1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bàn về món ăn chay

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi pc82genetic, 20/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hmphongvu

hmphongvu Thành viên rất tích cực

Hi, bác embemuathu muốn đi tập yoga à, bác sang thử Box Yoga hỏi xem thế nào. Bên đó có nhiều cao thủ lắm, hic mấy lần vào đọc mà em thấy kinh hãi về không dám ra ngoài ban đêm nữa , thần thông phép thuật nghe còn ghê hơn cả Tây Du Kí. Bác hanoian520 tập rồi cho em hỏi thực hư là như thế nào vậy hả bác?
    Nào bắt đầu chủ đề bịnh tật nha các bác!
    Theo rất nhiều các loại tài liệu về ăn chay đã được công bố trong và ngoài nước, chúng ta có thể thấy những người ăn chay (tuyệt đối hay một phần, trường kì hay theo chu kì) có thể phòng tránh một số lượng lớn các bệnh, với tỉ lệ mắc thấp một cách đáng ngạc nhiên. Trong đó có một sô bệnh rất nguy hiểm và nhiều bệnh rất phổ biến trong cuộc sống hiện đại như: đau tim, cao huyết áp, xơ cứng động mạch, mỡ máu, béo phì, sỏi thận, sỏi mật, các bệnh đường ruột, viêm khớp, gút, hen suyễn, bệnh về gan.... đặc biệt là các loại ung thư, ngoài ra những người ăn chay rất ít bị stress (một phần là do có nhiều người ăn chay tập thiền, yoga.... ).
    Một bệnh rất phổ biến, và khiến cho không ít vị phải khổ sở là táo bón, lâu ngày dẫn đến trĩ (các cụ bảo thập nhơn cửu trĩ mà). Vậy táo bón có liên quan gì đến ăn thịt?
    Như chúng ta đều biết, thịt chứa rất ít chất xơ, nên nó vận chuyển vô cùng chậm chạp trong đường tiêu hoá (gấp bốn lần so với rau quả và ngũ cốc), làm ì trệ quá trình tiêu hoá. Trong quá trình đó, thịt bị thối rữa (thịt cần đến 5 ngày để ra khỏi cơ thể) gây ra những hơi hôi hám, một phần hấp thụ vào trong máu gây nhiễm độc, một phần trào ngược lên gây ra ợ chua, trướng dạ dày, một phần gây trung tiện khiến nguy cơ bị trĩ tăng lên. Các chất độc tích tụ này còn gây ra các loại mụn nhọt, lở loét, nặng hơn là ung thư. (Em bảo đảm với các bác, bác nào ăn chay thường xuyên da sẽ trắng và mịn như da em bé ).
    Em xin tả kĩ hơn về bịnh táo bón, niêm mạc ruột bi bao phủ bằng một lớp nhầy làm chậm việc tiết dịch tiêu hoá, và ngày càng có thêm nhiều chất thải vào khiến cho nó trở lên cứng lại cho đến khi ruột trở thành một cái ống đặc chỉ có một lỗ rất nhỏ ở giữa, nơi đó các của ngon vật lạ sẽ phải cố lách qua. Thành ruột bên trong bị đóng cặn lại bởi phân cũ rắn giống như một ống khói lò bẩn, các bác có biết nó giống cái gì không : một hầm phân của sự chết chóc và lây lan .... đây là lời của một bác sĩ chuyên mổ đấy nhé. Hãy nhìn vào các vị tai to bụng phệ, và bây giờ thì các bạn biết trong đó là những cái gì rồi chứ!!!
    Bệnh táo bón có thể chữa bằng một chế độ ăn chay và nhịn ăn hợp lí, tuy nhiên chỉ cần giảm hàm lượng thịt trong các bữa ăn đã là một bước tiến quan trọng rồi!
    Các bác thấy đấy, các loại thức ăn chế biến từ thịt quả là có một sức hấp dẫn kinh khủng, nhưng bên trong lớp vỏ thơm ngon quyến rũ ấy là gì: chết chóc, bệnh tật, sự phân huỷ, thối rữa, tiếng rên xiết của các loài động vật. Liệu chúng ta có thể thấy ngon miệng khi dùng những thứ đó để thoả mãn thói ham ăn của mình, khi mà chúng ta chà đạp lên sức khoẻ và hạnh phúc của chính chúng ta và muôn loài. Câu trả lời chắc chắn là KHÔNG phải không các bác!
    Con người đúng là chúa tể các loài thú, vì sự tàn bạo của chúng ta vượt xa các loài vật . Chúng ta sống trên cái chết của những sinh vật khác, chúng ta là những nơi mai táng!
    Leonard de Vinci
    P/s: Ơ mà em thấy hay thật, mấy bác khởi đầu cái chủ đề này từ hồi em lôi nó ra chả thấy đâu cả, các bác vào cổ vũ hoạt động đi chớ, lúc trước thì kêu không có ai bàn, lúc vào bàn thì chả thấy đâu. Mà có bác nào vào đọc thì làm ơn góp ý tí cho em còn biết, mỗi ngày thấy số người đọc tăng lên mấy chục mà quanh đi quẩn lại chỉ có vài người. Có gì mình còn thành lập một cái hội ví như "Ăn chay ái hữu hội" chẳng hạn , có thể các bác nghĩ là ăn chay thì không nên nói ra, em thì lại nghĩ làm sao cho ăn chay trở nên thật bình thường, chứ chả ai nói thì biết làm sao, mái thoải đê các bác ơi!!!
  2. mua_dong_ha_noi

