1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bảng quảng cáo, thông tin hay gì gì đấy ... là bảng điện tử!

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi song_viet_2005, 02/02/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. song_viet_2005

song_viet_2005 Thành viên mới

Bảng quảng cáo, thông tin hay gì gì đấy ... là bảng điện tử!

Tớ không biết chút gì về ngành điện_điện tử cả. Nhưng khi tìm ý tưởng. Tớ thấy rằng có 1 ngành mà đã xuất hiện tại Việt Nam nhưng chưa thấy phát huy hiệu quả. Thôi, đi ngay vào chủ đề nhé.
    Hiện tại ở Việt Nam có các biển quảng cáo. Thông thường có các loại như bảng tôn, bảng sắt, bảng nhựa, bảng chữ. Các loại bảng này dùng sơn và đèn để trang trí.
    1. Chi phí cho các bảng này ở các cửa hàng bình thường cũng không tốn kém lắm. Nhưng chúng cũng nhanh chóng phải sơn lại khi chịu thời tiết (khoảng 2-3 năm).
    2. Đối với các biển quảng cáo lớn tại các đường xa lộ thì mỗi lần sơn lại là khá tốn kém. Hơn nữa các biển này hầu như phải sơn lại thường xuyên. Vì các hợp đồng đăng biển không được dài hạn lắm (thông thường là 1-2 năm)
    ====> Vậy nên tớ có ý tưởng là thay thế các biển này bằng các biển điện tử. Vì khi thay thế nó mình chỉ chỉnh lại mạch điện tử mà thôi. Tiềm năng thị trường hiện nay rất lớn. Nghe nói là mới chỉ có bác Phú Thành nhà ta vào thị trường thì phải.
    Mời các bác tham gia góp ý.
    Nếu bàn kỹ mà anh em thống nhất thì bắt tay thôi!
  2. combo

combo Thành viên mới

Phú Thành bắt tay vào lĩnh vực này cũng được 4,5 năm rồi thì phải. Những bảng quảng cáo đơn giản kiểu hiện có ..thì nhiều đơn vị công ty làm lắm. SV cũng có thể làm mà!! Điều quan trọng là bạn có thương hiệu..và trước hết phải vượt mặt Phú Thành đã.
    - Sản phẩm của bạn rẻ, đa dạng, chất lượng hơn Phú Thành.
    - Bạn có nhiều quan hệ hơn Phú Thành
    - Bạn có nhiều vốn để đi trước công nghệ của Phú Thành
    - Bạn có đội ngũ làm việc chuyên nghiệp và đỉnh hơn Phú Thành
    Chắc chắn bạn sẽ nắm toàn bộ thị trường quang báo !
  3. song_viet_2005

Cảm ơn bạn combo vi đã nêu đúng những thắc mắc mà tớ nghĩ tới. Nhưng vấn đề là hiện tại công nghệ của bác Phú Thành cũng tốt.
    Nhưng theo tớ được biết thì Phú Thành có 4 nhân viên cho việc này. Nên bác Phú Thành vẫn chưa đạt được vấn đề về maketting. Tớ nghĩ thì khâu này mới quan trọng nhất chứ!
    Bạn nào cho thêm ý kiến với!
  4. puss

puss Thành viên mới

Phải công nhận, quảng cáo bằng bảng điện tử là một thị trường còn bỏ ngỏ..đến giờ mới chỉ có Phú Thành nổi lên như một người đi tiên phong bước đầu đã tạo dựng được tên tuổi
    đọc bìa của bạn, tớ có ý kiến nho nhỏ sau:
    1) theo như tớ hiểu, vòng đời của sản phẩm quảng cáo thường ngắn vì quảng cáo nên thay đổi liên tục nếu không muốn người tiêu dùng cảm thấy nhàm chán.
    thế nên khoảng từ 1-2 thậm chí là 3 năm mà sơn lại hoặc thay đổi biển quảng cáo thì không nhanh quá đâu bạn ạ, nếu k muốn nói là hơi lâu đấy!
    2) Trên các tuyến xa lộ hay quốc lộ...ví dụ như tuyến đường ra sân bay Nội Bài...các xe ô tô thường chạy với tốc độ lớn (>60km/h) nên nếu đặt các biển quảng cáođiện tử ở đây thì hơi bất lợi vì các dòng chữ trên tấm biển sẽ bị trượt khỏi tầm mắt của người ngồi trong xe.....theo tớ chính trên những tuyến đường này, đặt biển quảng cáo có hình ảnh, chữ to, màu mè thì lại bắt mắt hơn những dòng chữ điện tử chạy liên tục!
    tớ nghĩ câu " trước hết phải vượt mặt Phú Thành đã" là điều cuối cùng mà mình có thể làm được sau khi đã tiến hành cạnh tranh với Phú Thành chứ!
    tớ đồng ý với ý kiến đầu tiên (được higtlight)...cạnh tranh bằng giá và chất lượng với một đối thủ đã có tên tuổi trên thị trường là cách làm khôn ngoan.
    còn 3 ý sau thì khó đấy, trừ trường hợp bạn là một đại gia muốn nhảy vào thị trường mới mẻ và nhiều tiềm năng này..
    lúc tớ search về Phú Thành, tớ thấy Phú thành đặt quảng cáo trên trang web VCCI - phòng Thương Mại và Công nghiệp VN..Chắc họ không ngờ nghệch đến mức không chú ý đến khâu Marketing. Nhưng đối tượng mà họ nhắm tới không phải là ngừoi tiêu dùng (như chúng ta) mà là các cơ quan, tổ chức...
    Có lẽ chính vì thế mà người tiêu dùng ít bắt gặp tên tuổi Phú Thành trên các phương tiện thông tin đại chúng..cũng là một thiếu sót phải không bạn?
    Được puss sửa chữa / chuyển vào 21:10 ngày 07/02/2006
  5. Thanh_DanQuoc

