1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bên ly cà phê - Cuộc sống nói gì?

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi motthoang_hn02, 26/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

cảm ơn bác đã mang ly cà fê í ra đây
    em được uống nó rùi bác ạ (ngay chính tại nông trường cà fê của Đắc Lắc í ngồi giữa bạt ngàn cà fê mà nhâm nhi thưởng thức mới cảm giác thấy cuộc sống sao mà đáng yêu thế
    mới thấy thấm nỗi nhọc nhằn của bà con Tây Nguyên ( sắp tới tổng giám đốc cà fê Trung Nguyên - Đặng Lê Nguyên Vũ sẽ có dự án biến Tây Nguyên thành " thiên đường của cà fê "
  2. BC2

BC2 Thành viên mới

Chắc mình cũng viết 1 quả sách để bon chen với Rùa thôi. Thay càfe bằng Kem vậy, hay Ốc cũng đc... Ối giời 2 món tủ...
    @ Rùa: Dạo này con mắt sắc phết nhỉ? Chiêm nghiệm nhiều điều thú vị đấy. Cố gắng nữa nhé. Khi nào ra Hn, sẽ rủ Rùa đi vào quán nào ngon nhất, sang nhất nhé. Rùa uống cafe, mình măm kem....
    Hì hì hì
  3. motthoang_hn02

tưởng là uống sinh tố sữa chua cho nó đẹp da
    Ốc hử? nói đến ốc chả nhẽ lại làm thêm 1 topic nữa ( mấy bác trong box lại lẩm bẩm : thôi thôi tôi xin cô )
    Nói thế chứ - cú ra HN đê (tớ xào ốc cho mà ăn ) biết thế nào ẩm thực của con gái thành phố biển
    Mắt mũi người ta sắc từ trước roài ( chưa thể hiện thoai ) đùa í - cứ phải có những phút hâm như thế này mọi người mới bít mình là ai(khổ thế chứ lị )
  4. BC2

BC2 Thành viên mới

Da dạo này bị dị ứng đẹp sẵn rồi, giờ muốn sún cơ... Kem đê người ơi!
    Nhớ mụ Rùa uống cafe ừng ực như uống nước suối mà mình phì cười.... Hihi..
    Rùa mà viết sách ấy, nên vào trong này một chuyến. Lên Tây nguyên và các tỉnh miền Đông Nam bộ nhỉ? Ở Đắc lắc có 1 không khí cafe rất lạ... Mình đã đi 1 lần, chỉ gọi cafe để xem người ta pha chế. Cafe thơm (ngon hay không thì ông không bít, ông có bít uống cafe đâu, đắng bỏ xừ ) và tình người thì ấm, đủ tạo cảm xúc viết sách đấy...
    Khi nào đi hú 1 tiếng nhá!
  5. motthoang_hn02

úi úi lúc í đang khát
    thì tháng 5 người ta vào quân khu 7 đó thui ( người ta vào thì mình lại ra ----> chán )
    đợt đi Tây Nguyên cứ như cưỡi ngựa xem hoa í đi công tác mà hi vọng có lần sau
    ôi ! cà fê " nhớ " 1E Tạ Quang Bửu -----> lâu chưa vào
  6. konhu_loaicodai_85

konhu_loaicodai_85 Thành viên mới

Mình nhớ lần đầu tiên uống cà phê là đang cái lúc khát cháy cả cổ, chả biết cà phê cà pháo là cái gì nhưng thấy người ta gọi thì mình cũng gọi. Người ta chỉ kịp đặt ly xuống bàn là mình đã cầm lên và tu sạch trước cặp mắt ngạc nhiên của chị bồi. Đang khát nhưng khi cái vị chát chát khó uống ấy vào đến ruột mới thấy hết được "bi kịch" của mình, khi mà cổ họng như bị sát muối, và cái nóng thì bốc lên đầu.
  7. motthoang_hn02

