1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bank statement va ho so xin visa

Chủ đề trong 'Canada' bởi thietngo, 21/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thietngo

thietngo Thành viên mới

em rất hy vọng thế, hic
  2. BackForGood

BackForGood Thành viên mới

Tớ mới nhận được admission của University of Saskatchewan để học MSc bắt đầu tháng 9/2011. Bây giờ tớ mới bắt đầu xúc tiến làm study permit nhưng có một số vấn đề tớ vẫn chưa rõ:

- Thời gian trung bình để có study permit từ lúc nộp hồ sơ là bao lâu?

- Để chứng minh tài chính tớ chỉ có 01 sổ 300tr mang tên vợ, 01 sổ 200tr mang tên tớ và 01 sổ 20k USD mang tên mẹ tớ thì có được không, hay còn phải chứng minh dòng tiền hàng tháng gì gì đó. Nếu phải chứng minh dòng tiền hàng tháng thì tớ chịu chết, vì tớ đi học rồi thì ko có lương lậu j nữa, bố mẹ tớ lại về hưu rồi, vợ thì lương thấp...

- IOM ở chỗ tòa nhà DMC Kim Mã họ có tư vấn được cho mình về visa/study permit không, hay họ chỉ nhận hồ sơ thôi.

Bạn nào có kinh nghiệm với cái này thì chia sẻ với mình nhé.

Cám ơn các bạn.

PS: Tớ đã có lý lịch tư pháp rồi nên ko phải lo cái này nữa.
  3. thietngo

thietngo Thành viên mới

thời gian xét giấy phép du học đấy nhanh thì 1 th không thi phai 2th a ạ
    300tr tức là vào 15kcan rồi. nh nếu đi du học tự túc thi nên >=25kcan a ạ, mang tên minh la tốt nhất
    lần em qua cei ý, em khai bố mẹ làm ruộng, có chi gái bên can thi nên thuyết phục họ ntn
    chi ý bao chỉ nên nói răng chi gái sẽ loăn ở, còn về vấn đề tài chính đi học thì vẫn cần phải chứng minh.nếu không bon nó lai nghĩ rằng minh ở vn chẳng mất gì cả, độc ng bên kia lo, mình sang như vậy la ăn bám đất nước nó, không tạo ra được dịch vụ gì cho nó nên chăc chắn sẽ k cho đâu
    rồi em hỏi la nếu gia đình em có 60kcan trong tài khoản thi ntn?
    chi ý trả lời rằng phải chứng minh nguồn gốc số tiền đó vì bmẹ làm ruộng k thể có nhiều như vậy
    rồi em bảo, nhà em bán nhà nên có số tiền đó
    chị ý bảo
    nếu vậy thì phải chứng minh giấy tờ bán nhà và biên lai nọpp thuế , quyền chuyển nhượng sở hữu nhà đất
    a cứ qua cei xem thế nào
    cei mới mở từ tháng 2 thôi a ạ
    ở đằng ks thắng lợi ý
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    iom kim mã chi nhận và trả hồ so thôi
    nhiều khi mình mà k hỏi cần bổ xung thêm cái gì thì họ chẳng thèm nói cho mình đâu a ạ
    nhà em xin visa sang can 4 ng rồi nên em biết
  4. BackForGood

Cám ơn bạn rất nhiều. Mình sẽ thử liên lạc qua CEI xem như thế nào.

Thật ra mình chỉ sợ là họ bắt mình chứng minh dòng tiền hàng tháng và sổ tiết kiệm phải bắt buộc mang tên mình. Tiền tiết kiệm trong sổ cũng là do mình tích cóp thời gian làm việc + của bố mẹ mình nên cũng chưa rõ là sẽ phải chứng minh như thế nào.
  5. thietngo

thietngo Thành viên mới

chắc ổn hết thôi anh ạ.
    qua cei anh hỏi họ ntn thôi chứ nếu đưa họ làm thì anh cũng mất phí đấy nhớ.
    bonne chance!
  6. BackForGood

Bạn ơi, trong lúc mình chờ xét hồ sơ visa họ có giữ hộ chiếu của mình không nhỉ? Mình mà bị giữ hộ chiếu đến hơn 2 tháng ở lãnh sự quán thì chết mất.
  7. xdvn

xdvn Thành viên mới

khi bạn đi qua với visa du học sẽ cấp cho bạn study permit ở cửa khẩu nơi làm thủ tục nhập cảnh, thời gian trung bình 1h-3h tùy người xếp hàng trước bạn đông hay ko đông.

để chứng minh tài chính số tiền bao nhiêu ko quan trọng, quan trọng nhất phải là số tiền hợp lý.

ví dụ nhà bạn ko có nghề nghiệp, ko việc làm, lại có sổ tiết kiệm vài tỷ, tất nhiên ở VN thì bình thường, nhưng rõ ràng ko hợp lý và khó tin.

giả sử bạn có 300tr thì phải có những giấy tờ chứng tỏ thu nhập hàng tháng của bạn khoảng 10tr và bạn đã đi làm ít nhất đc 30 tháng

bạn đã có giấy chứng nhận của trường thì đấy là cái bảo đảm tốt nhất rồi, còn các giấy tờ khác đừng khai bừa ***** nhăng vào làm gì. có thế nào khai đúng thế và phải hợp lý.

tôi đã thấy có người khai rất nhiều tiền trong tài khoản cuối cùng vẫn rớt visa, có thể vì nhiều tiền quá mà ko chứng minh rõ ràng chỉ làm tăng thêm nghi ngờ về độ trung thực.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    họ có giữ hộ chiếu, nếu hồ sơ chuẩn rồi thì có khi chỉ 10 ngày là xong. cũng chẳng đến 2 tháng nhưng visa du học kiểu gì cũng khám sức khỏe thì cũng ít nhất phải 1 tháng và còn lâu hơn nữa
    tuy nhiên nếu bạn có việc cần vẫn có thể hỏi xin rút về đc.
  8. BackForGood

Cám ơn bạn, mình đang chuẩn bị hồ sơ rồi nhưng vẫn phải chờ admission letter gửi về.
    Tình hình này chắc mình lại phải xin lùi ngày nhập học rồi.