mua_dong_ha_noi Thành viên mới

thấy bác kêu gọi viết bài kinh quá,nên em cũng thò cái mặt mẹt của em ra đây ạ.đáng lẽ em định để 1 thời gian nữa mới viết bài cơ,nhưng thôi,em viết luôn cũng được.
    sau khi đọc cái topic này,em quyết định cũng ăn chay đấy.các bác vỗ tay khen em cái nào.chẳng là em cũng thon thon hình vại,thoai thoải hình chum 1 chút ý mà,nên em ăn chay,vì thấy bảo ăn chay là cũng giảm béo mà.em ăn 2 tuần rồi,tức là 4 ngày ý mà,mà xuống được 2kg đấy,sướng.các bác vỗ tay khen em phát nữa đi.mà đúng là thấy người nhẹ nhõm,và sảng khoái nhỉ.hy vọng là nó xuống thêm được nữa.
    nói chung em ủng hộ việc ăn chay.em cũng có đứa bạn nó ăn chay đấy,cả mẹ nó cũng ăn chay.
    em thì chẳng có kiến thức thâm sâu về ăn chay như các bác đâu,chỉ biết những điều mà "biết rồi khổ lắm nói mãi" thôi.nhưng em sẽ cố gắng trau dồi thêm.
    nghe bác bảo lập cái hội ăn chay,cũng hay đấy nhỉ.
  3. hmphongvu

Hoan hô bác mua_dong_ha_noi cai nào . Thế là từ nay lại có thêm một người ủng hộ ăn chay, ôi sao mà xúc động wá, . Hic, lại phải sấy bàn phím rồi .... Chúc mừng bác nha, nhưng mà nếu thấy giảm cân liên tục thì cũng không hay lắm đâu, nói chung là cái gì cũng nên từ từ bác ạ. Nhưng chắc trường hợp của bác chỉ là đang tiến tới số cân lí tưởng thôi . Hôm nay định viết tiếp nhưng bận quá, có bác nào bổ sung gì thêm về bịnh táo không, nếu không có gì mai ta bàn tiếp về bệnh khác nha.
    Nào, nâng cốc chúc mừng bác mua_dong_ha_noi lần nữa nào, tất cả vì sự nghiệp ăn chay ZDÔ
  4. hmphongvu

