1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bảo lãnh theo diện kết hôn

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi hoangtrangvn, 13/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangtrangvn

hoangtrangvn Thành viên mới

Bảo lãnh theo diện kết hôn

Mình đang gặp khó khăn trong việc xin visa định cư diện kết hôn. Bạn nào có thể tư vấn giúp mình hoặc giới thiệu cho mình Luật sư uy tín tại Mel được không vậy? Mình đã làm qua Di trú Đỗ Minh kết quả chỉ là tiền mất tật mang thôi. Cảm ơn các bạn rất nhìu :(
  2. lambchop1308

lambchop1308 Thành viên mới

Nói rõ hơn đi bạn, xem mình có giúp được bạn hông . Cưới thiệt thì mình còn biết đường trả lời, chứ mà cưới "kiểu kia" thì mấy immi agent vn rành hơn á
  3. hoangtrangvn

Mình và ong xã kết hôn nam 2004, năm 2005 làm bảo lãnh và sau khi mình đi phỏng vấn đã bị lãnh sự ở HCM từ chối, sau đó ông xã mình xin tái xét tại Toà di trú Australia và 18 tháng sau mới xử (cách dây 2 tháng) và hồ sơ lại tiếp tục bị từ chối. Tất cả những gì mình khai đều là sự thật thì đều không được chấp nhận, mình cảm giác họ có vẻ chấp nhận những hồ sơ dàn dựng kỹ lưỡng thì đúng hơn. Vì hầu hết những lý do họ từ chối mình đều dựa trên cảm tính, không có lý do nào được coi là bằng chứng cụ thể cả, tất cả đều là cảm thấy thế này cảm thấy thế kia...Nay mọi người khuyên mình nên đi Trạng sư để xin tái xét 1 lần nữa nhưng khả năng tài chính của tụi mình không được tốt nên mình không biết phải tốn bao nhiêu tiền. Ông xã mình đã đến 1 luật sư quảng cáo trên báo lá free lần đầu tiếp kiến nhưng hoá ra chỉ được gặp thư ký thôi và họ đưa ra giá là AUD 300/h, mình trình bày bao nhiêu tiếng thì bấy nhiêu tiền rồi sau đó họ mói trả lời là có nhận vụ này hay không(!) tức là mất tiền mà không chắc chắn điều gì cả.
    Vậy các bạn có thể tư vấn cho mình hoặc cho mình hỏi nếu xin tái xét 1 lần nữa thì tự mình làm có được không hay bắt buộc phải đi trạng sư.
    Làm ơn giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn nhìu
  4. lambchop1308

1. Luật sư mà bạn hỏi đòi tới 300 AUD một giờ là ở bên Úc này à?
    2. Bạn fải nói rõ lí do nào nó reject hồ sơ của bạn. Ví dụ như họ nói bạn và ox bạn không có fone bill chẳng hạn, hay không viết email hoặc letter thường xuyên, ox không gởi quà hay gởi tiền về vn cho bạn, ox không về vn thăm bạn, hai bạn không có hình chụp chung (dính nhiều người càng tốt) vân vân
    3. Ox bạn đang ở Úc fải không ?
    4. Hai bạn đã có con cái chưa ?
    5. Bạn hổng nói rõ mình hổng chỉ bạn được
    Được lambchop1308 sửa chữa / chuyển vào 14:38 ngày 14/04/2007
  5. hoangtrangvn

to lambchop,
    1- Luật sư bên Úc đó bạn. Ông xã mình vừa báo là đi hỏi thêm 1 chỗ nữa là luật sư Hung Tran thì $450/h, đưa trước 2h là $900, xong đến gặp và trình bày nếu quá 2h thì đóng thêm. Và cũng là sau khi nghiên cứu hồ sơ thì mới trả lời có nhận làm hay không
    2- Lý do nó reject hồ sơ của mình thì dài lắm. nhưng đều dựa vào cảm tính chứ không có lý do chính xác. Vì nó dài lắm mình không thể kể ra được. Nhưng đại khái cũng là những lý do bạn nói.
    3-Ông xã mình đang ở Úc.
    4- Tụi mình chưa có con.
    Nếu bạn rành về luật làm ơn chỉ giúp mình xem mình có thể tự làm đơn tái xét 1 lần nữa hay không, hay muốn tiếp tục thì bắt buộc phải đi trạng sư. hay mình nên làm lại hồ sơ bảo lãnh từ đầu. nếu bắt buộc phải đi qua Luật sư thì bạn làm ơn giới thiệu cho mình 1 chỗ nào uy tín và giá vừa phải 1 chút.
    Nếu mình nói gì không đúng hoặc mình không rành về luật và giá cả bên úc thì bạn bỏ qua nha.
    cám ơn bạn nhìu.
  6. lovemit

lovemit Thành viên mới

Mình tưởng có giấy đăng ký kết hôn thì ok chứ nhỉ. Còn 3-4 thứ lằng nhằng trên như bạn Chop nói thì dành cho bf or gf chứ, có nghĩa là chưa kết hôn ấy mà?
  7. lambchop1308

