạng sáng hôm đó,200 quân Nga cùng xe bọc thép đã tiến vào Côxôvô trước,rồi chiếm luôn cái sân bay.
    Lính dù thì em nghĩ là Nga nó lấy ở Bosnia vì khi xảy ra xung đột ở Côxôvô thì trung đoàn lính dù(?) đang ở Bosnia đã được lệnh chỉ nghe theo chỉ thị của Mát.Còn xe bọc thép có thể trong mấy cái Kamaz to đùng mà Nga nó bảo là hàng viện trợ nhân đạo.
    Mong các bác bổ xung thêm!
  9. Khikho007

Khikho007 Thành viên mới

(trích từ superheavytank)
    --------------------------------------------------------------------------------
    không biết bây giờ tiêu chuẩn về thể lực của đơn vị nào là cao nhất, có phải là phi công hay lính dù không nhỉ, không biết lương của đơn vị cao nhất trong quân đội Mĩ là bao nhiêu có đủ ăn không. Mình nghĩ lính Mĩ dù có là loại lính gì đi nữa thì cũng không thể có chuyện 1chọi 100 được, quân Mĩ là vừa cậy trang bị vừa cậy đông. Lịch sử chiến tranh ở Việt Nam cho thấy có nhiều trận đánh lính mình vừa ít vừa thiếu thốn mà vẫn thắng lính thuỷ đánh bộ Mĩ vừa đông vừa có xe tăng, máy bay yểm trợ
    Có lẽ trong các trận đánh bộ binh thì khả năng của người chỉ huy mới là quan trong nhất chứ lính dù biệt kích của Mĩ hay nước nào thì cũng như nhau cả thôi, chính một người lính sẵn sàng hy sinh cho Tổ quốc + mưu trí mới bằng cả trăm lính đăc nhiệm hay biệt kích!

Condor Thành viên mới

Trong topic này hình như một số bạn đã lầm lẩn giửa lực lượng nhảy dù và biệt kích dù.
    Quân chủng nhảy dù là các đơn vị thường là tổng trừ bị, phản ứng nhanh sẵn sàng tiếp ứng các điểm nóng bằng cách đổ bộ bằng đường không (nhảy dù, không vận kể cả đổ bộ bằng trực thăng). Lực lượng nhảy dù thường tác chiến theo các đơn vị từ đại đội trở lên.
    Biệt kích dù là các toán biệt kích, lực lượng đặc biệt thường tác chiến theo toán nhỏ, có trách nhiệm trinh sát, phá hoại phía sau hậu cứ địch. Thường được thả bằng trực thăng hoặc nhảy dù xuống sau hậu cứ địch, độc lập tác chiến và sau đó rút lui nhanh chóng ( biệt kích dù sau này thường dùng trực thăng đổ quân để bảo đảm tính bất ngờ, bí mật)
    Trong chiến tranh Việt Nam, nếu các bạn để ý, phía VNCH có 2 lực lượng dù là sư đoàn nhảy dù (gồm 3 lữ đoàn) và liên đoàn 81 biệt kích dù. Hai đơn vị này có nhiệm vụ khác nhau rỏ rệt (như đã nêu trên). Chỉ từ năm 1972, trong các trận An Lộc, Quảng Trị lực lượng biệt kích dù này mới có các nhiệm vụ tác chiến từ cấp đại đội trở lên. Ở các nước có phiên chế lực lượng nhảy dù và biệt kích dù cũng tương tự.