1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bánh canh mọi người ơi!!!!!!!!!!!!!!

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi xrmt_h, 16/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hhf117

hhf117 Thành viên mới

ực ực thèm quá đi mất,tớ thik nhất bánh canh cá của Huế. Mai rủ xã đi ăn cho đỡ vật vậy. Mà ở THĐ có bán buổi tối ko các bác????
  2. hanoipho

hanoipho Thành viên mới

Tớ mua bột đóng gói sẵn ở Siêu thị về. Bổ bột ra mâm/bàn gỗ (chừa lại 1/4 gói), quây thành hình miệng giếng, đổ nước sôi vào nhồi liền tay liên tục. Thỉnh thoảng xoa bột xuống mặt mâm/bàn cho khỏi dính. Nhồi đến khi bột thành khối và ko dính tay nữa là được.
    Lấy cái chai thuỷ tinh đem cán bột mỏng độ 5mm, thái sơị dài vừa ăn. Cho vào nồi (bỏ chút muối vào - để ko bị nhạt khi chan nước dùng) luộc chín, vớt ra để ráo. Hoặc cho bột vào nồi nước lèo luôn, như vậy nước dùng sẽ sánh và bánh canh ko bị nhạt khi ăn.
    Bánh canh cua của tớ có cả nấm rơm nhỏ chẻ đôi và huyết heo nữa.
    Chẹp chẹp....đang đói, nhắc đến thèm quá!
    Được hanoipho sửa chữa / chuyển vào 09:34 ngày 20/08/2007
  3. clride

clride Thành viên mới

Bánh canh ở chợ Nguyễn Tri Phương SG này, thèm quá Tớ chưa ăn bánh canh bao giờ,chả biết ở HN chỗ nào bán thế ? có ngon được như thế này ko huhu
  4. xrmt_h

xrmt_h Thành viên mới

Chưa ăn ở THĐ nên chưa dám nhận xét về vị, chỉ nhận xét về phần trang trí thì chắc chắn là nhìn ko ngon bằng. Bởi vì người Bắc khi ăn uống thường ko thích cho màu mè như người miền trong.
    Mỗi lần đi đâu ăn nhìn thấy tô của mình trắng ởn là giảm mất 1 nửa vị ngon rồi. Chán!
  5. FloraAtDawn

FloraAtDawn Thành viên rất tích cực

ăn bánh canh hay là ăn những thứ tôm thịt hầm bà lằng kia ? 1 dạng bắt chước hủ tíu, bỏ lung tung thứ, không có cái gì là bản sắc riêng, điểm 1 cho chất lượng
  6. PUCCA_love

PUCCA_love Thành viên rất tích cực

puk cũng khoái bánh canh lắm.nhưg hn chẳng có chỗ nào bán ngon cả,ở Ngon ăn tạm đc nhưng bánh hơi nát.còn ở trần hưng đạo là cái quán huế cạnh quán chè thập cẩm đặc biệt 11k/1cốc,bánh canh thit heo,nưóc dùng thì ok nhưng bánh thì nhìn chán lắm.còn các loại bánh huế ở đấy thì ngon và já cả hợp lí tù 10--15k/1đĩa bánh.mọi ng hum nào ghé qua thử xem nhé
  7. tengimachaduoc

tengimachaduoc Thành viên mới

bột bánh canh mới từ Quảng Bình ra sáng nay, như đã hứa, "đề nghị" winny14 và mecghi261 đến nhận bánh nhé, số lượng ít, về nấu thưởng thức là chính
  8. elovii

elovii Thành viên mới

Mọi người ơi, hôm qua tớ đi ăn bánh canh ở THĐ đây này, mọi người thưởng thức nhé.
  9. hanoipho

hanoipho Thành viên mới

Bạn ơi, lần sau nếu có thì share cho tớ 1ít nhé. Dạo này tự dưng thèm măm bánh canh cua quá mà lười làm bột quá.
    Tks trước nhé!
  10. tengimachaduoc

tengimachaduoc Thành viên mới

đã Pm cho bạn