1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bây giờ học nghề gì là ok nhất các bác?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi primero, 06/08/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Nepenthe

Nepenthe Thành viên mới

Học về ngành dịch vụ đi bạn. Ngành dịch vụ sẽ chiếm khoảng 50% về các ngành nghề.
    Theo mình thì dịch vụ ăn uống, vui chơi giải trí sẽ luôn phát triển. Bạn có thực sự đam mê mới làm được ngành dịch vụ đó, vì ngành này rất là "bạc". Thực ra khách hàng vẫn chưa coi trọng ngành này, nên đa phần những người làm ngành dịch vụ nói chung, hoặc ngành phục vụ nói riêng rất là cực.
    Công việc thì gần như lúc nào cũng có, tuy nhiên thu nhập không phải là cao mà chỉ gọi là đủ sống. Nếu bạn là nam giới, bạn nên nghiên cứu thêm về ngoại ngữ, rồi học kỹ về các ngành phục vụ nói chung bạn sẽ có nhiều cơ hội.
    Làm "thợ" ở Việt Nam rất khó, vì ngành kỹ thuật của VN hầu như bị động. Ngay cả kỹ sư VN làm việc trong các khu công nghiệp cũng gặp nhiều khó khăn, nhất là về ngoại ngữ. Vì vậy theo mình, bạn hãy học tốt về ngoại ngữ đã, sau đó tìm 1 ngành bạn thật sự ĐAM MÊ, khi đó mới là điểm quyết định.
    Các cụ nhà mình vẫn nói "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh" chẳng sai chút nào đâu bạn ạ. Ngành nào mà bạn thật sự tâm huyết, người khác sẽ nhận ra ngay mà!
    Theo mình đánh giá ngành nào cũng có lúc tốt, lúc không tốt. Như bạn bè mình làm cty chứng khoán, khi thị trường đi xuống họ rất khổ: tâm lý khách hàng, tâm lý chủ đầu tư- ban giám đốc, chịu lương xuống khá nhiều......... hoặc ngành ngân hàng cũng vậy, khi các ngân hàng cổ phần ra nhiều, nhưng độ tín nhiệm của khách hàng không cao như ngân hàng nhà nước, họ cũng rất chật vật để làm việc kiếm 5Triệu/tháng. Trong thời điểm đó, các bạn nam làm kỹ sư xây dựng lại "kiếm" khá.
    Tóm lại làm cái gì cũng phải có quyết tâm, có đam mê thực sự, khi đó bạn sẽ được lựa chọn công việc.
    Chúc bạn may mắn trong cuộc sống!
  2. thamtuonline

thamtuonline Thành viên mới

Ý của bạn ấy là vùn vốn vào mở tiệm tổng vốn là 1 tỉ, chứ đâu phải mỗi ông 1 tỉ đâu. Đầu tư mở 1 tiệm sửa xe máy khoảng 200 tr. mà mỗi tháng còn lời 30 tr. kia kìa!
    Nhận thấy là nếu có tay nghề giỏi (thợ) và quản lý tốt (chủ) : đã mở tiệm sửa xe ra thì chưa ai thất bại cả!
    Thám tử tư 844
    -----------------
    BÍ MẬT - KỊP THỜI - CHÍNH XÁC - KHOA HỌC - KHÁCH QUAN
    ---------------------------------------------------------------------------
    Add: #54, 95/8, Chua Boc - Dong Da - Ha noi
    Tel: (84-4)3564.2117/0904.774.844
    Y!m: thamtutu844
    Website: http://www.thamtutu844.com/