1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bánh chưng bút kí!!!

Chủ đề trong '1984 Hà Nội' bởi hitori_vodanh, 29/01/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hitori_vodanh

hitori_vodanh Thành viên rất tích cực

Bánh chưng bút kí!!!

định không làm topic mới mà viết vào nhật ký nhưng viết vào đấy chắc chả ai đọc... he he!! cứ làm topic mới rồi vài bữa nữa xoá nhé. Được chứ!!

Bánh chưng bút kí.

Henua mọi người!!
    Hì hì! Mấy năm rồi, tớ mới có một hôm ngồi không thế này theo dõi mọi việc trong nhà. Hôm nay nhà tớ nấu bánh chưng mọi người ạ. Để tường thuật lại nhá. Ai đọc Truyện Kiều chắc cũng có biết câu: ?oNghề chơi cũng lắm công phu?. Hê hê!! So sánh một tý thì cái nghề gói và nấu bánh chưng này cũng lắm công phu phết. Sáng nay dậy hơi muộn nên bỏ qua mất một vài công đoạn. Mà kể ra pa tớ cũng đảm đang và khéo tay phết. Hồi tớ còn bé tí thì lần nào thi thủ công cũng phải nhờ pa làm giúp. Pa tớ hiếm khi vào bếp lắm nhưng lần nào nấu cũng ngon (hừ hừ! trừ món cá ra... vì món này tớ chúa ghét... mặc dù ai cũng khen ngon, trừ tớ ra). Hì! Con riêng khoản gói bánh chưng thì phải khâm phục pa rồi.
    Xem nào, bánh chưng thì cũng chỉ gồm có mấy thứ thôi nhưng để nấu ngon thì cũng phức tạp phết đấy.
    Lá giong (viết đúng chính tả chưa không biết??); phải mua loại lá vừa đủ to, không to quá cũng không nhỏ quá. Nếu quá to thì cái bánh chưng sẽ to đùng, khó ăn. Còn nhỏ quá người ta lại khó cắt. Khi mua phải mua hai loại lá, một loại to, dùng để gói ngoài; loại nhỏ hơn, dùng để gói trong. Mua lá cho nhà tự gói thì không nên mua ở chợ gần nhà mà nên lên ga Hà Nội mà mua. Ở đấy là điểm tập trung toàn bộ lá của cả Hà Nội. Những người họ gói bánh đi buôn đều mua ở đấy; còn lại lá thừa thãi mới đem về các chợ nhỏ hơn thôi. Hôm trước, tớ phải lặn lội lên tận đấy mua. Lá vừa nhiều, vừa đẹp, trông xanh thích cả mắt.
    Lạt cũng nên mua ở đấy hoặc mua lạt ở đâu cũng được vì cái này chắc cũng không cần cầu kỳ lắm. Nhà tớ thì mua nguyên cả hai cây (khúc) về tự chẻ lấy.

Rồi nhá, còn đỗ xanh nữa. Đỗ xanh cũng phải cầu kỳ phết. Không nên mua loại đỗ mà nó đóng gói sẵn 2 lạng một gói vì đỗ này bóng vỏ mà không ngon lắm. Tốt nhất là nên mua loại đỗ mộc (Mộc??). Đỗ này thì đắt hơn nhưng cũng ngon hơn và hình như chỉ có ai đi chợ nhiều mới hay mua. Đấy là mama tớ bảo thế. Đỗ đồ lên cũng khó. Phải vừa chừng, vừa độ lửa, vừa độ nước. Còn nhớ phải cho muối nữa chứ. Cái này cũng tương đối thôi. Nhưng nếu đỗ tơi ra khi vừa đồ xong thì vừa đẹp. Đồ xong rồi lại phải giã ra. Đỗ nấu bánh chưng mà xay thì không ngon đâu, mà phải giã. Thử nghĩ xem nhá, như giò chẳng hạn, nếu giò mà xay thì chắc chắn không được ngon, mà phải chọn thịt ngon (như nạc mông chẳng hạn) và đem giã. Đỗ nấu bánh cũng thế, phải giã, vừa giã xuống vừa xoay xoay cái chày cho nó đều, tránh phần trên thì nát, phần dưới thì bở. Giã xong rồi lại phải vắt. Vắt vừa nắm tay người lớn (như tay tớ là vừa đẹp - hi hi). Nấu khoảng 1 cân rưỡi đỗ thì nấu được khoảng 20 cái bánh vừa vừa.

