1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bé 2 tháng tuổi rồi mà mới tăng có 1,4kg thì có phải làm còm không ạ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi thanhhaic7, 29/09/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanhhaic7

thanhhaic7 Thành viên mới

Bé nhà em lúc đẻ được 3,6kg mà 2 tháng rồi mới lên được 5kg. như thế có vần đề gì không ạ? lần đầu làm cha mà run quá. tiện thể em định cho cháu lên viện dinh dưỡng mà không biết nó ở chỗ nào. các bác chỉ giùm em với~X
  2. lamthang88

lamthang88 Thành viên rất tích cực

THế là gầy rồi bác ạ .
    Bác nên sang webtretho hoặc lamchame hỏi kĩ xem .
  3. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Sự tăng cân trung bình của bé là 150g - 200g một tuần (có bé ít, có bé nhiều hơn), thường chậm sau 3 tháng tuổi, và chậm một lần nữa sau 6 tháng tuổi. Trường hợp của con bạn như vậy là gầy rồi. Bạn thử đưa con đi khám xem.
  4. thanhhaic7

cám ơn các bác. hix khổ thân bé. mà cái viện dinh dưỡng ờ đâu nhi?
  5. dnsonv

dnsonv Thành viên rất tích cực

2 tháng tăng 1,4kg cũng bình thường, chưa phải là còm lắm! Không biết bé bú đủ sữa không, có cho phơi nắng và uống d3 chưa?! Viện dinh dưỡng ở đầu phố yec xanh nhé! Xác định vào viện dd khám là về cả một đống thuốc đấy nhé!
  6. daigia005

daigia005 Thành viên mới

chả cần phải đi viện dinh dưỡng đâu
    vì ở tuổi này cháu bú sữa là chính thôi mà
    có đi cũng cải thiện được gì đâu
    nếu bú mẹ thì tăng cường dinh dưỡng cho mẹ
    bồi bỏ các món lợi sữa: chân giò hầm, chân chó hầm (hầm với cháo rồi ăn cháo cho dễ ăn), ăn thực phẩm giầu dinh dưỡng
    nếu cháu uống sữa ngoài thì đổi sửa, chịu khó mua loại đắt tiền chút, nếu vẫn không tăng cần thì tiếp tục đổi
    ngoài ra còn chế độ ngủ nghỉ, tập thể dục, tắm nắng....
  7. thanhhaic7

cám ơn bác. mẹ cháu cũng có sữa nhưng em cảm giác sữa không được tốt cho lắm. bây giờ đang cho ăn kèm cả sữa ngoài, bú mẹ vẫn là chủ yếu. à bé nhà em từ lúc ra đến giờ đi ị vẫn xùi bòn bọt, màu vàng khè. không biết có sao không. hix
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    cám ơn bác. em nghe nói ở đó có loại sữa t100 hay p100 ji đấy tốt lắm. không biết có đúng không ?
  8. scarlet198

scarlet198 Thành viên mới

trong 6 tháng đầu tiên bú mẹ là tốt nhất vì trong 6 tháng đầu sữa mẹ rất nhiều chất đề kháng cho bé.có thể mẹ cháu chưa biết cách cho bú
    _cho mẹ uống vitamin tổng hợp dành cho bà bầu và cho con bú để chất ra sữa(cái này làm cho bà mẹ ko béo do ăn tẩm bổ[r23)])
    _cho bú mỗi bên tầm 20 đến 30 fut rồi mới chuyển , sữa càng về sau càng tốt, chứ lúc đầu đa fần là nước và men tiêu hoá.
    _cho bú 1 bình sữa ngoài tầm 90ml vào tầm 7h sáng , sau đó đem bé đi fơi nắng 15fut.
    fân bé có sủi bọt do trong thành fần thức ăn của mẹ nhiều đồ ngọt hoặc tinh bột quá, cho bé uống vài thìa trà xanh là hết .
    chúc em bé hay ăn chóng lớn
  9. thanhhaic7

cám ơn bác. để em về thử xem thế nào:-) nhìn thấy bé còm mà thương quá. hiz
  10. YuMi2808

YuMi2808 Thành viên mới

Thường thì trẻ phát triển nhanh nhất vào 3 tháng đầu. Trong 3 tháng đầu trẻ thường tăng 1- 1,5kg/tháng. Bé nhà bạn xuất phát điểm rất tốt nhưng sau 2 tháng mà lên đc 1,4kg là hơi còi rồi. Bé nhà mình tháng đầu tăng 1kg do mẹ bị sốt mất 1 tuần, nhưng tháng thứ 2 mẹ khỏe thì con tăng hẳn 2kg, tháng thứ 3 thì tăng ~1kg. Nghe nói các tháng sau sẽ tăng chậm dần.

Nếu bé bú mẹ thì cần chú ý chất lượng sữa mẹ bằng cách tẩm bổ cho mẹ nhiều vào. Ngoài ra nên tắm nắng thường xuyên, nếu ko có nắng thì nên uống Aquatredim D3 hoặc cần thiết phải uống trực tiếp canxi chống còi xương cho trẻ. Bà chị họ bên nhà chồng mình có thằng con hơn 11 tháng mà đc có 8kg, hic hic, còi kinh khủng luôn, đưa lên viện dinh dưỡng người ta cũng bảo còi xương nhưng rồi cũng ko cách nào cải thiện đc :(