1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bày mâm ngũ quả ngày Tết

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi Nakata, 06/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Nakata

Nakata Thành viên rất tích cực

Bày mâm ngũ quả ngày Tết

Các bạn ơi tôi đang phải chuẩn bị làm mâm ngũ quả cho ngày Tết (thi ở trường). Mà tôi không biết mâm ngũ quả nên bày sao cho đẹp, nhờ các bạn chỉ giáo dùm nhé.

Ý nghĩa của mâm ngũ quả và các loại quả ra sao ?
    Có nên bày mâm ngũ quả theo kiểu "phá cách" cho khác với truyền thống ở cuộc thi này không. Ví dụ làm cho mâm ngũ quả có hình dáng kỳ lạ, trông hài hước ...

Cám ơn các bạn nhiều
  2. pc82genetic

pc82genetic Thành viên rất tích cực

Nhưng ko hiểu bạn ở vùng nào của Việt Nam chứ. Tại mỗi vùng có những phong tục bày mâm ngũ quả khác nhau. Tớ chỉ biết là ở ngoài Bắc thì người ta bày đúng theo ý nghĩa là mâm ngũ quả, bởi nó thường có 5 loại quả chính, đó là 1 nải chuối xanh, 1 quả bưởi, vài quả quất vàng, vài trái ớt đỏ, còn thứ quả còn lại thì lúc dùng trứng gà, lúc dùng hồng xiêm, lúc lại dùng táo..., tuỳ từng nhà. Bây giờ cách tân đi, họ lại thay bưởi bằng trái phật thủ, cũng có màu vàng như trái bưởi, lại lạ mắt. Còn ở miền Nam thì người ta lại bày mâm quả ngày tết bằng 3 loại quả chính, quả mãng cầu, quả đu đủ và quả xoài, để cầu chúc cho 1 năm mới đúng theo ý nghĩa của những loại quả đó, là cầu đủ xài.
    Tớ cũng muốn bày mâm ngũ quả sao cho lạ mắt, nhưng lại ko muốn biến mâm ngũ quả trở nên hài hước đâu. Với lại muốn làm cho mâm ngũ quả trở nên đẹp mắt thì cũng phải tuỳ theo thẩm mĩ và hoa tay của từng người, chứ tớ mà bày, thì nó y như là đùm mâm ngũ quả ý .
  3. tinhyeubuon

tinhyeubuon Thành viên mới

này bộ ấy có làm sao ko đấy bầy mâm ngũ quả là để thờ cúng lễ bái.. Ko phải là món ăn hừ hừ Tết nhất có bao nhiêu món thì đi hỏi cách bầy.. thật là .. cái đồ... cái đồ...
  4. libra_angel

libra_angel Thành viên mới

Hôm nay tớ được mẹ tớ cho đi chợ mua đồ bày mâm ngũ quả , tớ hỏi mẹ tớ là mua những quả ấy có ý nghĩa gì , mẹ tớ cũng nói là như ở trong miền nam nghĩa là có những loại quả chính là đu đủ , xoài , dừa ( nhà tớ thay bằng dưa hấu ) , táo ( mọi năm là cam ) và dứa ( sao lại có dứa nhỉ ) . Cách bày mâm thì cứ theo một trật tự lớn bé làm chuẩn . Bày biện cho đẹp mắt tức là cách bố trí các quả một cách hài hoà và dễ nhìn , không lộn xộn và chèn ép nhau , với người già thì việc bày mâm ngũ quả rất là quan trọng , đó thể hiện mong ước cho một năm mới tốt lành cho gia đình và cái trên hết là để cúng tổ tiên , nên sự cẩn trọng nó lại càng cao . Trước đây có dịp tớ được nhìn bà nội tớ bày và ngồi hướng dẫn tớ làm , cũng khó phết . Về nhà thực hành nó cứ lộn xộn , chỉ mỗi việc xếp chúng yên trong mâm đã là cả một cố gắng lớn lao của tớ , tính đến chuyện đẹp mắt hay thẩm mĩ chắc tớ còn phải thực hành dài dài..... chắc phải đợi mấy mùa Tết nữa quá