1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bên ly cà phê - Cuộc sống nói gì?

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi motthoang_hn02, 26/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. haynhinthangvaosuthat

haynhinthangvaosuthat Thành viên mới

Bạn nhìn lại và hối tiếc hành động của mình, nhưng bạn không thể thay đổi quá khứ được nữa rồi.Tất cả những gì cần làm là hiểu rõ và học kinh nghiệm qua đó.Tự trách mình hoặc người khác vì những chuyện không có kết quả tốt đẹp chỉ khiến cho tinh thần bạn thêm đắng cay mà thôi.
    Cà fê đắng không giúp bạn thoải mái và phát huy tác dụng, tinh thần cay đắng cũng vậy. Đừng lật đi lật lại quá khứ trong tâm trí, nó chẳng giúp hoàn tất chuyện gì cả mà chỉ khiến bạn cảm thấy bất lực mà thôi.
    Quá khứ còn đó để hiểu rõ, chứ không để day dứt.Hiểu rõ tại sao mình lại xử sự như vậy.Lý do gì?động lực hành động đó làm gì?bạn đã làm gì để taoj ra tình thế hôm nay?hãy lãnh nhận trách nhiệm và rồi lên đường, hãy tự nhổ neo.Tất cả chúng ta ai cũng lỗi lầm, hãy rút kinh nghiệm và tiếp tục dấn bước.
    Hãy bắt đầu từ hôm nay, bào chữa không giúp bạn tiến lên trong cuộc đời này.Bào chữa chỉ là những lời thì thào trong đầu nói rằng bạn không thể thực hiện công việc ấy bởi những gì đã xảy ra trong quá khứ.Hãy để quá khứ lại sau lưng và bắt tay hành động ngay trong hiện tại này.Bạn thấy có ai được thục đẩy mạnh mẽ bằng những tâm trạng yếu đuối không?đừng để bạn lâm vào tình trạng như vậy trước khi theo đuổi những giấc mơ trong cuộc đời.
  2. thieulambacphai

thieulambacphai Thành viên mới

Cảm ơn những suy tư sâu lắng của Thoáng.
    Nói đến cafe lại nhớ ngày xưa, hồi cách đây 12 năm, tui thường đạp xe lên cafe Giảng ngồi nhâm nhi một mình mỗi sáng chủ nhật, rồi ra bờ Hồ Gươm ngồi đọc sách. Số 7 Hàng Gai, quán cafe ấy tồn tại mấy chục năm rồi, thật bình dị nhưng cách pha chế đạt đến một trình độ nghệ thuật cao. Nó không giống với bao quán cafe khác nổi tiếng nhờ lăng xê, quảng cáo. 7 Hàng Gai vẫn là một địa chỉ hàng đầu Hanoi dành cho những người muốn thưởng thức cafe đích thực hơn là thưởng thức không gian quán.
    Sớm Chúa nhật mùa đông, ngồi trên hè phố Hàng Gai nhâm nhi li cafe Giảng, ngắm dòng người thử thả trên đường. Lắng lòng nghe tiếng chuông Nhà thờ Lớn vang vọng, tan vào sương bay mát lạnh khắp phố phường....Chợt thấy lòng thanh thản lạ kỳ.
    [nick] [nick]
    [nick]Được thieulambacphai sửa chữa / chuyển vào 12:30 ngày 28/03/2007 [nick]
    Được thieulambacphai sửa chữa / chuyển vào 12:32 ngày 28/03/2007
  3. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

giờ thì quán bác nói trên nó vẫn tồn tại bác ạ (cái quán bé tẹo như cái kẹo ) hum nào rảnh iem mời bác lên quán í hoặc là quán ở 80 Lý Thường Kiệt (có cả đồ ăn tối ) không gian cũng ổn áp, tuy nhiên cà fê thì pha hơi non
    iem đang có ý định viết 1 cuốn sách mang tên như topic này, em trình làng trước xem ý kiến mọi người thế nào?
    Được motthoang_hn02 sửa chữa / chuyển vào 12:40 ngày 28/03/2007
  4. motthoang_hn02

Mỗi ngày bạn có rất nhiều cơ hội để chọn lựa giữa thái độ đón nhận hoặc thái độ phản ứng.Thời tiết hôm nay quá xấu, bạn thất vọng về công việc, rồi lỡ hẹn, bạn bị cảnh sát giao thông phạt, hoặc làm đổ một ly cà fê.Vậy thì bạn quyế định ra sao?bạn la hét hay đập bàn đập ghế?bạn tiếp tục chấp nhận những gì đang xảy ra và tiếp tục sống?Sự lựa chọn là của bạn !
    Người phản ứng thường quyết định một cách bốc đồng.Họ giống một cây nghiêng ngả trước gió.Nếu gió thổi mạnh cây sẽ gãy.Người có thái độ đón nhận suy nghĩ trước khi hành động.Họ nhận ra không phải lúc nào mình cũng kiểm soát được những gì xảy ra, nhưng họ có thể kiểm soát cách phản ứng của mình.Họ thà sống một cuộc đời bình lặng hơn là rước lấy phiền phức.Họ không để người khác hay bất cứ sự việc nào phá hỏng một ngày nào đó trong đời họ.
    Tôi có 1 vài lời khuyên cho bạn :
    Đừng đợi cho đến khi mình thực sự tốt mới bắt tay hành động Hãy đặt ly cà fê xuống, bỏ lại những bất an trong lòng ra phía sau và bước tới chân trời mới ngay lúc này.
    Hãy là một tấm gương cho những người bạn yêu thương Bạn muốn con cái hoặc gia đình hay bạn bè noi theo sự tự tin, nỗi sợ hãi nơi bạn?hãy cho những người bạn yêu thương thấy rằng bạn đang tiến bước đầy lạc quan, không bao giờ hâm lại quá khứ.
    Học cách chấp nhận cảm xúc của mình, đừng cố né tránh nó. Khi bạn cảm thấy tức giận , buồn bã, ghen tuông , cùng tất cả các cảm xúc mà bạn cho là " xấu " thì đó cũng là điều bình thường.Bạn không thể nhìn vào tương lai nếu như không biết chấp nhận cuộc sống của mình, hãy cảm nhận chúng rồi sau đó để chúng ra đi.
    Đừng quá nghiêm túc với mình.Hãy liên kết với một tinh thần trẻ thơ và thích chơi đùa trong con người bạn, liên kết với sự lạc quan và yêu đời.Hãy cho người khác thấy sự mới mẻ, hãy cười đùa và hoà chúng vào trong cuộc sống của mình.
  5. karakapuri