Ngày nay một trong những bệnh được nhắc đến nhiều nhất có lẽ là các bệnh liên quan đến tim. Ở Anh và Mỹ, 50% số người chết là do các bệnh có liên quan đến tim, bằng tổng cộng số người chết do tất cả các nguyên nhân khác như tai nạn, ung thư, aids, khủng bố, giết người, ngộ độc... Quả thật trong xã hội ngày nay khi mạng sống của con người ít còn phụ thuộc vào tự nhiên hơn thì người ta lại nhận thấy rằng dưòng như chúng ta đang tự quay lại tiêu diệt mình. Trong những thế kỉ trước, bệnh tim chiếm một tỉ lệ tử vong khá ít trong xã hội, vậy tại sao trong xã hội hiện đại, khi mà cuộc sống của con người được chăm sóc ngày càng đầy đủ hơn, tỉ lệ này lại tăng nhanh một cách đáng sợ như vậy. Có người cho rằng cuộc sống hiện đại quá gấp gáp, người ta luôn sống trong tâm trạng căng thẳng, tim phải hoạt động với một cường độ cao và điều này là không thể tránh khỏi. Nhưng tại sao cùng sống trong một xã hội căng thẳng như vậy mà có người bị có người lại không bị. Câu trả lời chính là ở những thứ chúng ta ăn!
    Theo rất nhiều nghiên cứu trên thế giới, với vô số các số liệu (bác nào quan tâm vào google search ra cả khối), tất cả đều chung một kết luận, những người ăn chay có tỉ lệ mắc các bệnh liên quan đến tim thấp một cách đáng kinh ngạc. Người ăn chay giảm đến khoảng 50% nguy cơ mắc bệnh tim so với toàn xã hội, và khoảng 20% so với những người ăn thịt có tập luyện thể thao với đời sống lành mạnh. Hội tim mạch của Mỹ cũng khuyên mọi người nên giảm một cách tối đa lượng thịt tiêu thụ hàng ngày có thể. Vậy điều gì làm thịt có hại như vậy với hệ thống tuần hoàn của chúng ta?
    Như các bác đều biết, nguyên nhân chính gây ra các bệnh về tim mạch là do hàm lượng cholesterol trong máu quá cao. Cholesterol trong chất béo của thịt động vật không phân giải tôt trong cơ thể con người mà kết vào thành mạch máu. Với thời gian chúng bám kết ngày càng dày đặc, làm máu khó lưu thông, tình trạng nguy hiểm này gọi là xơ cứng động mạch. Tim sẽ phải hoạt động vất vả hơn để bơm máu qua những mạch máu bị tắc nghẽn và co thắt này. Từ đó cơ tim trở nên to hơn, dẫn đến huyết áp cao, máu đông thành cục, các cơn đau tim và tai biến mạch máu não. Ngoài ra thận và các tuyến nội tiết trong khi cố gắng thanh lọc các chất độc ra khỏi cơ thể, tiết ra nhiều chất hoá học khác cũng làm tăng huyết áp. Tất cả các nguyên nhân trên khiến cho tim của chúng ta vào một ngày đẹp trời nào đó lăn đùng ra biểu tình không một lời thông báo, và chúng ta chỉ còn cách từ trên cao nhìn người thân kêu khóc, các bác sĩ bó tay, trách trời xanh sao chẳng có chút lưu tình....
    Nhưng lám sao trách được, những vị suốt ngày gà vịt thịt cá, sáng tiệc lớn chiều tiệc nhỏ, bụng chứa không biết bao nhiêu xác động vật, bằng đầu bằng đuôi, người như gói hành lí, lại vẫn không thoả lòng tham ngày ngày đi kiếm đặc sản thú rừng, của ngon vật hiếm, hưông thụ khoái lạc trên sinh mạng của muôn loài thì bảo trời làm sao dung, bệnh tim làm sao nó tha! Những người như vậy mà sức khoẻ dồi dào, tinh thần sung mãn thì em đây các bác cứ mang ra chặt nhỏ băm viên cho họ nhắm
    Hề, hơi ngoài lề một tí, tiếp tục nào. Những người ăn chay có tỉ lệ cholesterol trong máu thấp hơn khoảng 10% so với những người ăn thịt, và huyết áp luôn ở mức khá ổn định. Những nghiên cứu trên những người ăn một chế độ giàu đậu hạt và đậu quả v..v.. đã thực sự làm giảm cholesterol ngay cả khi họ ăn bơ với số lượng lớn. Ngoài ra những người ăn chay nên lưu ý là trứng chứa một lượng cholesterol khá lớn, gấp hai lần so với trong thịt, do vậy không nên ăn quá nhiều trứng. Sữa thì thoải mái.
    Có nhiều người họ nói rằng sống trên đời mà phải kiêng thứ này thứ nọ, không uống rượu, hút thuốc, lại còn không ăn thịt nữa thì sống làm gì, có sống lâu cũng chả làm gì, cứ ăn uống thoải mái, sống chết đã có số. Với những người như vậy thì quả là không còn gì để nói. Thật ra phòng tránh bệnh chỉ là thứ yếu, bệnh tật là do nhiều yếu tố, không phải chỉ do ăn uống, có những người ăn chay nhưng vẫn mắc đủ các loại bệnh (dù rằng tỉ lệ ít hơn nhiều so với những người ăn thịt). Em muốn nói đến sức khoẻ vì đây là một vấn đề rất thực tiễn có thể thấy ngay hiệu quả. Giống như người nghiện hút vậy, khi còn nghiện thì không có thuốc họ thấy đau khổ, nhưng chúng ta không nghiện thì thấy cái giây phút sung sướng ngắn ngủi khi có thuốc của họ cũng chả bằng lúc bình thường của chúng ta. Những người quen ăn thịt nếu có thể bỏ được cũng sẽ không cảm thấy có gì là đau khổ cực nhọc cả, thậm chí còn thấy hạnh phúc hơn. Bởi chúng ta làm sao có hạnh phúc đổi bằng tính mạng của các sinh vật khác được, chúng cũng giống chúng ta có cảm xúc, yêu ghét giận hờn, vậy mà sao con người lại có thể nỡ đoạt lấy tính mạng của chúng chỉ vì thú vui ăn thịt (có người nói ko ăn thịt thì thiếu chất, em sẽ nói về vấn đề này sau). Một con gà, con vịt, con chó, con mèo, con trâu con bò... nếu ta yêu thương chúng thì cũng thấy chúng yêu mến chúng ta, chúng luôn thân thiện, không bao giờ oán trách gì chúng ta. Khi chúng ta bắt chúng vào lò mổ, chúng van xin kêu thét, nhưng chúng ta có thương chúng không, hay chỉ một câu lạnh lùng :"nhân dưỡng vật, vật dưỡng nhân ", một nhát dao và không còn tiếng kêu thét nữa...
    Dù sao em cũng tin rằng ăn thịt chỉ là một thói quen, rằng chúng ta không phải là những động vật máu lạnh, và thói quen đó có thể sửa, và sẽ có một ngày....
    "Quan điểm của tôi là tập quán sống ăn chay, do tác dụng thuần tuý vật chất của nó lên tâm tính con người, sẽ có ảnh hưởng ích lợi nhất cho vận mạng của nhân loại"
    Albert Einstein
  5. hmphongvu

