1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bằng lái, đi lại, xe cộ

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi phamkhacluu, 16/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. conechcon

conechcon Thành viên mới

Em bán xe, người ta hỏi cái cùi của cái miếng dán ở góc trái trên kính trước của xe rùi nói cái gì police police í, em ko còn giữ cái đó nữa phải ăn nói với người ta thế nào đây ạ? Có thể xin lại cái receipt của registration của xe ko?
  2. zenpatriot

zenpatriot Thành viên mới

Mình sắp sang RMIT học, mình đã có bằng lái của Malaysia dc 1 nam , nhưng là bằng P ( probation) , chờ thêm 1 năm nữa là bằng chính thức. Mình không biết bằng đó sang Melbourne có thể sd được không, và nếu thi thì cần phải thi loại nào nữa.
  3. peovn

peovn Thành viên mới

được
  4. phnam2004

phnam2004 Thành viên mới

Ăn nói thế nào được, đó là luật bạn phải có khi bán xe. Nó là cái from cho transfer. Ra RTA gần nhất chìa bằng xe (của người chủ xe) là xin được ngay.
  5. dophi

dophi Thành viên mới

em cbi sang Úc, em đang muốn tìm hiểu xem là nếu như ở VN em đã có bằng xe A2 (tức là bằng dc sử dụng các loại xe trên 150cc) thì liệu em mang đi dịch công chứng thì có dc sử dụng ở bên AUS ko? Cụ thể là Brisbane.
    Đợt này em đang bận luyện thi quá nên ko có thời gian đọc kĩ cả topic vì qua dài. Có ai biết thì giúp em nhé.. Thanks
  6. khaint

khaint Thành viên quen thuộc

Mình không chắc trên Brisbuồn của bạn như thế nào nhưng ở NSW họ yêu cầu phải dịch tại Úc chứ không dùng bản công chứng VN được. Bạn vào trang Queensland Transport tìm hiểu thêm nhé
    http://www.transport.qld.gov.au/Home/Assistance_and_services/Visitors_and_new_residents/International_drivers/
  7. puff_diddy

puff_diddy Thành viên mới

Em cũng mới sang, có bằng lái xe A2 và đã dịch tại Úc, vậy thì có được sử dụng ở đây ko ạ? Phải lam thế nào hả bác và có phải đi thi ko.
  8. peovn

peovn Thành viên mới

vài tháng đầu thì được, sau đó phải đổi sang bằng Úc, vẫn phải thi thực hành, thi lý thuyết thì phần lớn được miễn. Nếu bằng VN đã qua 5 năm (con số này ko chắc, với lại tuỳ bang) thì sẽ được luôn bằng full của Úc (nếu thi đậu dĩ nhiên)
  9. puff_diddy

puff_diddy Thành viên mới

Tức là em ko phải chờ như kiểu có learner phải đợi 1 năm với lại phải học 100 giờ mới được thi practical đúng ko ạ
    Được puff_diddy sửa chữa / chuyển vào 10:18 ngày 06/06/2008
  10. zenpatriot

zenpatriot Thành viên mới

Bằng của mình nó ghi bằng tiếng Mã, nhưng không biết khi sang tới Aus phải làm ntn?
    Mà có phải đem theo giấy tờ của bằng không, hay cầm mỗi cái bằng theo vậy bạn ?