1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Barcelona_ Xin các bạn giúp

Chủ đề trong 'Tây Ban Nha' bởi 10moonshome, 16/11/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. 10moonshome

10moonshome Thành viên mới

Barcelona_ Xin các bạn giúp

Chào các bạn,

Mình có việc tha thiết mong các bạn đang là du học sinh tại TBN hoặc những người sinh sống tại đây giúp đỡ. Đây không phải là một thread để đùa giỡn, vì vậy xin những bạn có ý nghĩ thiếu nghiêm túc đừng reply.

Mình vào đề đây. Người yêu của mình (anh không phải là người Việt mà là người Ấn) có ý định sang Tây Ban Nha làm việc để được gần mình (mình cũng đang ở một nước châu âu nhưng do không có điều kiện nên anh không thể sang bên mình ngay bây giờ). Hiện anh đã mua vé đi Barcelona.

Người yêu mình đi bằng visa du lịch (3 tháng) nhưng muốn ở lại TBN làm việc. Vậy các bạn cho mình hỏi những thông tin sau:

_Xin giấy phép lao động tại TBN có khó lắm không?
    _Anh có kinh nghiệm làm về du lịch. Tìm việc làm trong một công ty du lịch của TBN có khó lắm không?
    _Mức sinh hoạt tại TBN ra sao? Một tháng ăn uống chi tiêu tiết kiệm thì trung bình khoảng bao nhiêu tiền?
    _Hiện người yêu mình vẫn không biết ở đâu. Mấy ngày đầu có lẽ phải ở khách sạn. Nhưng đó không phải là giải pháp lâu dài. Liệu các bạn có thể chỉ giúp mình một phòng trọ nhỏ ở Barcelona với giá khoảng 300Euro/ tháng?

Mình rất lo cho anh. Chỉ vì muốn gần mình mà anh mạo hiểm bỏ hết công việc, đi đến một xứ sở mà anh không hề biết gì về nó. Tiếng không biết (anh chỉ nói đc tiếng Anh thôi), tiền thì không cầm nhiều. Cái gì cũng xa lạ. Mặc dù anh đã đi qua nhiều nước Châu âu nhưng anh chưa bao giờ sống trong thời gian dài ở các nước này cả. Mình lo lắng cho anh quá.

Mong có các bạn ở box TBN giúp cho. Nếu được, xin các bạn có lòng giúp cho người yêu mình biết về việc ăn uống, nhà cửa, chợ búa, đường đi lối lại trong những ngày đầu, dù chỉ là giúp qua điện thoại thì bọn mình cũng rất vui rồi. Biết là phiền các bạn và không mong gì có người giúp kẻ xa lạ, nhưng cũng hy vọng mong manh (vì không biết nhờ ai nữa).

Cám ơn các bạn đã đọc bài của mình.
  2. 10moonshome

Up lên.. vẫn mong một ai đó giúp đỡ
  3. tixtu

tixtu Thành viên mới

Ôi... mình đã theo dõi câu chuyện của VH từ lâu rồi. Mình có hai người bạn đang ở TBN, nhưng ko phải ở Barcelona. Tuy nhiên một trong hai người đã từng ở đó, để mình hỏi xem có giúp được gì cho VH ko nhé. VH pm cho tớ yahoo id nhé.
  4. 10moonshome

Không biết tixtu là ai và đã theo dõi chuyện của mình như thế nào nhưng cảm ơn tixtu rất rất nhiều.
  5. nguyen_thi_ut_it

nguyen_thi_ut_it Thành viên mới

Lau roi minh moi vao forum nay. Minh hi vong nhung thong tin cua minh duoi day co the giup ban.
    - Thue nha o Tay Ban Nha mat khoang 300E/thang
    - An uong khoang 150E/thang
    -Di lai,khoang 30E neu o trong thanh fo.
    -con nhung chi fi lat vat nua thi ko the tinh truoc duoc.
    ban co the tu gioi thieu 1 chut ve ban than minh duoc ko?Minh cung song cung voi ban trai o day,ca 2 dua deu o Ha Noi.Con ban o dau?
    _con 1 thong tin nua.O day nguoi An Do rat nhieu,ve van de an o chac ko wa kho khan cho ban trai cua ban dau.
    Neu ban quan tam hon nua.Hay lien lac voi minh theo dia chi nay.
  6. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Mình là người đã viết câu hỏi đây. Cám ơn bạn ut_it nhé Cho mình hỏi bạn đang ở đâu nhỉ?
  7. thegreat3

thegreat3 Thành viên mới

không biết quá trễ quá ko...
    o BCN co website loquo.com vào phần compartido habitacion cập nhật hàng ngày.
    Có thề tìm phòng chỉ 250E thôi nếu o xa khu TT 1 chút.
    Giao thông thì dễ ẹt.
    1 vấn đề là o BCN rất it ng noi duoc tAnh
  8. ga_to81

ga_to81 Thành viên mới

Không biết bạn có cần thông tin nữa không, mình đang sống tại BCN đây. Có gì chi tiết cần hỏi thì cứ email theo địa chỉ sau nhé: unborn_love81@hotmail.com. Những câu hỏi của bạn thì mình xin trả lời như sau (theo như mình biết nhưng mình không biết là hiện tại luật đã thay đổi chưa, nếu chưa thì vẫn như sau:
    - Nếu ng iu bạn sang bằng visa SV (sinh viên) thì có thể làm partime, sv đc làm max là 6h/ngày. Nhưng để đc đi làm part time thì ng iu bạn cần phải xin một cái giấy phép gọi la Autorización para trabajar giành cho sv, và để xin được cái giấy này thì cần phải có hợp đồng của chủ đồng ý nhận ng iu bạn vào làm nửa ngày theo giờ cụ thể không trùng với h đi học. Và tất nhiên một số giấy tờ khác nhưng dễ dàng "kiếm" được hơn (ví dụ, giấy chứng nhận đang học tại trường X, Y nào đó...; giấy chứng nhận h học là từ a đến b h trong ngày, giấy tạm trú...) Đó là đi làm hợp pháp, và bạn sẽ đc hưởng bảo hiểm xã hội nhưng chỉ trong thời gian đi làm thôi.... Còn khối đứa đi làm illegal thì cứ thế đi làm thôi, đến tháng chủ trả tiền theo thoả thuận miệng ban đầu...nhưng cũng không fải là dễ kiếm việc...mình đã từng như vậy...nhưng làm illegal thì k kiện ai được nếu chủ k trả tiền, nếu xảy ra tai nạn lao động thì k ai đền..v.v và vv
    - Còn nếu ng iu bạn sang bằng visa lao động thì chỉ đi process cái thẻ lao động, rồi đi làm như công dân TBN thôi và hưởng chế độ, có điều nếu hết hạn thẻ thì phải ra hạn...
    - Mức sống ở đây thì như bạn Nguyễn Thị Ụt Ít (sorry nếu mình suy đoán sai , vì bạn ấy ghi k dấu là Nguyen _ Thi_Ut_It) là đúng rồi đó, tớ k góp í gì thêm.
    Hi vọng những điều này giúp được bạn chút gì!
    Bien venido a BCN!