Dù bạn có đi dạng fiancee hay đã kết hôn, một khi bạn chưa nhận được visa đi úc thì bạn vẫn phải thực hiện đúng bài bản những gì úc khùng quy định. Đừng nghĩ rằng chỉ cần có cái giấy kết hôn (chứng tỏ đã là vợ chồng trên giấy tờ) rồi thì lơ là không thèm liên lạc qua lại. Cho đến khi nào bạn cầm được cái visa trên tay thì mọi việc cũng chưa chắc là xong
  8. lambchop1308

1- Luật sư bên Úc đó bạn. Ông xã mình vừa báo là đi hỏi thêm 1 chỗ nữa là luật sư Hung Tran thì $450/h, đưa trước 2h là $900, xong đến gặp và trình bày nếu quá 2h thì đóng thêm. Và cũng là sau khi nghiên cứu hồ sơ thì mới trả lời có nhận làm hay không
    Mình hổng sure họ là luật sư hay là immi agent. Nhiều người cứ thấy mấy ông này nhiều khi cứ gọi luật sư ráo trọi. Anyway, không quan trọng lắm. Về việc luật sư, Chop sống tại Sydney, nên không bít gì về immi agent của Mel. Chop có thể giúp bạn trong vấn đề này là cho bạn cái link sau đây:
    http://www.themara.com.au/Online/ARSearch.asp?DeptID=140
    Bạn vào đây search mấy cái immi agents ở Mel, nhất là vùng gần nhà ox bạn đang ở. Search theo postcode á. Rồi ox bạn có thể theo địa chỉ của vài agent mà tìm tới hỏi rồi dò giá và so sánh giá giữa cái agent thử xem.
    Trên trang web này, bạn cũng có thể xem những agent mà đang bị cease license
    2- Lý do nó reject hồ sơ của mình thì dài lắm. nhưng đều dựa vào cảm tính chứ không có lý do chính xác. Vì nó dài lắm mình không thể kể ra được. Nhưng đại khái cũng là những lý do bạn nói.
    Thực sự là mình không bít rõ vấn đề của bạn ra sao, nếu bít cụ thể (cái này chắc bạn không thể kể cho mình nghe được) nên mình không thể giúp bạn bằng cách kêu bạn tự làm đơn xin cứu xét được. Các bạn chắc cũng không bít đâu mà lần, đúng hông. Một fần fải tự đọc procedure cứu xét, xem lí do gì trước đây mà mình bị reject rồi bổ sung hồ sơ đầy đủ hơn, fần khác bạn fải tự điền form, blah, blah, nhiều khê lắm.
    Bạn cưới đã lâu, nếu nó nói cảm tính thì chắc chắn nó không tin marriage của bạn là "thật" rồi. Sorrie ...no offend nha . Nhiều khi thật mà bạn không làm đúng những gì nó thích thì nó cũng sẽ reject. Đôi khi nó muốn cứ y như fải có kịch bản hẳn hoi í. Nhưng nếu vàng thật thì sợ gì lửa, đúng hông nè.
    Trước hồ sơ cháu bà người quen mình bị reject một lần (do nó nghi là xạo), sau đó họ nộp đơn kháng án bên đây. Kháng án một lần fail tiếp, bà í xoá hồ sơ làm lại từ đầu hết và pass.
    Về hoàn cảnh của bạn, chắc fải nhờ immi agent thôi. Chịu khó mất tiền chứ sao bây giờ, chỉ có điều so sánh giá giữa mấy ông đó đi. Ông nào mền mền thì mình đi thử nha.
    Mà sợ nhất là tiền mất mà hổng được gì hết à. Rõ kh
  9. hoangtrangvn

Hi chop
    Vậy bạn có thể cho mình hỏi la theo luật thì mình có thể tự xin tái xét 1 lần nữa hay bắt buộc phải qua luật sư? tại ông xã mình nghe ngta nói là lần đầu thì Lãnh sự HCMC phỏng vấn người được bảo lãnh, nếu rớt mà xin tái xét thì Tòa Di trú sẽ phỏng vấn cả 2 người, nếu rớt nữa thì phải đi Luật sư và Luật sư sẽ làm việc với tòa dựa theo luật, và Tòa chỉ bác đơn khi có bằng chứng rõ ràng chứ không dựa vào cảm tính và cũng sẽ không phỏng vấn nữa. nếu dựa vào luật thì rõ ràng mình chả có gì trái luật cả. Nhưng không lẽ người không có tiền thì không thể tự bảo vệ mình mà bắt buộc phải qua Luật sư hay sao???
    Mong bạn và các bạn cho mình lời khuyên.
    To Haminh: Bạn hình như ở Mel, bạn có thể tư vấn giúp mình dược ko? cám ơn bạn.
  10. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

hic, xin lỗi bạn nhé. Mấy cái vụ hôn nhân này mình chẳng biết tí gì cả.