Thanh_DanQuoc Thành viên mới

6. Thanh_DanQuoc

Chào các bạn !
    Bọn mình là những người trực tiếp làm ra " Bảng đèn điển tử ". Vì cũng chi là những người mới làm được nên rất thiếu những ý tưởng và đặc biệt là một kế hoạch kinh doanh làm sao cho hợp lý . Rất mong được nghe những gop ý từ các bạn. Những lời góp ý từ phía các bạn có thể sẽ là những thay đổi lớn của chúng mình .
  7. combo

combo Thành viên mới

Các anh làm bảng điện tử ah..cho em làm với. Em cũng khoái món này lắm !! hihiii
    Bây giờ khi người ta muốn mua bảng điện tử thì người ta chỉ nghĩ đến Phú Thành thôi. Thật đấy!! tại vì những công ty nhỏ kia chưa có tiếng tăm. Em có chút ý kiến mọn này nhé...các anh cứ xem xét:
    + Việc mua bảng điện tử phụ thuộc rất nhiều vào phòng kĩ thuật, phòng kinh doanh, phòng chiến lược của công ty nào đó. Do vậy nếu quan hệ tốt với những ông sếp bé này..tức là biết, biết chia sẻ...thì mình sẽ có hợp đồng. Cái này khó!!
    + Các tỉnh lẻ hiện nay chưa có nhiều đâu,nhưng tương lai chắc cũng nhiều. Làm thị trường ở tỉnh lẻ cũng được đấy!
    + Ở hà nội...hãy làm chiến lược marketing thật hoành tráng vào.
    Sản xuất nhiều...để Rồi cho mượn miễn phí một thời gian!!! khoảng 2 tháng. Rồi thu về. Khi cửa hàng thấy thiếu bảng điện tử...người ta nghiện vào là mua thôi!! Em thấy cái bảng bé tí dài có 1 m, 3 màu mà 3 triệu. Đắt quá!!!
    Các anh có chế tạo được các bảng LED to bằng bàn tay ko? Gắn ở công sở rồi để list ra những công việc cần làm!! vân vân...em thấy cũng được ấy chứ. Rồi bảng để ở phòng làm việc ấy ghi thong tin: VD:
    Giám đốc: Nguyễn Văn XX
    Chữ Tiếng Anh
    Điện Thoại
    ...
    chạy loằng ngoằng..hoành tráng phải biết!!
  8. Thanh_DanQuoc

Cám ơn những ý tưởng của bạn Combo !
    Tất cả những gì bạn nói về mặt kỹ thuật hoàn toàn bọn mình có thể làm được . Chúng mình rất vui mừng nếu được cùng làm việc với những ai có cùng trí hướng và lòng say mê công việc .
    Để có được một ý tưởng mang tính chất cách mạng trong quảng cáo không thể phụ thuộc vào cá nhân chúng mình được .
    Các bạn ! Chúng ta se cùng hợp tác nhé !
  9. song_viet_2005

Ho! the hoa ra em khong lam gi ca ah!
    Bac Thanh_Dan Quoc cho em lam bang dien tu voi nhi?
    Thanks!
  10. Thanh_DanQuoc

Các bạn ạ !
    Chúng ta tham gia vào YTST thì đều là người một nhà cả mà , có gì hay thì chúng ta hãy cứ nói ra , chúng ta cùng thảo luận và phát triển , đó đều là mục đích của chúng ta mà .