Gạo nếp thì nên mua loại gạo nếp của miền trong. Nguyên nhân tại sao thì tớ chả hiểu. Nhưng mà mấy năm vừa rồi nhà tớ đều mua gạo nếp như vậy cả.

Thịt nấu bánh chưng cũng khó lựa. Tuỳ từng nhà nấu thì chọn loại thịt khác nhau. Nhà thì nấu thịt dọi, thịt thăn, có nhà còn nấu thịt mông sấn nữa chứ. Còn nhà tớ thì nấu thịt nạc vai. Thịt này nhiều nạc, mỡ vừa và không có bì. Mỡ không phải theo tảng mà thành từng nếp, từng vằn nên nấu không bị nhão. Thịt mà có mỡ nhiều thì hay bị nhão và bánh không ngon. Thịt cũng phải thái ra vừa miếng, đem ướp mì chính và hạt tiêu, muối hoặc nước mắm.

Xong công đoạn chuẩn bị rồi. Bây giờ đến công đoạn gói. Ngồi xem pa gói nãy giờ rồi, bây giờ đến lượt tớ gói đây. Hi hi! Chả là tớ đang dùng máy notebook của pa mà. Đi gói thôi. 9h48.

10h12. Híc! Gói được đúng 1 cái là bị pa đuổi đi. Hu hu!! :(( Gói bánh chưng trông thế mà cũng khó phết. Mấy năm rồi toàn chơi điện tử suốt. Chả chịu ngó ngàng gì cả nên bây giờ động vào làm sai linh tinh cả lên. Híc! Còn bây giờ phải đi nấu... trông bếp ấm lắm. Có ai sang cùng tớ không??

---------------
    But only love can say -- try again or walk away...
    But I believe for you and me...
    The sun will shine one day...
    So I'll just play my part...

2. meo_khongrau

meo_khongrau Thành viên rất tích cực

Phù, đọc xong bài của Hitori tớ cũng thấy no rùi, chẳng cần ăn nữa. Tớ thì chưa bao h được xem gói bánh chưng cả. Nhà tớ bé tí, nấu bánh chưng nữa thì cả nhà phải lên gác thượng ngủ mất.
    Hì, hình như là ấy viết sai chính ta chữ " giong ". Hình như là " dong " cơ.
    MarioPuzo
  3. cohaykhong

cohaykhong Thành viên quen thuộc

ko phải hình như mà là đúng là sai chính tả
    năm nay ko nhà ko gói bánh chưng hơi thấy buồn nhưng lại may vì ko phải lăn ra mà ăn cho hết hê hê
    Được cohaykhong sửa chữa / chuyển vào 20:14 ngày 30/01/2003
  4. chocopie2000

chocopie2000 Thành viên rất tích cực

hihi..ngày xủa ngày xưa nhà em cũng gói bánh chưng ..nhưng mà bi giờ thì thôi roài ..công nhận là gói bánh chưng thì mất công thật..nhưng vui đáo để ..hehe...em lúc nào cũng phải rửa lá dong ...hix...lạnh lắm .....Bi giờ mà gói thì hay bít mấy ....Hix ..nagỳ xưa uiiiiiiiiiiii?
    WHAT IS LOVE ????NOTHING'S REALLY MATTER
  5. hitori_vodanh

hì hì!! đọc lại vẫn thấy mình viết hay... hịc hịc!! mọi người thấy tớ hiểu biết chợ búa chưa... thịt gì là tớ biết hết... căn bản ngày xưa đi chợ cũng nhiều phết. hồi lớp 3 hơi bị ngoan. bây giờ thì lười chảy thây rồi....
    ---------------

6. nguyenvietbach

nguyenvietbach Thành viên rất tích cực

em thì không đủ can đảm đọc hết
    hic em thèm được xem gói bánh chưng và được thức đêm nấu bánh chưng lắm năm sau nhà bác nào gói bánh cho em đến xem nhê

Tạm biệt các bạn.
  7. GIADUNG

GIADUNG Thành viên quen thuộc

8. chuckle_over

chuckle_over Thành viên rất tích cực

ko phải hình như mà là đúng là sai chính tả
    bánh chưng chứ không phải bánh trưng đâu bạn thân mến ạ, hì.
    Nào bạn ơi cùng vào đây lập Box cho Dh Thăng Long http://ttvnol.com/forum/t_151386]
  9. hitori_vodanh

Tớ cứ nghĩ là bánh chưng chứ??? :D xưa nay vẫn nói thế mà... mà trong một số sách báo tớ đọc được cũng nói thế!!
    ---------------