Hì, nói nhiều về bệnh tật có vẻ căng thẳng quá nhỉ. Hay là tạm đổi chủ đề khác nha các bác. Thật ra ăn chay hay không cũng là tuỳ quan niệm của từng người thôi, nếu có đôi lúc em viết cái gì hơi hăng quá thì các bác thông cảm nhé, tuổi trẻ mà
    Dạo này em hơi bận, mong các bác viết nhiều nhiều vào, đừng để chủ đề bị rớt hạng nha, chừng nào nó còn ở phần đầu thì mới có người vào đọc chứ , chúng ta cùng nhau nâng cốc vì ăn chay nào
    Mà các bác thấy cái Ăn chay ái hữu hội thế nào, có bác nào ủng hộ thì mình làm phát cho nó sôi nổi nhỉ, thành viên chỉ cần là người có ý định ăn chay hoặc ủng hộ ăn chay, không nhất thiết ăn chay toàn bộ, tinh thần là chính thui. Đăng kí thì chỉ cần viết nick, một vài thông tin cơ bản, và thỉnh thoảng post bài tán dóc cũng được.
    Vi dụ như em muốn đăng kí làm thành viên :
    Nick: abc
    Ym: xyz
    v..v.. các bác muốn ghi thêm cái gì thì ghi: sở thích, thói quen.....
    Đăng kí rồi thì thỉnh thoảng viết bài, đóng góp ý kiến.... nói chung là cho nó sôi nổi . Thế nào các bác
  6. hmphongvu

