1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bầu bí có nên dùng bất cứ loại mĩ phẩm nào ko?

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi willow_81_vn, 20/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. willow_81_vn

willow_81_vn Thành viên mới

Bầu bí có nên dùng bất cứ loại mĩ phẩm nào ko?

Tớ thắc mắc vấn đề này, cũng hỏi nhiều người, nay làm topic nhờ bà con có kinh nghiệm chỉ dẫn thêm, dành cho các nàng chưa bầu và dang sắp chuẩn bị
    Theo tớ biết thì kiêng ko dùng bất cứ loại nào có retinol A, Hyroquinine (ko biết viết đúng ko). Tớ đã ngưng Estee Lauder Night Repair, kem dưỡng cho da mặt, nói chung là ngưng hết đồ skincare, chỉ dùng rửa mặt của Clarins, Neutrogena, L''occitane (3 hãng này tớ đọc công thức ko có 2 loại trên, viết mail hỏi hãng trực tiếp về sp mình đang dùng thì toàn được trả lời là hỏi bác sĩ )
    Body thì tớ dùng srub của Loccitane, Clarins, TBS, kèm lotion hoặc cream. Thành phần mấy loại lotion & cream cũng ko có 2 cái trên, tớ thấy da khô sần muốn dùng nhưng cũng hơi ngại. To'' rat thich may cai cham soc da nay, nen ko dung cung phi vi to mac tat tich'' tru~ :x
    Các mẹ bầu xinh xắn thích làm đẹp chia sẻ kinh nghiệm tí nhá
  2. Which_me

Which_me Thành viên mới

Hehe iem chưa có bầu nhưng có kinh nghiệm [​IMG]... tại kon ỉn nhà em đợt trước bầu bí nó bắt em xách đủ thứ về.
    - Makeup thì vẫn bt nhá nhưng keep to a minimum.
    - Kô làm nail.
    - Kô nhuộm, ép, uốn tóc. Chỉ ra hàng gội đầu bt thôi, mà em thấy nó cũng toàn ra hàng gần nhà để có thể chọn đc lúc vắng kô bị ngửi mùi thuốc làm tóc.
    - Toàn bộ những cái thuộc skincare, body care, hair care đều giảm tối thiểu và dùng của những hãng an toàn mà chủ yếu là The Body Shop, Lush (cái này có mặt nạ tươi rất hay nhưng phải để tủ lạnh và chỉ dùng đc trong vòng 3 tuần, max là 4), Origins...
    Da chị iem thuộc dạng nhờn có mụn nhá.
    - Face: Rửa mặt và mặt nạ của Lush (da dầu dùng Lush thích hơn TBS). Kô phải dùng exfoliator nữa vì trong srm nó cũng có hạt roài, da dầu ở VN chị ý cũng đắp mặt nạ hàng ngày.
               Tẩy trang cho mặt của Clarins, riêng mắt vẫn phải dùng bi-facil của Lancome.
               Dưỡng da của Mario Badescu + xịt khoáng của Shu Uemura
    - Body: Sữa tắm của Lush, scrub của TBS
               Body lotion thì dùng loại chống rạn da khi mang bầu gần như cho toàn bộ body (bà ý tăng cân dã man luôn), cái này thì em kô nhớ tên tại kô phải hãng em hay xài chị nào cần bít thì để em hỏi lại ^^
               Ngày nào cũng ngâm chân = cái TBS Foot Soak (thấy kêu mỏi chân suốt ngày)
    - Hair: dầu gội và xả của TBS hoặc Lush.
    Ngoài ra còn có 1 số thứ linh tinh của origins với Elizabeth Arden (hand cream, serum, srm...)
    Chị nào mún bít thêm thì để em kím cho cái full list. Hix năm ngoái cứ vài tháng em lại nhận 1 cái sớ để mua vác về

3. willow_81_vn

Em Which me ơi thế cái ngâm chân có tác dụng chống mỏi chân à, chị ko dám dùng cái chống nắng nữa ấy
  4. Feb56