karakapuri Thành viên mới

Có những ly cafe rất vui, rất nhộn nhịp như cafe tối thứ 6 của KBC chẳng hạn, có những ly cafe thành tình yêu, có ly cafe thành mối làm ăn....với tôi, ly cafe mà đáng nhớ nhất cho tới giờ phút này thật bình thường, bình thường đến ghê người. Luongphrebang, một cố đô nhỏ ở thượng Lào một buổi chiều mùa đông bên bờ Mê Kong nhâm nhi ly cafe nhìn sang bên kia biên giới mà thấy vắng vẻ đế hoang sơ tự nhiên thấy ghê ghê và thèm về một cuôc sống đô thành...
  6. motthoang_hn02

Có những ly cà fê nhiều đường, nhiều sữa rồi nhưng không hiểu sao nó vẫn đắng?
    đó là những ngày lễ Tết, những dịp Valentine ...........không có anh bên cạnh em lại lắng mình trong từng ly cà fê, thấy nhớ anh, thương anh vông cùng.Từ ngày yêu nhau đến giờ đúng được có 2 lần đi uống cà fê với nhau.Mang tiếng là đi uống cà fê nhưng mỗi mình em uống, anh thì ngồi ăn tối với lý do (anh ở xa hơn 10 cây số thế lại không có thời gian nhiều, rồi muốn gặp em nên phải đi sớm vì sợ em đợi ).Thế mới biết, mới quý trọng những giây phút rất hiếm có được ở bên nhau như thế nào.Lại sắp đến ngày mùng 8 rồi nhỉ?em thỉnh thoảng cũng đi cà fê 1 mình (ngày mùng 8 hàng tháng là không thể thiếu )
    Có phải nhau thì về với em đi..........................
  7. motthoang_hn02

Kiến thức cà fê
    Điều thú vị lớn nhất của việc pha cà fê là nó không hề phức tạp nếu bạn luôn trung thành với một công thức fa.Dù bạn dùng fin, dùng túi lọc hoặc bình fa cà fê, hãy sử dụng cà fê còn mới và nước sạch đun sôi để nguội chừng 5s.Không bao giờ pha bằng nước đang đun sôi và không bao giờ nấu sôi cà fê lại lần nữa.Không dùng sữa nóng pha cà fê bởi vì khi dùng sữa nóng bạn làm mất mùi cà fê.Tốt hơn là bạn nên giữ cà fê còn nóng trong 1 chén đựng nước sôi.
    5 cách làm hư cà fê
    + Thêm vào sữa quá nóng.hãy chắc rằng chỉ cần ấm chứ không phải đang sôi
    + Hâm lại cà fe bằng cách đem đun sôi trở lại
    +Trộn lần cà fê mới và cũ trong cùng một hũ đựng
    + Bỏ nhiều cà fê - bạn không thể làm cà fê đậm hơn bằng cách thêm nhiều hạt cà fê. Bạn hãy mua cà fê được rang kỹ hơn.
    + Dùng nước đang đun sôi pha cà fê - nước sôi khiến cà fê bị đắng
  8. pinks_lips

pinks_lips Thành viên mới

Hôm nào thử vào 1 quán cafê gọi 1 ly và ngồi nhâm nhi xem thế nào!!
  9. bupbebangbong8x

bupbebangbong8x Thành viên mới

Chị Pink tham ăn rủ eng đi uống mí
  10. luc_thao

luc_thao Thành viên mới

Không thể thiếu bài này:
    http://diendan.edu.net.vn/forums/thread/287427.aspx
    LY CÀ PHÊ BAN MÊ
    Nhạc và lời: Nguyễn Cường
    Ly cafe như muốn nói, nói cùng em câu gì
    Ly cafe như muốn hát. hát cùng em câu gì
    Hương bay theo làn khói vẽ mùa xuân long lanh
    Hương bay theo làn tóc vẽ tình yêu mong manh
    Ánh mắt , ánh mắt em xanh hay mùa xuân đã về
    Khói thuốc bâng khuâng ly cafe
    Tiếng hát, tiếng hát cao nguyên như ngàn xưa vọng về
    Ánh mắt soi trong ly cafe Ban Mê
    Mai anh đi theo câu hát nỗi buồn dâng xa dần
    Ly cafe như lưu luyến rót vào đêm rượu cần
    Hương cao nguyên còn đó thắm đượm trên môi
    Hương cao nguyên còn mãi phía chân trời xa xôi .
    Ánh mắt , ánh mắt em xanh hay mùa xuân đã về
    Khói thuốc bâng khuâng ly cafe
    Tiếng hát, tiếng hát cao nguyên như ngàn xưa vọng về
    Ánh mắt soi trong ly cafe Ban Mê