1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bao nhiêu lâu bạn mới đủ tiền mua nhà

Chủ đề trong 'Đại học Bách Khoa TpHCM' bởi Thefan, 29/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thefan

Thefan Thành viên quen thuộc

Bao nhiêu lâu bạn mới đủ tiền mua nhà

100 năm nữa tôi đủ tiền mua nhà
    TT - Là cán bộ giảng dạy của một trường đại học danh tiếng nhất cả nước, trình độ thạc sĩ, đã ra trường được tám năm, hiện nay mức lương của tôi là 2,16 nhân với hệ số lương cơ bản cộng với tiền ăn trưa mỗi tháng tôi được 1 triệu đồng VN.
    Tiền dạy thừa giờ tính trung bình mỗi tuần dạy nhiều nhất (gần như hết công suất) khoảng 15 giờ/tuần với mức thù lao 20.000đ/g, như vậy một tháng được thêm 1,2 triệu. Cộng với các khoản thưởng lặt vặt nhân các ngày lễ tết chia trung bình sẽ được 2,5 triệu/tháng. Tiền thuê nhà, tiền ăn, tiền sách vở, thăm hỏi... mỗi tháng tôi chi hết 2 triệu (đó là đã tiết kiệm hết mức).
    Như vậy, tôi chỉ còn lại 40 USD/tháng. Một năm sẽ được 500 USD tức khoảng 7 triệu đồng. Thế thì đến bao giờ tôi mới mua được căn hộ cho người thu nhập thấp theo định nghĩa của Nhà nước?
    ?????????????
    ?????????????.
    Tôi hi vọng mình sẽ làm việc được 100 năm để đủ số tiền 700 triệu mà mua một căn nhà cho người thu nhập thấp!
    LÊ HIỀN
    Nguồn www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=53031&ChannelID=118

Các bạn nghĩ gì về vấn đề này, có cách giải quyết nào hay không ? Theo bạn mất bao nhiêu năm để bạn có thể an cư lạc nghiệp ?
  2. kiman007

kiman007 Thành viên rất tích cực

Uh - thật ra kiman cũng thử tính rồi! --> với đồng lương nhân viên hiện nay thì việc mua nhà vất vả lắm!
    Vì vậy kiman đi đến quyết định theo đuổi việc kinh doanh, cái gì cũng tự lực là tốt nhất!
    Sau này hy vọng mình có cơ hội xây nhà cho mình và bạn bè....
  3. akechi

akechi Thành viên mới

Hú hú đó là các pác còn chưa tình đến lạm phát , đồng tiền mắt giá , giá vàng tăng liên tục , người tăng ---> đắt tăng giá , cứ nhìn thị trường bất động sản , dân kinh doanh nói với nhau là : cùng 1 số tiền thì cứ 6 tháng anh phải lùi ra xa thành phố thêm 1 Km ....... hic nếu hoc xong ra trường kiệm việc làm mất khoảng 5 năm thì mình phải lùi ra 30km [​IMG]
    Đến đời con mình chắc tới....... Singapore ở lun quá ......
    Vậy nên vì tiền akechi có thể làm tất cả mọi việc ........ngay cả những việc tốt !!! [​IMG] [​IMG]
  4. Jeno

Jeno Thành viên rất tích cực

Nếu chỉ tính lương như kiểu anh kia thì chẳng giải quyết được gì. Jeno thấy nước mình quan niệm đã làm cho nhà nước thì xem như thu nhập chính từ nguồn nội bộ, lương chỉ đủ uống cafe. Thế nên nếu lấy tiền lương bàn việc mua nhà thì còn lâu.
    Phải nhìn lại xem nhà đất luôn sốt, người ta mua ào ào, mua liên tục, năm sau nhiều hơn năm trước. Vậy họ lấy tiền ở đâu ra?! Người ta kiếm được nhiều hơn mình thì mình chịu khó ở nhà bèo hơn họ vậy. Dù rằng trong cái số kiếm được nhiều đó chưa biết đồng tiền nào là sạch.
    Thấy anh em bên Kinh tế học kì đầu là đã học quan hệ cung cầu, nói tới kinh tế Jeno cũng chỉ biết mỗi cái cung cầu này. Cho nên trong việc nhà đất, Jeno nghĩ cứ để cho thằng nào có tiền nhiều thì mua nhà to, thằng nào ít tiền thì nhà bé, nhà xa trung tâm. Thế thì mới có chuyện cố gắng làm giàu. Chứ mà cứ than là thua.
    Hehe, 10 năm nữa mọi người ăn tân gia nhà tớ nhé! Tớ sẽ ráng dành dụm mua một căn hộ 20m2 trên tầng vài chục của chung cư nào đó. Hì, tiền nào mua nhà nấy!
  5. familypearl

familypearl Thành viên quen thuộc

Hehehe, chung cư bây giờ nghe đồn căn hộ nhỏ nhất cũng 50m2. Cứ cái đà này chắc phải xây căn hộ 20m2 thật chứ chả chơi
  6. _matnaden_

_matnaden_ Thành viên mới

Chài, các bác cứ làm việc tàng tàng vài năm thôi, tôi dẫn về quê nội tôi mua đất cất nhà mỏi tay luôn. Ngay bờ sông nhé, rảnh rảnh có thể cắm câu mà sống qua ngày
  7. Grant

Grant Thành viên mới

Trui` .. Nói như các bạn ..vậy mình đến 200 mới mua nổi 1 căn nhà ... Như vậy là mai mốt tui về quê cấm câu rùi..có ai đi chung với tui hông ?......
  8. mtbc

mtbc Thành viên quen thuộc

Thế thì đừng tính cách thông thường:
    - cứ đi buôn cái gì đó, có thể chỉ cần 2-3 năm bạn mua được đến 4 cái í chứ
    - hoặc đi làm chỗ nào pro một tí. Sau 5 năm làm việc lương bạn có thể là $800-$1000 (net), thế thì dưới 10 năm bạn có nhà được rồi. Chuyện này không phải trong mơ đâu.
  9. nhatpc

nhatpc Thành viên rất tích cực

Bác mtbc tính 8 năm thì bác chơi chắc ăn còn 5 năm, vậy lương net chắc khoảng 1500$ quá. Bác làm cái gì ngon quá chỉ tui với đi nào!
  10. Thefan

Thefan Thành viên quen thuộc

<BLOCKQUOTE id=quote><font size=1 face="Arial" id=quote>Trích từ:Thế thì đừng tính cách thông thường:
    - cứ đi buôn cái gì đó, có thể chỉ cần 2-3 năm bạn mua được đến 4 cái í chứ
    - hoặc đi làm chỗ nào pro một tí. Sau 5 năm làm việc lương bạn có thể là $800-$1000 (net), thế thì dưới 10 năm bạn có nhà được rồi. Chuyện này không phải trong mơ đâu.[/QUOTE]
    Bác buôn ... người ah( hunter), đi buôn mà không có vốn thì chẳng buôn được .
    Còn làm việc chỗ pro , nhưng mà mấy thằng kẹo kéo trả lương không pro cũng như không . Bác nói lương 800-1000 Usd (net) nghe hấp dẫn quá nhưng có được lâu ko ?
    Bác chỉ cho anh em bí quyết nào để có mức lương đó ???
    Được Thefan sửa chữa / chuyển vào 08:41 ngày 15/11/2004