Cà fê nói gì? : Hãy bắt đầu bằng những hạt cà fê tươi mới
    Cuộc sống nói gì : Hãy rút kinh nghiệm từ những lỗi lầm chứ đừng lặp lại
    Sàng lọc hạt cà fê
    Bạn có bao giờ phải làm những điều mình không thích để rồi sau đó lại phải làm điều đó lần nữa?Có bao giờ bạn nói rằng mình cần thực hiện một công việc mà không hề biết tại sao mình lại làm như vậy?Bạn có bao giờ uống quá nhiều bia trong một bữa tiệc dù biết rằng mình sẽ có cuộc họp quan trọng vào sáng mai?Bạn có bao giờ nổi nóng với một người dù biết răngf như vậy chỉ làm sự việc thêm tồi tệ?
    Hãy biến những lợi ích từng làm động lực thúc đẩy bạn cư xử một cách tiêu cực hoặc tức giận trở thành những nhân tố tốt đẹp cho bạn, chỉ cần biết tập trung khám phá những thoả mãn tiềm ẩn đó, bạn sẽ nhìn bản thân theo một góc độ mới và có những quyết định đúng đắn hơn.
    Biến thất vọng thành quyết tâm
    Có một giai thoại giữa bà Nancy Astor, nữ viện sí đầu tiên của thượng viện Anh trong phe đối lập, với Winston Churchill, thủ tướng Anh.Bà Nancy Astor phát biểu : " Nếu tôi lấy Winston làm chồng , tôi sẽ bỏ thuốc độc vào cà fê của ông ta. " Ông Winston đáp lại : " Nếu Nancy là vợ tôi thì tôi sẽ uống ngay ly cà fê ấy "
    Hãy chấm dứt trách móc bản thân. mặc cảm có lỗi và than trách sẽ khiến bạn mắc kẹt và quá khứ.Hãy vứt bỏ nó đi giống như bạn vứt bỏ bã cà fê cũ.Mặc dù thừa nhận phần lỗi của mình khi gặp thất bại cũng rất quan trọng, nhưng đừng dìm mình vào những ý nghĩ rằng thất vọng luôn là hậu quả do lỗi lầm của bạn.Người hạnh phúc sẽ đánh bại những suy nghĩ ấy và coi đó như 1 vấn đề riêng rẽ chẳng dính dáng gì đến khả năng của họ.Con người bất hạnh lại bị suy nghĩ ấy khuất phục và phóng đại điều ấy lên, biến nó thành biểu tượng cho con người họ và lấy đó để tiên đoán tương lai.
    Loại bỏ chính mình sẽ mang đến thất bại nếu như bạn không còn tin vào bản thân.Với những ai tin vào bản thân, thất bại chỉ là một thử thách, vì vậy hãy chấp nhận con người thật của mình, đừng cố gắng hoàn hảo.Bạn cũng giống như bao người khác, có nhiều khả năng đồng thời cũng có những giới hạn.Chấp nhận con người mình không có nghĩa là làm ngơ và không chịu trách nhiệm với những khuyết điểm, mà là tin vào giá trị nhân cách của mình , dẫu cho bạn gây ra lỗi lầm đi nữa.
  8. luc_thao

luc_thao Thành viên mới

Cá tháng tư:)
  9. motthoang_hn02

Sự loại bỏ khó vượt qua nhất chính là loại bỏ bản thân.Nếu biết nhìn rõ ràng cái sai của mình, bạn dễ lợi dụng nó để tiến bước.Nhưng nếu không biết mình sai ở chỗ nào, có lẽ bạn sẽ nghĩ tất cả sai lầm không phải là lỗi của bạn.Bất đồng ý kiến với gia đình, với bạn bè hoặc những gì bạn đã nói hoặc đã làm.
    Bạn cần tìm ra lỗi sai để làm tốt hơn cho lần sau.Hãy nhìn vào tương lai và cứ để nỗi buồn, tội lỗi, trách cứ, đắng cay ra đi.Khi cảm thấy thất vọng - chắc chắn điều đó còn xảy ra - hãy nhìn nhận những mất mát và tiến bước.Vượt qua những giai đoạn khó khăn sẽ giúp bạn trưởng thành hơn.
    Nếu đang thưởng thức một ly cà fê ngon, không bao giờ bạn bỏ ngang mà sẽ uống hết.Vậy thì tại sao lại bỏ cuộc nếu sự việc không xảy ra theo như ý muốn.Nếu tin rằng mình có một giá trị đích thực để theo đuổi , đừng để sự nản long níu kéo bạn lại.Tiếp tục nhìn vào tương lai bằng cách sẵn sàng nâng đỡ mình dậy và cố gắng lần nữa.
    Mỗi thành công đều liên quan đến vấn đề vượt qua mặc cảm thất vọng. Khi hiểu được như vậy, mọi thất bại đều không còn đáng sợ nữa.Đó là một bước tiến trên đường dẫn đến thành công. Hãy kiên định trong sáng tạo của mình.Nếu thật sự muốn điều gì, bạn sẽ tìm cách đạt được nó.Đừng từ bỏ, hãy nhìn vào bản thân ! cứ tiếp tục tìm mối quan hệ, tìm công việc hoặc bất cứ điều gì trong giấc mơ của mình.
  10. motthoang_hn02

Đừng một mình đối mặt với các vấn đề
    Chúng ta là những tạo vật mang tính xã hội và chúng ta cần phải bàn luận những khó khăn của mình với người khác, với người quan tâm đến mình hoặc với người có cùng chung khó khăn như thế.
    Khi chỉ có một mình, những khó khăn, thất vọng, lỗi lầm và thất bại dường như quá lớn.Khi được chia sẻ với người khác, bạn dễ dàng nhìn thấy hướng giải quyết cho một viễn cảnh tốt dẹp hơn.
    Công thức cho sự thành công
    Bạn không bao giờ có một tách cà fê ngon với bã đã pha một lần.Bạn không bao giờ hoàn thành một điều gì trong đời nếu không để lại sau lưng quá khứ của mình.Tất cả chúng ta thường thích sống trong vùng êm ái của mình, mọi thứ đều thân quen.Nó dễ sống và không đòi hỏi nhiều nỗ lực.Chúng ta cảm thấy an toàn,những gì quá mới mẻ khiến ta lo lắng và không thoải mái nhưng chính lĩnh vực mới mẻ này lại là nơi bạn chớp lấy cơ hội.
    Chấp nhận rủi ro luôn gây sợ hãi lúc ban đầu nhưng sau khi nhận ra rằng mình sẽ không ngã ra khỏi vách núi và sống sót, bạn sẽ trở nên khôn ngoan và mạnh mẽ hơn cho dù việc lao vào thử thách ấy là một sai lầm đi nữa.
    Bất cứ điều gì thúc đẩy bạn tiến lên đều tốt đẹp ngay cả điều ấy là một cơn giận dữ đi nữa.Ngược lại sự lo lắng, nản lòng và trả thù đều là thái độ tự huỷ diệt.