Không có ai ủng hộ, chán nhể. Thôi các bác không viết thì em viết vậy, mai viết một bài về ung thư cho nó xong luôn 3 bệnh lớn vậy, còn mấy bệnh nhỏ nói sau.
    Bác nào có nhã hứng nghe thử bài hát "We will, we will eat you" tí cho vui:
    http://lightoflove.net/WeWillEatYou.htm
  7. hmphongvu

Nhiếm độc do ăn thịt động vật và ung thư
    Trường đại học Stanford đã thực hiện một thí nghiệm vô cùng nổi tiếng, lấy ống mũi đặt lên mũi cho một người thở, sau đó lấy ống mũi đặt lên bãi tuyết 10 phút. Nếu tuyết không đổi mầu thì người đó đang ở trạng thái tự nhiên. nếu trắng đục thì anh ta đang có điều day dứt, nếu đổi thành màu tím thì anh ta đang rất tức giận. Rút 1-2 cc chỗ băng tuyết đó tiêm cho chuột thì sau 1-2 phút chú chuột sẽ chết. Thí nghiệm này đã được giải thưởng Nobel.
    Cơ thể động vật cũng có nhiều đặc điểm sinh hoá giống con người. Khi bị giết, trong cơn đau quằn quại, cơ thể của chúng chịu những biến đổi lớn lao, những sản phẩm độc sinh ra bị đẩy khắp cơ thể, gây đầu độc cho toàn bộ cái xác. Các nhà khoa học nhận thấy mức hoócmôn trong máu động vật, đặc biệt là hoóc môn tuyến thượng thận, thay đổi hoàn toàn khi chúng nhìn thấy các con vật khác đang chết ở quanh chúng, giãy giụa một cách vô vọng vì sự sống còn. Lượng hoocmôn lớn này ở lại trong thịt và sau đó đầu độc mô cơ của con người, cũng làm xáo trộn tâm trí nữa. Theo viện Dinh Dưỡng Mỹ : "Thịt của xác động vật chứa đầy máu độc và các sản phẩm phụ phế thải khác ".
    (Còn tiếp)
    .....Where is the love.....
  8. vitamin3010

vitamin3010 Thành viên rất tích cực

Tớ ủng hộ lập hội ăn chay. Hy vọng các bạn tham gia nhiệt tình nhá. Bạn mua_dong_ha_noi sau một hồi đọc bài cũng quyết định ăn chay rùi. Hoan hô. Lập hội ăn chay đi
  9. family

family Thành viên mới

hèhè, tinh thần post ảnh quậy phá bất diệt, xug phonnnnnggggg!!!
    Món Dưa muối kho tương
    Nguyên liệu
    Thành phẩm sau khi xào và xào
    Món Nấm kho xả
    Nguyên liệu
    Thành phẩm
    Món đậu ve xào nấm
    Nguyên liệu
    Thành Phẩm
    Món măng xanh xào
    Nguyên liệu
    Thành Phẩm