Feb56 Thành viên mới

Willow: Đã kịp có tin vui rồi sao, hay quá vậy!!! Chúc mừng em trước cái nha!!!!!
    Chị thì ko có kinh nghiệm gì :D, nhưng kinh nghiệm đọc qua mấy articles trên báo thì nhiều lắm hehehe... Để chị nhớ dc miếng nào type ra miếng nấy ha, sẵn đây cũng có cuốn Redbook đang đọc giở cũng có mấy mẩu tư vấn ngăn ngắn cho pregnant women nè!
    -Kem chống nắng: Chẳng hiểu sao em lại ngưng sử dụng? Kem chống nắng đặc biệt đc khuyến khích sử dụng cho các bà bầu đó em, năng xức càng nhiều càng tốt. Loại Neutrogena mới ra có chỉ số SPF tới 85, cao nhất trong các loại chống nắng hiện tại và có tác dụng trên 4 tiếng đồng hồ.
    -Muối ngâm chân: Như em nào đó ở phía trên bảo chị của em ngâm hàng ngày, như vậy là cực kỳ tai hại. Muối ngâm chân có tác dụng giúp chân đỡ bị sưng tấy, nhức mỏi nhưng cứ ngâm chân trong nước hoài thì sẽ ảnh hưởng đến thân nhiệt, ảnh hưởng đến thai nhỉ 1 cách cực kỳ mạnh mẽ. Chỉ cần ngâm khi chân quá nhức/đau và ngâm không quá 3 lần/ tuần.
    Đáy bàn chân của con ng có thể nói là "tử huyệt", ko đc để nó quá nóng hoặc quá lạnh. Bởi thế bà đẻ thường hay phải mang vớ chân là thế đó! Bởi vậy ko có đc ngâm chân trong nc muối nhiều đâu! Em có thể thay thế muối ngâm chân bằng baby oil, đặc biệt loại có chiết xuất từ lavender giúp gân cốt thư giãn. Bọn Johnson & Johnson có cái line tên là Johnson''''s Melt Away Stress gồm có soft oil, soft lotion và soft wash rất đc recommend cho mấy bà bầu đó em!
    Viết tiếp nào:
    -Body scrub: hạn chế sử dụng, nhất là ở vùng bụng. Thay vào đó là massage bằng tay ở chỗ đó cho khí huyết lưu thông là được!
    -Cosmetics etc: Theo mấy bài báo chị đọc thì vẫn có thể make up, xài kem... như thường ko có gì hết, chỉ đặc biệt loại trừ những loại có chứa Vitamin A và họ hàng của nó như retinals, including Retin-A, và retinoids. Vitamin A thường thấy trong các loại kem anti-aging, dùng kem/thuốc viên có Vitamin A trong giai đoạn này dễ gây birth defect cho baby.
    -Bà bầu dễ bị nổi mụn, và da thì khô, nên uống nhiều nước và trách sử dụng các loại kem trị mụn vì hầu hết có chứa benzoyl peroxide và acid salicylic.
    -Chị vừa check lại cái Advanced Night Repair thì ko thấy có lý do gì để em ngưng sử dụng nó?
    Nếu có thể thì tốt nhất là em chuyển sang sử dụng các loại hoá mỹ phẩm organic hoặc mineral. Về organic thì chị đã rất lăn tăn cái line Care của Stella McCartney, nhưng vì còn nhiều đồ quá nên khi dùng xong mớ này chị sẽ chuyển sang đó coi sao.
    Đồ make up thì em đã có mấy loại mineral rồi đúng ko? Vậy thì keep sử dụng nó đi, còn thì chị recommend cái Rare Mineral dùng cho ban đêm, chị đã đang sử dụng và thấy rất thích, có hiệu quả tốt :)
    Nói chung là vẫn sử dụng mỹ phẩm nhưng chọn loại lành tính, mildly 1 chút thì OK hehe!!!!
    Và nên nhớ là phải tham khảo từ nhiều nguồn khác nhau. Ko phải ai nói cái này thì vội vã làm theo (như việc dùng muối ngâm chân của em gì nói ở trên, hoặc ngưng sử dụng kem chống nắng!). Người ta bảo đừng bao giờ nghe những người chỉ đọc 1 cuốn sách, ý nói việc tránh nghe theo những thông tin 1 chiều. Như những thông tin chị vừa cung cấp chẳng hạn, mặc dù lấy từ nhiều source khác nhau nhưng chưa chắc đã đúng 100%. Còn cần phải lấy thêm ý kiến của nhiều ng khác nữa, nhé!!!!
    Anyway chúc mừng bà bầu thêm phát nữa :P> Hè này chị về chắc hổng có cơ hội dẫn em đi ăn bún mắm rùi hỉ :P:P
    Được Feb56 sửa chữa / chuyển vào 09:45 ngày 21/04/2008
  5. lam_hien

lam_hien Thành viên mới

Hehe hôm nọ lò dò sang web trẻ thơ nên đã biết tin vui của E willow rùi .
    Chị từ hôm bầu bí đến nay ko chịu được mùi mỹ phẩm, nước hoa nên stop luôn roài. Chỉ thỉnh thoảng make up tí tẹo cho thêm tươi trẻ . Cũng may da mặt mình bầu bí lại được cải thiện hơn, sáng hẳn ra ko còn đen thủi đen thùi như trước Thui thì xem như cai được cái khoản hao tốn khó cai kia để có xiền sắm quần áo bầu rồi còn tiền mua sữa, các thứ linh tinh khác, cũng nhiều khoản phải chi lắm E à .
    Chúc mừng E bé chuột ngọc nhà E nhá, và cũng chúc E bé của mình mạnh khoẻ
    @ Feb : Cảm ơn ý kiến chia sẻ của nàng nha. Mà hè này về vẫn còn đi ăn với E willow được muh, E ý phải gần cuối năm mới vỡ chum muh
  6. Which_me

Which_me Thành viên mới

Ủa vậy có bầu kô đc ngâm chân ạ? thế mà chị em làm suốt gần như là hàng ngày sau tháng thứ 4 hay 5 j đấy (thằng em em suốt ngày phải đi bê chậu cho bà ý , thinh thoảng em về cũng hứng nữa ). Mà cái này nó chỉ là bạc hà (kô có muối đâu) với nước ấm để thư giãn thôi cũng kô đc ạ? Mà bà này thỉnh thoảng còn thấy đi bơi với tắm bồn cơ tốn kém thì thôi rồi
  7. Feb56

Feb56 Thành viên mới

Which_me: ngâm chân chứ em, nó tốt mà, nhưng đừng ngâm lâu và đừng lạm dụng, kiểu mỗi ngày đều ngâm như em nói đó, là ko hay. Đi bơi lại càng tốt nữa, nhưng cũng đừng ngâm nước lâu. Chị của em điệu nhỉ :P. Mấy bà bầu hồi xưa đâu có chảnh choẹ như mấy bà bầu hồi nay đâu mà vẫn đẻ hà rầm, hehehe... Công nhận người xưa họ khoẻ ghê, chả có sunblock sun bliếc gì hết mà có gì đâu... Nhưng của đáng tội, nói đi thì cũng phải nghĩ lại, thời bây h ô nhiễm quá xá chất độc tràn lan nên con người ko còn đc dẻo dai khoẻ mạnh như hồi xưa nữa, nên take care cơ thể kỹ càng cũng là điều dễ hiểu và nên làm.
    Lam_hien: Trùi lại thêm 1 bà nữa hả? Vậy hè này tớ chuyển sang buôn đồ con nít nhá, hí hí..... Chịu hông? :D:D
    Nói chứ cũng chúc mừng ấy nha. Huhu bao h mình mới đc cái phước cái phần này đây chứ :(( Ganh tị quá điiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii!!!!!!!!!!!!!!!
  8. lam_hien

lam_hien Thành viên mới

chịu cả 2 tay 2 chân lun
  9. lazy8110

lazy8110 Thành viên rất tích cực

Các nàng ơi, bà bầu mà da dầu thì nên dùng kem chống nắng loại gì nhỉ ?? tớ cần mua gấp để sài, HN nóng rồi
    Còn nữa, mình đang sài bộ Focus-Lancome, vẫn tiếp tục sài được chứ các nàng thân yêu ???
  10. willow_81_vn

Phew, ttvn hôm nay e mới vô được tưởng nó bị nâng cấp chắc cả tuần, Topic chắc ko ai ngó, ai dè vào topic thấy mọi người chỉ dẫn nhiệt tình quá xá, hic thật là cảm động, cám ơn mọi người nhiều lắm nghen :">
    Chị Feb : mấy cái tips của chị hữu ích ghê, e đi hỏi mấy vụ này ở bác sĩ ở đây toàn bảo e ngưng hết đi, khỏi xài khỏi lo, làm như vụ này họ ít quan tâm hay sao ấy, có người còn bảo e xài nước hoa làm gì, sợ mùi hương có hoá học ảnh hưởng :x
    Cái EL Night Advanced có Retinol A mà chị, e ko nhớ lắm nhưng e coi trong giấy và hộp của nó thấy có ghi. Em thích son Mac lắm, có hai bộ LE nhỏ nhỏ 3 cây trong cái ví mà vẫn chưa dám xài . Đống EM mua mới mua thêm 1 kit, nhưng toàn ngồi ngó nay lại có dịp lôi ra rồi :) Hic, cái J&J tim tím ở vn tim` moi mat'''' hông ra :x, e ko biet thay bang cai gi tuong tu day
    Chị Hiền : e bé nó lead e quá, dạo này e toàn ngủ 7h30 tối, trời thật là khủng hoảng, ko coi sách báo ti vi gì được.Ăn nhiều mà ngủ cũng quá chừng, sinh xong chắc e lạc hậu quá :(( May là e cũng ko nghén, mỗi lần khó chịu lại ăn món gì vào là hết, thành ra lại càng thêm mập
    Có e bé xem ra mình cũng kiêng muare được chị nhỉ, hihi
    Được willow_81_vn sửa chữa / chuyển vào 12:08 ngày 22/04/2008